Ngày nhiếp ảnh thế giới, 19/8

xentoc

Xe buýt
Nhiếp ảnh là một trong những phát minh quan trọng nhất của thế kỷ 19. Khi phương tiện truyền thông độc đáo chưa được tạo ra, thế giới dường như đứng sau bức màn kín và chỉ được chiếu sáng, phơi bày ra khi có nhiếp ảnh.

Ngày 19/8 là ngày rất đặc biệt đối với các nhà nhiếp ảnh. Nhiếp ảnh được ra đời đầu tiên vào năm 1839 tại Paris. Đây được coi là ngày nhiếp ảnh của cả thế giới. Nó được dẫn chứng bằng tài liệu trong những cuốn sách về lịch sử nhiếp ảnh, các bộ sách bách khoa cũng như trong vô số các bài báo của các tác giả danh tiếng. Để làm rõ tính xác thực của ngày 19/8 như ngày sinh nhật của nhiếp ảnh, O.P. Sharma, ủy viên Hội đồng Nhiếp ảnh quốc tế Ấn Độ trích dẫn dưới đây một vài dòng từ các ấn phẩm phổ biển và các nhiếp ảnh gia nổi tiếng trên thế giới.

1. Cuốn bách khoa: Phép in ảnh simili được Chính phủ Pháp mua và được cung cấp miễn phí cho thế giới ngày 19/8/1839.

2. Cuốn Lịch sử nhiếp ảnh: Vào ngày 19/8/1839, những chi tiết về phép in ảnh simili được công khai, thông báo rộng rãi và được công chúng hồ hởi đón nhận khắp Paris.

3. Trong các số báo của PSA ra năm 1989 và cuốn 150 năm Nhiếp ảnh của George E.Helmke: vào ngày 19/8/1839, Argo đã giới thiệu tới Học viện khoa học và nghệ thuật Pháp về phép chụp hình Đage, ông đã bàn về sự phát triển của nó và dự đoán về tương lai sáng chói của nhiếp ảnh và ông cũng công khai nó cho toàn thể nhân loại.

Ngày 19/8 hàng năm, các tờ báo, tạp chí chuyên đề, các câu lạc bộ và các tổ chức nhiếp ảnh trên khắp thế giới tổ chức các sự kiện có liên quan để kỷ niệm ngày sinh nhật của nhiếp ảnh như các cuộc thi, triển lãm, các hội thảo, các bài giới thiệu chuyên đề nhiếp ảnh …

Vậy ai là nhà thành lập ra ngày lễ quan trọng này? Chính Drew Rossman là nhà thành lập ra Ngày Nhiếp ảnh thế giới. Mục tiêu của Ngày Nhiếp ảnh thế giới rất đơn giản, để chỉ ra cho thế giới biết chúng ta đang sống trong con mắt của nhiếp ảnh khắp thế giới. Rossman muốn truyền bá một ước mơ nhỏ bé từ việc xem những bức ảnh và cũng để “thu được một cái nhìn tốt hơn về cuộc sống mà chúng ta đang sống: những khó khăn, những thành tựu, vẻ đẹp, nỗi đau, cái tốt và cái xấu”. Ông hy vọng nó sẽ giúp chúng ta cùng suy nghĩ về thế giới toàn cầu, để chúng ta cùng phối hợp với nhau làm gì đó mà chúng ta và con cháu chúng ta có thể hy vọng vào một tương lai tốt đẹp hơn. Vì Nhiếp ảnh chính là cầu nối của văn hoá, là cửa sổ của tâm hồn và là ngôn ngữ của toàn cầu, là cầu nối tình bạn.

(Theo PHƯƠNG NGA dịch)VAPA

xentoc

Xe buýt
Ơ, vào ngó tí là các bác té hết à.
19/8 là chủ nhựt đấy. Không tụ bạ đi chụp đâu nữa à.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
bác chờ tí nhé, hội nhiếp ảnh of cũng như trên toàn thế giới là tập hơp người có máu nghệ sỹ, mà đã là nghệ sỹ thì sinh hoạt thất thường đêm đêm mới online cơ bác ạ.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Xem ngày 19/8/1839 người ta chụp cái gì thì hôm tới mình chụp cái đấy. Họ chụp người thì mình chụp người, chụp cảnh thì mình đi chụp cảnh, chắc hồi đấy chưa có chụp macro như nhà Nô với chụp studio như nhà Khọm, các bác nhỉ.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
CN này em đi kinh lý về roài , chụp đâu thì í ới nhé

trungvb

Xe tải
hihixxx chụp mẫu hay cảnh hả bác

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Gà béo

Xe hơi
Ko biết các bác có kế hoạch gì chưa ! Em mới tập cầm máy nên mong gặp các bác để nhờ chỉ dẫn lắm ! Cần chân dài em cung cấp cho :))

Ngày ảnh ọt à.. có gì ới em nhá, gấu mà cho là em đi lun

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
thế mai có đi chụp 0 các bác ợ , 0 là em đi ăn lẻ đó :P

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cám ơn mợ Thông, seo dạo này hay thừa vớ vỉn thế không biết

Đi chụp mẫu Free không rủ nhau à?
Hỏi thì thấy bảo Mợ hôm nay bận, không ai dám rủ vì sợ dàn thiên lý đổ.

Các mợ kia post ít ảnh lên câu vote đi nhể?

laixe68

Xe đạp
Hỏi thì thấy bảo Mợ hôm nay bận, không ai dám rủ vì sợ dàn thiên lý đổ.

Các mợ kia post ít ảnh lên câu vote đi nhể?
Mợ Xén bị bắt cóc từ 5.00PM đến tối, không được rủ nên KÚ lắm

Các OPHO post tí ảnh mẫu đê nhở

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Chiều qua thấy mợ thông vác máy ra bắn giết ác lắm cơ mà nhỉ (h) , sao 0 thấy post ảnh.
Chiều qua sau khi vật mẫu ở lò gạch Big C, 1 số quân Ô phở đã hy sinh tại trận , lặn 0 sủi tăm :P , chỉ còn em và nhà Nô tip tục đấu súng indoor ;)
Post mấy cái lên để a e so sánh nhé

#7 , em này là xạ thủ airrsoft có cân có hạng , đã từng ăn đạn nhựa nhiều lần :D

@Noza : post ảnh lên đê

Đây của nhà em đây. Thử so với Ca xem thế nào nhé, các bác đâm mái thoải nhé, nhưng vẫn với tiêu chí cũ mèm "Ko đâm mẫu :D "

Lần đầu tiên em chụp sì tu đi ô... thấy hay ra phết :D

Chỉnh sửa cuối:

xentoc

Xe buýt
Setup quả này quá chuối :P

Nhà Dện không bắt đền là may. Mau tổ chức một buổi chụp sì tu đi ô nữa đê

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: