[Funland] "Ngày mai, bố mẹ có cãi nhau không?"

Roseday

Xe tải
Ngoại tình có cái đau của ngoại tình còn keo kiệt, gia trưởng có cái “hãm” của nó. Vợ chồng hết duyên thì buông thôi nhưng đã là bố mẹ thì sau khi chia tay hãy sống có trách nhiệm hết sức để bù đắp cho con mình. Em vẫn nói chuyện bt với chồng trc mặt con và khen, bố rất yêu con, bố là người bố tốt, phải yêu và nghe lời bố nhé!
Không nên để trẻ bị ảnh hưởng và chịu chung những xúc cảm tồi tệ của mình nhất là khi bé nhạy cảm.
Nhưng ck cũ của mợ hãm quá thể. Ck em mà phát ngôn ra cái câu... như cave là e táng thẳng mặt luôn ngay từ lần đầu tiên ấy chứ. Đàn ông mà chi li kẹt xỉ, lại còn xúc phạm ng khác.

Ck em làm trưởng họ, lại là độc đinh mấy đời nên từ ông bà đến các anh chị em họ cứ xâu vào nuông chiều cái tính gia trưởng,áp đặt độc đoán, muốn gì dc nấy. Nhưng cũng méo keo kiệt chi li với vợ con như thế này. Cái này là tính người zời sinh rồi

Chỉnh sửa cuối:

Mystery2024

Xe máy
Ngoại tình có cái đau của ngoại tình còn keo kiệt, gia trưởng có cái “hãm” của nó. Vợ chồng hết duyên thì buông thôi nhưng đã là bố mẹ thì sau khi chia tay hãy sống có trách nhiệm hết sức để bù đắp cho con mình. Em vẫn nói chuyện bt với chồng trc mặt con và khen, bố rất yêu con, bố là người bố tốt, phải yêu và nghe lời bố nhé!
Không nên để trẻ bị ảnh hưởng và chịu chung những xúc cảm tồi tệ của mình nhất là khi bé nhạy cảm.
Em đọc hết chia sẻ của mợ nhưng chưa nói gì vì không biết nói gì. Đàn bà sinh con ra thì mình đã không còn thuộc về mình nữa rồi. Mọi lựa chọn chỉ nhằm mục đích duy nhất là dễ thở nhất mà nuôi con, đời mình hỏng rồi coi như vứt, bằng tất cả khả năng bảo vệ đời con. Nhưng muốn bảo vệ con thì mẹ phải sống được, nên những thứ cắt xẻo hàng ngày, tra tấn tinh thần thể xác, 24/7 không được nghỉ thì chỉ có cách bỏ. Mợ đúng. Cũng chả cần thiết phải mất công khen bố trước mặt con, đừng chửi nhau là được. Trẻ con nó biết hết.

Nếu mợ có khả năng tạo lập một môi trường sống lành mạnh bất kể chồng như thế nào, thì chồng ấy, không cần bỏ. Nhưng không phải ai cũng may mắn giống ai, mợ chọn cách tốt nhất rồi, nên mợ kể chuyện cho nhẹ lòng rồi sống tiếp vui vẻ còn lo cho con.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E hơn cụ có cái gậy thần thánh nên chả sợ. E có đồng nào đưa hêt cho ngan già. Ấy thế mà cần tiền làm gì hỏi cái là đưa luôn.
Em cũng hay dùng cây gậy thần này để sắc thuốc, nhưng đôi khi nó nhờn thuốc lại khó trị. Vì vậy nhiều khi mình phải linh hoạt trong xử lý tình huống hoặc giả phải biết vận gió để bẻ măng á cụ.

Ví như có đợt em quát thằng ku con học bài mà mặt nó cứ trơ ra không xi nhê gì, đã thế con mẹ nó còn lên mặt dạy đời bẩu: Con nó nhớn rồi, anh nói với con phải nhẹ nhàng thì nó mới nghe chứ. Điên tiết em vả ngay phát cho tịt đài làng nhô, thế là con mẹ nó lăn đùng ngã ngửa ra cào mặt ăn vạ. Khi ấy em lại bảo thằng ku đi học đi, đừng để bố phải nói nhều. Lạ thay nó vâng và ngoan cun cút ngồi vào bàn học. Xong việc em mới lôi con gấu vào phòng bảo, em chẳng biết dì, dạy con nó phải như thế mới hiệu quả, nó thấy gương tầy đình ngay trước mặt là ngoan ngay. Anh làm thế để thị uy cho nó biết đến mẹ nó gấu cỡ nào mà bố còn vả cho vỡ mồm thì nó tuổi gì ? Thôi ráng chịu đau tý để con mình nó lên người em ah. Thế là nó cũng xuôi xuôi :))

Thành Thị 1

Xe điện
Điều đáng buồn là những ông Ck này vẫn còn tồn tại ở hiện thực Mợ ạ! Từ khi cưới tới giờ chồng em luôn kiểm soát bắt em tải app về ghi chép cụ thể chi tiêu.

Tiện thể giải thích luôn cho mấy Cụ trên kia nghi ngờ về sự thật của thông tin thớt này. Em làm ossin là đúng nghĩa vì tiền chồng em giữ hết, vài ngày đưa cho em ít tiền đi chợ, bao giờ tiêu hết phải kèm Bill gửi lại mới dc lấy tiếp. Trong khi đó, em đi theo chế độ đặc biệt; bên CQ Ck hỗ trợ sinh hoạt phí cho em (nôm na em cũng có lương bên CQ Ck) và có lương bên CQ của em nữa. Ngoài ra, em còn kinh doanh nên ko có chuyện em ăn bám ai hết để mà xem thường. Có người hiểu chuyện biết trân trọng vợ sẽ nghĩ nếu ko có sự vất vả hy sinh, lo toan của vợ thì sẽ ko có mình ngày hnay. Nhưng trong quan điểm của chồng em hoặc nhà chồng thì tất cả là do chồng em làm ra hết, vợ đi theo ăn bám chỉ ăn với chơi😁. Về lý nó đúng là như vậy mà😀

Sau 2,5 năm em thấy ngột ngạt vì bị quản thúc chi tiêu mệt mỏi thì em mới tìm cách lập quỹ đen cho chính mình. Lúc này tuy muộn nhưng vẫn còn hơn không. Em có thể mua những món đồ em thích, mua thêm nhiều đồ cho con nhưng chồng em tỏ ra cay cú vì em vượt ngoài vòng kiểm soát. Đỉnh điểm em tự tay mua 1 chiếc đồng hồ gần 20 triệu bằng tiền của mình mà chồng em đay nghiến, chì chiết suốt mấy ngày, lôi cả bố mẹ em vào. Nói kiểu “bố mẹ ở quê, mua con đồng hồ bằng cả gần 3 tháng lương hưu của bố”.
Và còn rất nhiều rất nhiều chuyện vụn vặt nữa em cũng quên dần nhưng đỉnh điểm khi về nước, bác sếp trưởng cũ mời cả gd em đi ăn. Vì gặp sếp cũ nên ăn mặc phải chỉn chu và em có xịt nước hoa, mùi Jomalone Orange Blosson nhưng chồng em liền nói “lần sau xịt thì ra nhà tắm mà xịt, đừng xịt trong này. Mùi như Cave!” Câu này em nhớ mãi, ko bao giờ tha thứ! Ai đã từng xài qua mùi này sẽ biết nó ntn và đứa khá thạo về nước hoa như em sẽ ko mắc lỗi sơ đẳng đó. Nước hoa phải phù hợp với tính cách, trang phục, trang sức và hoàn cảnh. Vậy có người chồng nào nỡ nói câu đó với vợ ko ạ?
độc mồm độc miệng như bố nó thôi, có gì lạ!!!!

Yeuaibaygio

Xe container
lúc nào anh ta cũng đề cao giá trị của bản thân và gia đình của mình.
Những người như này chỉ biết mỗi họ thôi, luôn coi thường người khác. Nếu chưa cưới mà đã nhận thấy vậy thì nên dừng.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng hay dùng cây gậy thần này để sắc thuốc, nhưng đôi khi nó nhờn thuốc lại khó trị. Vì vậy nhiều khi mình phải linh hoạt trong xử lý tình huống hoặc giả phải biết vận gió để bẻ măng á cụ.

Ví như có đợt em quát thằng ku con học bài mà mặt nó cứ trơ ra không xi nhê gì, đã thế con mẹ nó còn lên mặt dạy đời bẩu: Con nó nhớn rồi, anh nói với con phải nhẹ nhàng thì nó mới nghe chứ. Điên tiết em vả ngay phát cho tịt đài làng nhô, thế là con mẹ nó lăn đùng ngã ngửa ra cào mặt ăn vạ. Khi ấy em lại bảo thằng ku đi học đi, đừng để bố phải nói nhều. Lạ thay nó vâng và ngoan cun cút ngồi vào bàn học. Xong việc em mới lôi con gấu vào phòng bảo, em chẳng biết dì, dạy con nó phải như thế mới hiệu quả, nó thấy gương tầy đình ngay trước mặt là ngoan ngay. Anh làm thế để thị uy cho nó biết đến mẹ nó gấu cỡ nào mà bố còn vả cho vỡ mồm thì nó tuổi gì ? Thôi ráng chịu đau tý để con mình nó lên người em ah. Thế là nó cũng xuôi xuôi :))
Cụ nghiến răng vả vào mặt (bàn) chứ gì :))

LongLH

Xe điện
Riêng cái khoản “dán niêm phong” này là mợ phải next luôn và ngay. Sống với nhau thì lòng tin là quan trọng nhất. Chúc mừng mợ có lựa chọn sáng suốt dù hơi muộn.
Đúng là quan trọng nhất là cái niềm tin chứ không phải con số bao nhiêu.

Diep1979

Xe container
Đọc xong cháu chả biết khuyên mợ cái gì nữa. Gia đình đến mức như này là điều chả ai mong muốn.
Chỉ tội đứa nhỏ mà thôi

Tiểungưnhi88

Xe điện
Giai Hà Nội phố cổ về cơ bản rất nhiều ông Gran đê.
Giai hà nội 2 đời, gốc ở đâu. Giai hà nội thì mộ tổ có ở hà nội không. Mới 2 đời.
Người trang An không khinh khỉnh khinh người.

Bang lang

Xe điện
Điều đáng buồn là những ông Ck này vẫn còn tồn tại ở hiện thực Mợ ạ! Từ khi cưới tới giờ chồng em luôn kiểm soát bắt em tải app về ghi chép cụ thể chi tiêu.

Tiện thể giải thích luôn cho mấy Cụ trên kia nghi ngờ về sự thật của thông tin thớt này. Em làm ossin là đúng nghĩa vì tiền chồng em giữ hết, vài ngày đưa cho em ít tiền đi chợ, bao giờ tiêu hết phải kèm Bill gửi lại mới dc lấy tiếp. Trong khi đó, em đi theo chế độ đặc biệt; bên CQ Ck hỗ trợ sinh hoạt phí cho em (nôm na em cũng có lương bên CQ Ck) và có lương bên CQ của em nữa. Ngoài ra, em còn kinh doanh nên ko có chuyện em ăn bám ai hết để mà xem thường. Có người hiểu chuyện biết trân trọng vợ sẽ nghĩ nếu ko có sự vất vả hy sinh, lo toan của vợ thì sẽ ko có mình ngày hnay. Nhưng trong quan điểm của chồng em hoặc nhà chồng thì tất cả là do chồng em làm ra hết, vợ đi theo ăn bám chỉ ăn với chơi😁. Về lý nó đúng là như vậy mà😀

