[Funland] Ngày này năm xưa 19.8.1945

Mưa tháng 11

Xe tăng
Hay quá cụ ơi, sao em gúc không thấy nhỉ. Chỉ đọc được chuyện cụ Nghĩa với một cụ khác chuyên giắt súng ở đít đi gặp các cụ chính phủ cụ Kim. Tại các cụ bên cụ Kim hồi ấy cũng hiền, chứ dưới tay lính súng ống đầy, kể cứ cho nhốt hết những cụ như cụ Nghĩa vào thì VM có cướp chính quyền bằng mắt nhỉ :D
Làm gì có lực lượng hả cụ. Cụ TTK là trí thức, không thạo làm chính trị, hoặc có làm chính trị cũng chỉ quanh quẩn đám trí thức có học. Đám này xây chính quyền thì có thể chứ bảo cướp chính quyền thì chắc bó tay. Trong khi đó cụ Hồ đã xây lực lượng từ năm 1925, đến 1945 là tung ra thôi. Ông GS Phạm Hồng Tung bảo thời kỳ này ở VN có khoảng trống quyền lực nhưng quyền lực (không phải chính quyền, chính quyền chỉ là hình thức) thực sự đã nằm trong tay Việt Minh, trong tay ông Hồ.

thanhvd

Xe tăng
Sau khi Nhật nện Pháp rồi lại bị Đồng minh nện lại thì xuất hiện cơ hội giành độc lập cho Việt Nam. Ông DCS nắm được thời cơ, tập hợp được quần chúng và tổ chức thực hiện tốt thì cướp được chính quyền thôi. Các ông Việt quốc, Việt cách ngồi xa lông bình bầu thì đến tết công gô cũng không đi đến thống nhất, lỡ nhịp phát Tưởng nó sang sớm khéo lại về cái máng lợn.
Còn một khi cách mạng nó đã diễn ra thì nó là ào ào thác đổ. Các cá nhân bất hợp tác như ông Chữ này, không chịu chung số phận như ông cụ thân sinh nhạc sỹ “Như có Bác trong ngày đại thắng” thì còn may chán!

Anhnv3

Xe buýt
Vào ngày 19/8 khi mà Jp đã đầu hàng còn Phớp lúc đấy mới nhăng nhố chính phủ hải ngoại còn chư về nc thì việc VM cướp đc chính quyền ko phải ngẫu nhiên. CMT8 thành công ko phải ngẫu nhiên mà được chuẩn bị cả về lực lượng và nắm đươcj thời cơ của VM, trong khi mấy ông CP như Trần trọng Kim thì dựa dẫm vào thế lực ngoài ko chuẩn bị lực lượng, mà có thì chỉ là một nhóm các ông cổ cồn và ko sẵn sàng cho việc nấm thời cơ. Lúc đấy mà ko cướp đc chính quyền và tuyên bố độc lập ngay thì Phớp nó ổn định đc là nó làm tới thì V khó mà thoát đc nô lệ. Viêc mấy ông bảo phớp nó khai sáng toàn lươn lẹo hết nó cho ăn sắn như châu Phi đến thế kỷ 21 thì ngồi đây có 💩mà chém gió nhé.

z300

Xe điện
Hôm nay hơn cả 1 ngày cướp chính quyền các cụ à

Ngocqlb

Xe tăng
Sau 19/8 đến 2/9 quốc khánh

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ vào trang web thư viện Quốc gia, phần bộ sưu tập đã số hóa báo Đông dương mà đọc những ngày này, vui cực.

Tiện cụ nào cho em hỏi ngu là cụ Lương Ngọc Hiển - Hàng gai, chủ báo "Nước nam" này có phải con trai cụ Lương Ngọc Quyến khởi nghĩa Thái nguyên không ạ.

Và cụ Lương Ngọc Quyến có phải con trai cụ Lương Văn Can số 4 Hàng đào không?

Các cụ thờ ơ lịch sử dân tộc quá, hôm nay kỷ niệm 75 năm ngày cướp chính quyền mà.
Câu hỏi của cụ đặc biệt quá, em cũng đặt gạch hóng.
Hôm nay kỷ niệm 75 năm Cách mạng Tháng Tám thành công, chắc tại dịch bệnh nên xã hội ít hoạt động, còn thì nhiều cụ ở OF thích những chính quyền khác, có vẻ không thích kỷ niệm cách mạng thành công của Việt Minh, nhớ không hẳn cứ phải thành lời cụ ạ.
Mà cụ có link của thư viện Quốc gia không, em lười tìm quá :D

poiuy

Xe ba gác
Giống như trong trận CK bóng đá thôi, thời cơ ghi bàn đến, ai mà bỏ lỡ thì là tội đồ, ai ăn được thì là người hùng.

Trâu ngáo

Xe hơi
Vâng. Pháp khai sáng . Pháp tốt.
hinh-anh-khung-khiep-ve-nhung-vu-xu-chem-thoi-phap-thuoc-hinh-3.jpg
hinh-anh-khung-khiep-ve-nhung-vu-xu-chem-thoi-phap-thuoc-hinh-5.jpg

Nghiax361

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào thuộc lịch sử vào đàm đạo, e hóng tin tí 🤣

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ nào làm kinh doanh cứ học theo gương các cụ Việt Minh, tay trắng làm nên cơ đồ! Xây dựng từng tí một, từ chỗ không có gì, giờ có hệ thống phân phối (quyền lực) từ TW đến địa phương. Em không phải cộng sản nhưng quá phục cộng sản luôn. Giờ này các ông cộng sản con (mới đến thế hệ thứ 3) chỉ lo lừa dối, ăn tàn phá hại, cộng sản giờ chỉ còn là hình thức.

XSim

Xe container
Hay quá cụ ơi, sao em gúc không thấy nhỉ. Chỉ đọc được chuyện cụ Nghĩa với một cụ khác chuyên giắt súng ở đít đi gặp các cụ chính phủ cụ Kim. Tại các cụ bên cụ Kim hồi ấy cũng hiền, chứ dưới tay lính súng ống đầy, kể cứ cho nhốt hết những cụ như cụ Nghĩa vào thì VM có cướp chính quyền bằng mắt nhỉ :D
Chính quyền Trần Trọng Kim toàn các cụ trí trức chứ đâu phải chính trị gia, vừa không có tham vọng vừa không có lực nên việc này cũng khó xảy ra. Hơn nữa xử các ông này khác gì chém sứ giả. chả có tác dụng mấy mà khả năng cao sẽ không còn mạng khi cách mạng thành công.

lavie500

Xe tăng
Em vào hóng. Em cũng rất thích đọc những câu chuyện về ls của mình. Nhưng lạ là lịch sử thế giời hay TQ thì các cụ off nhà mình rất am hiểu và lập thớt rất nhanh khi gần đến ngày kỷ niệm nhưng lịch sử VN thì lại ko thấy.

born2go

Xe điện
Các cụ vào trang web thư viện Quốc gia, phần bộ sưu tập đã số hóa báo Đông dương mà đọc những ngày này, vui cực.
Em đi tìm bài "Địa chủ ác ghê" mà không tìm được. Search trên mạng là 21/7/53 mà tìm trong đó không có báo nào. Hay em tìm sai chỗ nhỉ?

Trung

Xe điện
Câu hỏi của cụ đặc biệt quá, em cũng đặt gạch hóng.
Hôm nay kỷ niệm 75 năm Cách mạng Tháng Tám thành công, chắc tại dịch bệnh nên xã hội ít hoạt động, còn thì nhiều cụ ở OF thích những chính quyền khác, có vẻ không thích kỷ niệm cách mạng thành công của Việt Minh, nhớ không hẳn cứ phải thành lời cụ ạ.
Mà cụ có link của thư viện Quốc gia không, em lười tìm quá :D
Bộ sưu tập báo chí Đông dương của Thư viện Quốc gia Việt nam ở địa chỉ http://baochi.nlv.gov.vn/ nhưng thỉnh thoảng hay bị lỗi. Cụ có thể tìm qua trang số hóa của Thư viện Quốc gia Pháp ở địa chỉ gallica.bnf.fr ạ.

Em đi tìm bài "Địa chủ ác ghê" mà không tìm được. Search trên mạng là 21/7/53 mà tìm trong đó không có báo nào. Hay em tìm sai chỗ nhỉ?
Em không biết cụ thấy ở đâu, nhưng trong bộ Báo chí Đông dương của Thư viện Quốc gia năm 1953 giờ chỉ có báo Cứu quốc, tháng 7 báo này ra có 3 số, ngày 5,10 và 20 ạ.

born2go

Xe điện
Bộ sưu tập báo chí Đông dương của Thư viện Quốc gia Việt nam ở địa chỉ http://baochi.nlv.gov.vn/ nhưng thỉnh thoảng hay bị lỗi. Cụ có thể tìm qua trang số hóa của Thư viện Quốc gia Pháp ở địa chỉ gallica.bnf.fr ạ.

Em không biết cụ thấy ở đâu, nhưng trong bộ Báo chí Đông dương của Thư viện Quốc gia năm 1953 giờ chỉ có báo Cứu quốc, tháng 7 báo này ra có 3 số, ngày 5,10 và 20 ạ.
Không biết thư viện số hóa họ tổ chức thế nào, nhưng có vẻ như cưỡi ngựa xem hoa vậy. Hoặc đang trong giai đoạn thử nghiệm công nghệ nên làm ví dụ lung tung để xem kết quả thế nào chăng?

Trung

Xe điện
Em vào hóng. Em cũng rất thích đọc những câu chuyện về ls của mình. Nhưng lạ là lịch sử thế giời hay TQ thì các cụ off nhà mình rất am hiểu và lập thớt rất nhanh khi gần đến ngày kỷ niệm nhưng lịch sử VN thì lại ko thấy.
Cụ tự đọc lấy được mà. Sử Việt nam giai đoạn sau này giờ người ta không dừng lại ở những nhận định chung chung nữa, mà tìm kiếm những thông tin, dữ liệu chi tiết hơn nhiều, ví dụ như số phận mỗi gia đình, mỗi con người. Tại thông tin giai đoạn này thực tế nó nhiều và đều khá dễ truy cập với tất cả mọi người trong điều kiện bây giờ.

Ví dụ, để vẽ lại bức tranh những ngày tháng 8 năm 1945 cần lắp ráp lại những dữ liệu sau:
1. Thời điểm đó Pháp kiều và lực lượng vũ trang Pháp số lượng như nào, nằm ở những đâu, vũ trang như nào
2. Thời điểm đó, quân Nhật còn lại bao nhiêu, đóng ở những đâu
3. Thời điểm đó, quân Lư hán (Tưởng) có bao nhiêu, vũ trang như nào và đóng ở những đâu
Về phía ta, cần có những dữ liệu sau:
1. Những đảng phái nào đã đăng ký chính thức, số đảng viên đăng ký chính thức
2. Những đảng phái nào đang hoạt động bí mật không đăng ký, số đảng viên, tình hình đội vũ trang, lực lượng vũ trang ..
3. Cơ cấu chính quyền Trần Trọng Kim, các lực lượng vũ trang, số lượng lính và vị trí

Vẽ được bức tranh càng rõ thì việc rút ra những nhận định, đánh giá càng chính xác hơn, thuyết phục hơn.

Em ví dụ một tài liệu kiểu như "Thông báo tóm tắt về *** Đông dương" như này các cụ hoàn toàn có thể tìm trên mạng ạ. Trong khi ở tài liệu đó ghi rõ là chỉ dành cho MM, cho sĩ quan, quan chức Pháp và những người VN phụ trách nghiên cứu và trấn áp các hoạt động của CS ở Bắc Kỳ :D

https://gallica.bnf.fr/ark:/12148/bpt6k5844072r/f5.image.r=notice sommaire sur le parti communise indochinois

À quên, cụ nào giúp em giải thích MM là cơ quan nào của Pháp thời đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Trung

Xe điện
Không biết thư viện số hóa họ tổ chức thế nào, nhưng có vẻ như cưỡi ngựa xem hoa vậy. Hoặc đang trong giai đoạn thử nghiệm công nghệ nên làm ví dụ lung tung để xem kết quả thế nào chăng?
Các chương trình số hóa của mình đều bắt đầu từ các dự án do bên khác tài trợ. Bộ Báo chí Đông dương này có lâu rồi, hình như do Pháp tài trợ. Còn bộ "Hán nôm" thì do quỹ Nôm foundation, bộ "Luận văn" thì em không biết.

Thực ra, số hóa báo chí giai đoạn này là một chuyện nhạy cảm đối với nhiều người. Dù có số hóa tất cả rồi, nhưng việc truy cập và phân cấp truy cập lại là chuyện khác. Ai đó cần thực sự cần, hoàn toàn có thể đến trực tiếp phòng đọc mà cụ, ở đó, bộ vi phim thì full luôn, nhưng không biết chỉ mục có dễ tìm không.