[Funland] Ngày vía thần tài, e đập 2 cái điện thoại của con là rủi hay may ạ?

Ceramicstile

Xe tăng
Trong cái rủi lại có cái đen

quyetkhongvinh

Xe tải
E vừa nói chuyện xong với thằng lớn. Nó lớp 8 mà cao to = e. 1m7 nặng hơn 70kg. 2 bố con mặc được quần áo của nhau. Nói chuyện thôi chứ ko dùng chân tay được.
E dạy cháu cách lập kế hoạch sớm, từ ngay tối nay, sáng mai nghỉ định làm cái gì, bất kể cái gì, tế nhị thì ... gạch đầu dòng. Làm xong thì x, chưa làm thì 0, làm dở thì ô vuông hay gạch chéo. Trưa mai về e kiểm tra. Nói với nó giờ tạm dùng cục gạch, mai e mua cho nó. Hoàn thành kế hoạch sớm và lo cho e. Nó cũng ngoan, ko hư như thằng bố nó ạ.

anh.tuan

Xe tải
Cụ lên mạng tìm hiểu ứng dụng quản lý: family safety. Quản lý từ máy tính đến đt luôn.

anh.tuan

Xe tải
Thì mẹ lập tk rồi quản lý cả 3 bố con kaka!

Velafashion

Xe đạp
em cài family safety cho laptop cu con học lớp 10, ko chơi games dc quá 1 tiếng/ ngày. Đt thì cài screen times, xem youtube cũng chỉ 30p, còn games trên đt thì chặn hết, app store cũng chặn...thằng bé lớp 3 cũng thế. Thỉnh thoảng cho chơi mình kiểm soát bảo dừng là dừng, ko cho ham mê sâu vào. Youtube thì cho xem trên tivi, cũng kiểm soát nội dung khi mình ở nhà. Ban ngày thì nó học ônline thì cũng ko nhiều thời gian xem youtube nên mình cũng ko cần kiểm soát khi mình đi làm, thỉnh thoảng xem camera xem nó xem kênh gì linh tinh thì em dùng đt điều khiển tắt từ xa luôn ( tivi xiaomi tiện cái là có app điều khiển qua internet dc).
Nói chung là ko cấm đoán quá, thường xuyên nói chuyện với con về tác hại của nghiện games, youtube...

buicongchuc

Xì hơi lốp
E xin kể luôn ạ!
Bản thân e nợ nần cờ bạc, công việc thì gặp nhiều ức chế do sếp mới. Chẳng có tâm trí gì lo lắng cho gia đình ngoài việc thỉnh thoảng về cơm nước ( do hết tiền ko nhậu nhẹt gì nữa) xong là nằm lướt mạng, chơi games. Việc học của 2 thằng con e giao cho vợ, mà vợ e ngoài công việc còn bán hàng online, cũng bận mải. May cho e là thằng lớn học lớp 8 cũng học dc, thuộc dạng trung bình của lớp. Còn thằng bé lớp 4 thì học hơi đuối. Thằng a thì nhanh nhanh chóng chóng việc nhà là lên úp tai nghe vào chơi games trên laptop, thằng e thì nghiện hẳn trò roblox gì đó, hở ra là cầm chơi và chửi nhau khóc lóc với cái máy ( nó ko chửi láo)
Hôm nay công việc ức chế, nợ nần sắp đòi. E về 11h mà 2 thằng nghỉ học ở nhà ko mở cửa cho chó đái ỉa, màn còn nguyên mắc ( 2 ae nó ngủ với nhau) trước đó 9h e đã về nhà gọi chúng nó dậy ăn sáng.
Điên tiết e gọi cho vợ chửi, vợ về chửi e, e điên lên cầm 2 cái điện thoại của 2 thằng đập nát, định lên đập nốt cái laptop lúc mở cửa phòng nó vỡ cái kính, giật mình, bình tĩnh lại,.. trưa 2 thằng ăn cơm, 2 vc e ko ăn, ko nói chuyện,...
Tối e về muộn, gần 6h mới về, thấy 3 mẹ con nó ngồi chơi dưới nhà. E mới bảo ko có điện thoại mới thấy cả 2 con ở dưới nhà. Tối cả nhà ăn cơm, thằng e mếu máo nhìn điện thoại nát mẹ nó bỏ vào hộp. E bảo cất đi ko cho nó nhìn nữa. 2 vợ chồng thống nhất từ nay hạn chế dùng điện thoại trước mặt con.
Tối thằng a lôi đống ảnh cả nhà đi Huế năm 2016 ra, cả nhà e lâu lắm rồi mới nhìn thấy tấm ảnh đó.
Tự dặn lòng biến cái rủi thành cái may trong ngày vía thần tài. E xin chia sẻ với các cụ/ mợ ạ.
Bà nội biết chuyện gọi điện hỏi, e bảo do con nóng tính, nhưng thà mất mấy triệu còn hơn chữa bệnh nghiện điện thoại cho con, thần kinh đấy. Ông bà nhất trí! Bảo e phải làm gương.
E hết ạ!
Em cũng đã từng vờ đập điện thoại của thằng nhỏ, rồi bí mật cất đi. Giờ nó chuyển sang vẽ tranh, chơi lego, thi thoảng em mang ipa từ cty về cho chơi tí (thực ra em để trong tủ).

Chỉnh sửa cuối:

quyetkhongvinh

Xe tải
em cài family safety cho laptop cu con học lớp 10, ko chơi games dc quá 1 tiếng/ ngày. Đt thì cài screen times, xem youtube cũng chỉ 30p, còn games trên đt thì chặn hết, app store cũng chặn...thằng bé lớp 3 cũng thế. Thỉnh thoảng cho chơi mình kiểm soát bảo dừng là dừng, ko cho ham mê sâu vào. Youtube thì cho xem trên tivi, cũng kiểm soát nội dung khi mình ở nhà. Ban ngày thì nó học ônline thì cũng ko nhiều thời gian xem youtube nên mình cũng ko cần kiểm soát khi mình đi làm, thỉnh thoảng xem camera xem nó xem kênh gì linh tinh thì em dùng đt điều khiển tắt từ xa luôn ( tivi xiaomi tiện cái là có app điều khiển qua internet dc).
Nói chung là ko cấm đoán quá, thường xuyên nói chuyện với con về tác hại của nghiện games, youtube...
Con hư có phần do bố mẹ dậy bảo, nhưng cũng có phần do tự bản thân nó đấy cụ ạ
Bố mẹ e cả đời công chức, chẳng biết cờ bạc là gì,... thế mà e lại là thằng cờ bạc.
Thằng bé nhà e còn nhỏ ko nói, chứ thằng lớn nhà e ai cũng khen ngoan ạ. Chỉ mải chơi laptop 1 chút thôi, từ bé đến lớn ko biết chửi láo 1 câu. Mặc dù vợ chồng e, bạn bè e cũng hay văng tục.
Bằng tuổi nó e đã biết ăn cắp tiền nhà đi đánh điện tử 4 nút, với nó e cho tiền, mấy ngày sau kiểm tra còn gần đủ, thiếu bao nhiêu nó kê ra đủ, ko hoang phí dù khá nhiều tiền.
Bố mẹ sinh con, trời sinh tính. Các cụ nói không sai ạ.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
E xin kể luôn ạ!
Bản thân e nợ nần cờ bạc, công việc thì gặp nhiều ức chế do sếp mới. Chẳng có tâm trí gì lo lắng cho gia đình ngoài việc thỉnh thoảng về cơm nước ( do hết tiền ko nhậu nhẹt gì nữa) xong là nằm lướt mạng, chơi games. Việc học của 2 thằng con e giao cho vợ, mà vợ e ngoài công việc còn bán hàng online, cũng bận mải. May cho e là thằng lớn học lớp 8 cũng học dc, thuộc dạng trung bình của lớp. Còn thằng bé lớp 4 thì học hơi đuối. Thằng a thì nhanh nhanh chóng chóng việc nhà là lên úp tai nghe vào chơi games trên laptop, thằng e thì nghiện hẳn trò roblox gì đó, hở ra là cầm chơi và chửi nhau khóc lóc với cái máy ( nó ko chửi láo)
Hôm nay công việc ức chế, nợ nần sắp đòi. E về 11h mà 2 thằng nghỉ học ở nhà ko mở cửa cho chó đái ỉa, màn còn nguyên mắc ( 2 ae nó ngủ với nhau) trước đó 9h e đã về nhà gọi chúng nó dậy ăn sáng.
Điên tiết e gọi cho vợ chửi, vợ về chửi e, e điên lên cầm 2 cái điện thoại của 2 thằng đập nát, định lên đập nốt cái laptop lúc mở cửa phòng nó vỡ cái kính, giật mình, bình tĩnh lại,.. trưa 2 thằng ăn cơm, 2 vc e ko ăn, ko nói chuyện,...
Tối e về muộn, gần 6h mới về, thấy 3 mẹ con nó ngồi chơi dưới nhà. E mới bảo ko có điện thoại mới thấy cả 2 con ở dưới nhà. Tối cả nhà ăn cơm, thằng e mếu máo nhìn điện thoại nát mẹ nó bỏ vào hộp. E bảo cất đi ko cho nó nhìn nữa. 2 vợ chồng thống nhất từ nay hạn chế dùng điện thoại trước mặt con.
Tối thằng a lôi đống ảnh cả nhà đi Huế năm 2016 ra, cả nhà e lâu lắm rồi mới nhìn thấy tấm ảnh đó.
Tự dặn lòng biến cái rủi thành cái may trong ngày vía thần tài. E xin chia sẻ với các cụ/ mợ ạ.
Bà nội biết chuyện gọi điện hỏi, e bảo do con nóng tính, nhưng thà mất mấy triệu còn hơn chữa bệnh nghiện điện thoại cho con, thần kinh đấy. Ông bà nhất trí! Bảo e phải làm gương.
E hết ạ!
Hạ hỏa cụ ạ ! Nghĩ cũng tội bọn trẻ không đv đi học thì biết làm gì đâu ! Lo chúng nó hại mắt nhưng trẻ con chưa biết được đâu ! Hay cụ mua cho nó cái điện tử 4 nút chơi trên tivi cho đỡ chơi đt