Sau 2,5 năm em thấy ngột ngạt vì bị quản thúc chi tiêu mệt mỏi thì em mới tìm cách lập quỹ đen cho chính mình. Lúc này tuy muộn nhưng vẫn còn hơn không. Em có thể mua những món đồ em thích, mua thêm nhiều đồ cho con nhưng chồng em tỏ ra cay cú vì em vượt ngoài vòng kiểm soát. Đỉnh điểm em tự tay mua 1 chiếc đồng hồ gần 20 triệu bằng tiền của mình mà chồng em đay nghiến, chì chiết suốt mấy ngày, lôi cả bố mẹ em vào. Nói kiểu “bố mẹ ở quê, mua con đồng hồ bằng cả gần 3 tháng lương hưu của bố”.
Và còn rất nhiều rất nhiều chuyện vụn vặt nữa em cũng quên dần nhưng đỉnh điểm khi về nước, bác sếp trưởng cũ mời cả gd em đi ăn. Vì gặp sếp cũ nên ăn mặc phải chỉn chu và em có xịt nước hoa, mùi Jomalone Orange Blosson nhưng chồng em liền nói “lần sau xịt thì ra nhà tắm mà xịt, đừng xịt trong này. Mùi như Cave!” Câu này em nhớ mãi, ko bao giờ tha thứ! Ai đã từng xài qua mùi này sẽ biết nó ntn và đứa khá thạo về nước hoa như em sẽ ko mắc lỗi sơ đẳng đó. Nước hoa phải phù hợp với tính cách, trang phục, trang sức và hoàn cảnh. Vậy có người chồng nào nỡ nói câu đó với vợ ko ạ?
Mợ đã gạch đầu dòng về khuyết điểm của chồng thế này là có thể move on được rồi. Bi h mợ cứ tiến lên phía trước thôi, cũng ko cần ngoái lại làm j cho bực mình. Trẻ con nhanh Quen và dễ thích nghi lắm nên mợ ko phải lo đâu. E ko thích nước hoa nên ko biết mùi nào với mùi nào nhưng nếu đi xã giao mqh của chồng thì nên hỏi ông ấy vì ông ấy rõ nên làm j và để tránh ảnh hưởng tới ông ấy. Sử dụng nước hoa rất khó, có thể thơm với mình hoặc mùi mình thích nhưng ra nơi đông người thì có người lại sợ cai mùi đó và ác cảm với người dùng mùi đó, đôi khi tạo nên nhiều phản ứng ko đáng có. Em đã từng mất hết vị giác khi ngồi ăn cạnh một người nồng nặc nước hoa:)

LuckyCar

Xe container

Ai cho em mượn cái áo, em thấy lạnh quá.

thichrauxanh

Xe điện
Qua topic này và cái topic "Hôn nhân qua mai mối" thì lại càng thấy tầm quan trọng của:
1. Môn đăng hộ đối.
2. Tìm hiểu/Mai mối.

Môn đăng hộ đối ở đây được hiểu là nếu nguồn gốc, xuất thân của 2 bên gia đình thông gia càng tương đồng thì xác suất hòa hợp 2 vợ chồng càng cao. Tất nhiên là có những trường hợp ngoại lệ, giật cấp, nhưng nếu muốn "safe play" thì tốt nhất là hướng tới sự môn đăng hộ đối! :)

Chuyện mai mối/tìm hiểu thì khá rõ rồi. Nếu ta tìm hiểu chưa tới nơi tới chốn thì phải cần tới "mai mối"! Mai mối ở đây được hiểu ở nghĩa rộng hơn 1 chút: "chân gỗ" cũng là 1 thứ mai mối :) rồi thì hàng xóm láng giềng, bạn bè hai phía, cơ quan đoàn thể.v.v... là những nơi chốn đối tượng bộc lộ tính cách.

Chống spam: trong trường hợp của Mợ chủ top, em có cảm giác 2 người/2 gia đình xung khắc nhau về phong cách sống tới mức không chịu đựng được. Việc này lẽ ra có thể tránh được ngay từ khâu tìm hiểu!
Ko biết thớt này vs thớt kia có cùng 1 ng ko :D Chuẩn là e cảm nhận văn hoá của 2 gd này hơi lệch nhau.

Cháu e nó quen một thằng cu nhà cực giàu, e nhìn qua nói luôn méo mông đa hộ đố đâu, chả tốt.

kobietdatlagi

Xe tải
Oạch. Nhà cháu ko dùng nước hoa nhưng nếu có dùng thì phải là mùi mà nhà cháu thích chứ ko phải mùi người khác thích (tất nhiên, nếu đã dùng thì cháu cũng phải cân nhắc sự phù hợp - giống mợ chủ).

Đúng là ông chồng cũ của mợ có 1 nhân cách hơi bị méo mó, chả đáng để cố mợ ạ.

Nhimtiu

Xe container

Em nghĩ sao cụ không vào dạy chuyên văn bên tổng hợp nhể? Văn cao thía này thì k biết gấu cụ anh quản ck kiểu gì đơi? :))

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ đã gạch đầu dòng về khuyết điểm của chồng thế này là có thể move on được rồi. Bi h mợ cứ tiến lên phía trước thôi, cũng ko cần ngoái lại làm j cho bực mình. Trẻ con nhanh Quen và dễ thích nghi lắm nên mợ ko phải lo đâu. E ko thích nước hoa nên ko biết mùi nào với mùi nào nhưng nếu đi xã giao mqh của chồng thì nên hỏi ông ấy vì ông ấy rõ nên làm j và để tránh ảnh hưởng tới ông ấy. Sử dụng nước hoa rất khó, có thể thơm với mình hoặc mùi mình thích nhưng ra nơi đông người thì có người lại sợ cai mùi đó và ác cảm với người dùng mùi đó, đôi khi tạo nên nhiều phản ứng ko đáng có. Em đã từng mất hết vị giác khi ngồi ăn cạnh một người nồng nặc nước hoa:)
Riêng về mùi nước hoa, mĩ phẩm em thấy số lượng những người "nồng nặc" nhiều hơn số người dùng vừa phải, thoang thoảng, phải tiếp xúc rất gần mới thấy. Có người đi ngang qua mấy mét đã sực nức, ngồi chung ô tô hay đi chung thang máy thì ối giời.

Tlbooks

Xe buýt

Lạ nhỉ, em thấy chồng mợ chắc là dân ngoại giao - đối ngoại, đa phần cư xử rất lịch lãm, quý ông, chiều trẻ em và phụ nữ....
Thực ra vợ chồng dấu hiệu "hết duyên" là bắt đầu "khinh bỉ" (tính cách, phẩm vị, nhân phẩm, ngoại hình, họ tộc) nhau, đã qua lằn ranh này, next cũng là hợp lẽ.

thichrauxanh

Xe điện
Vâng. Chắc em nhìn bằng con mắt của người ở tù 20 năm, nên sẽ khác con mắt của kẻ đang yêu.

Thật ra hồi yêu cũng lờ mờ nhận ra được, nhất là khi yêu nhau 1 năm trở ra. Nhưng lúc đó không nghĩ sâu xa được. Mà nghĩ sâu xa khéo ế cmn đến giờ ấy chứ.
Thâm như..., Chả nhẽ vang.

thichrauxanh

Xe điện
Do mình nhìn ấy, chứ bm nhìn dc con rể lười hay ko thì khó lắm. Vì h rể đến nhà chơi, dâu là con rể là khách mà, có thể có bạn rể vẫn tỏ ra xông xáo nhảy vào phụ hoặc dc lời nói là có việc gì không để con giúp, nhưng phần đa m.ng sẽ bảo ko cần giúp đâu, con cứ ngồi uống nc được rồi, m.ng làm xong cả rồi. Đấy vậy thì ai biết được lười hay ko? Đặc biệt rể mà 40 41t thì quá là từng trải để biết là cần cư xử ntn trước mặt nhà gái, chỉ có lấy về, sống với nhau mới lòi dc cái bản chất ra thôi
E gái nhầm rồi, 41 bọn tôi chả bao giờ phải giấu bản chất nữa. Đội 2x mới làm màu để tán vợ, bọn tôi mà làm màu chỉ để tán gái. Nhá nhá :D

Chả qua do anh do ả, lấy về dắt nhau đến con đường bất hảo cả đôi thôi. Thế mí bảo chồng vũ phu thì vợ chắc chắn là vũ nữ :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ sao cụ không vào dạy chuyên văn bên tổng hợp nhể? Văn cao thía này thì k biết gấu cụ anh quản ck kiểu gì đơi? :))
Em nông dân, chất phác nên cứ uỵch toẹt luôn á :))