Velafashion

Xe đạp
Các cụ đừng mua ipad hag đt, laptop đời cao cho bọn nó, cứ đời thấp cho nó dùng, chơi game lag thì chán thôi. Em mấy lần định mua PS từ hồi xưa rồi, nhưng nghĩ lại ko nên mua, mua về mình nghiện thì bọn nó lại nghiện theo. Tất cả lỗi do mình hết, đừng giận cá chém thớt lại tốn tiền của mình thôi. Mình dạy bọn nó mọi cách rồi mà ko biến chuyển dc thì đành phải cấm dùng đt, nhưng sẽ bất tiện cho giao tiếp với bạn bè và học hành.

quyetkhongvinh

Xe tải
Các cụ đừng mua ipad hag đt, laptop đời cao cho bọn nó, cứ đời thấp cho nó dùng, chơi game lag thì chán thôi. Em mấy lần định mua PS từ hồi xưa rồi, nhưng nghĩ lại ko nên mua, mua về mình nghiện thì bọn nó lại nghiện theo. Tất cả lỗi do mình hết, đừng giận cá chém thớt lại tốn tiền của mình thôi. Mình dạy bọn nó mọi cách rồi mà ko biến chuyển dc thì đành phải cấm dùng đt, nhưng sẽ bất tiện cho giao tiếp với bạn bè và học hành.
Riêng với thằng nhỏ, e nhân việc này cấm hẳn cụ ạ.
Thằng này có biểu hiện của nghiện games, nó hay vào phòng 1 mình chơi games, và chửi nhau với cái điện thoại khi chơi games ( ko chửi láo) e đánh nó vài lần nhưng nó có biểu hiện lỳ lợm.
Nó dùng điện thoại và tivi ( tua lại, xem lại), dùng YouTube trên tivi nhoay nhoáy còn hơn cả vợ chồng e luôn. E tính còn hạn chế cả tivi luôn ạ

Thất bại cuộc đời rồi về nhà đánh vợ chửi con - đánh con chửi vợ

Còn lên of lập thớt thì cũng ạ luôn

Chỉnh sửa cuối:

quyetkhongvinh

Xe tải
Thất bại cuộc đời rồi về nhà đánh vợ chửi con - đánh con chửi vợ

Còn lên of lập thớt thì tao cũng ạ mày luôn .
Quy định của diễn đàn có cấm thất bại cuộc đời lập thớt đâu cụ.
Thế trên diễn đàn này toàn cụ thành công cả ạ
E chơi of cũng khá lâu rồi
Cũng biết nhiều cụ thành công vang dội lắm rồi cụ ạ
Cảm ơn cụ đã còm bài e
E hết ạ!

Bạch Thủ

Xe điện
Đúng là cụ thớt phải làm gương mới dạy được con trẻ, ông bà nói chí lý.

ceconam

Xe điện
Ko sao đâu cụ, bọn trẻ rồi cũng nhanh chóng thích nghi và coi đó là bài học thôi, cụ đừng nghe đài báo rồi dày vò mình quá, tập trung sức lực mà lo việc của mình để gánh vác gia đình thôi. Nói ko phải chứ thời ae mình còn chứng kiến những trận đòn nhà hành xóm đến thập tử nhất sinh nhưng sau con cái họ vẫn thành đạt hiếu lễ cả đấy thôi. E ko cổ xúy hay ủng hộ chuyện đập phá hay đánh đấm con cái, nhưng ngày xưa báo đài ít, nói ra ai chẳng có vài trận đòn nhớ đời, theo e cốt lõi là để con cái hiểu rằng chạ có thể hy sinh tất cả vì chúng thôi...

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ nên đốt nhà đầu năm cho cả năm nó rực rỡ ạ

fanmu1234

Xe container
Bọn trẻ mới lớp 4,lớp 8 mà đã có đt riêng thì ko ổn ạ
Con em lớp 10 nhưng em vẫn chưa cho điện thoại riêng, vì bọn trẻ rất ham chơi, thiếu kiềm chết, nếu ham mê game hoặc facebook sẽ rất mất thời gian.

2bplus

Xe buýt
Người Việt không có thần tài, cái đó thuần tàu. Nên cụ làm gì cũng chẳng liên quan đến thần tài.
Nhẽ đập đt thì cũng không phải may lắm, vì con cụ mất đt, còn cụ thì mất tiền mua đt, mà có thể có cách dạy đỡ tốn kém hơn chăng. Nhưng nếu cụ thấy đập điện thoại của con là thông điệp có tác dụng tốt đến nó thì cũng chẳng sao, nghĩ nhiều mà làm gì :)