[Funland] Ngày kết thúc chiến tranh, ngày thay đổi số phận của một Dân tộc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em thì em cho rằng, việc không thống nhất chưa chắc đã là thất bại, rất có thể nếu khi đó 2 bên chấp nhận sự tồn tại của nhau và phát triển theo 2 hướng khác nhau thì cả 2 miền không phải chịu thiết hại của chiến tranh, biết đâu cả 2 đều đạt những thành tựu ngon hơn bây giờ thì sao?
Miền bắc sẽ ngon hơn bây giờ nhiều do ko tốn thời gian và nguồn lực khắc phục hậu quả ctranh.
Miền nam sẽ trở thành 1 dạng kiểu như Đài Loan - Hồng Kong hoặc Hàn Quốc chẳng hạn, cái đám đó có đứa nào thua VN đâu :D
Cụ nghĩ thế thật á :)) ngây thơ như kiểu bị thằng nó đè ra xong nghĩ mình nằm im chắc nó sẽ không hiếp ấy :)) không có giấc mơ đó đâu

Năm 72 mà không bắn được B52 thì miền bắc chắc không còn nổi 2 viên gạch chồng lên nhau

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em thì em cho rằng, việc không thống nhất chưa chắc đã là thất bại, rất có thể nếu khi đó 2 bên chấp nhận sự tồn tại của nhau và phát triển theo 2 hướng khác nhau thì cả 2 miền không phải chịu thiết hại của chiến tranh, biết đâu cả 2 đều đạt những thành tựu ngon hơn bây giờ thì sao?
Miền bắc sẽ ngon hơn bây giờ nhiều do ko tốn thời gian và nguồn lực khắc phục hậu quả ctranh.
Miền nam sẽ trở thành 1 dạng kiểu như Đài Loan - Hồng Kong hoặc Hàn Quốc chẳng hạn, cái đám đó có đứa nào thua VN đâu :D
Thống nhất rồi nó còn hè nhau phá. Không thống nhất có cứt nó để yên !
Kinh tế, khoa học, quân sự, chính trị VN đéu bị kìm hãm bằng cấm vận suốt 20 năm sau chiến tranh thì cũng phát triển kém đéu gì Hàn Quốc với Đài Loan !

• Vodka
Reactions: Kuu

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời cụ lần nữa quân ta đang quản lý đảo Song Tử Tây.
Em sẽ không phí lời để nói chuyện với loại kém hiểu biết như cụ nữa. Để tranh luận thì nên học thêm đi
Lại biên nhầm, Song Tử Đông.
Tôi đang rảnh, sẽ dành lời để nói vs cụ chuyện này:

1.Chủ quyền tuyên bố chỉ là dạng chém gió
2. Chủ quyền có chiếm đóng mới gọi thực lực.
CHXHCN VN chiếm đóng thực lực nhiều nhất trên BĐ, thời VNch đem so chưa đáng xách dép.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nhét chữ vào mồm em rồi, đây là em đang "gỉa định" một cách khách quan chứ em ko có tư tưởng bài trừ miền nào cả.
Em đẻ ra khi đất nước đã thống nhất, e chỉ biết cái nước VN chứ đách biết ông cộng hoà với ông cộng sản nào hết.
Máu thịt nào là máu thịt của mình? Máu thịt của em chỉ có họ hàng, con cháu em chứ ông ở tít tịt tận hơn 1000Km thì có dính tí nào mà máu thịt?
Cái "máu thịt" cụ nói chỉ là khái niệm mà cụ được nhồi vào thôi, em thì em cực dị ứng với cái chữ đó :))
cụ dị ứng với từ đó vì cụ là người ngoại quốc như tôi đã nói ở trên chứ cả cái dân tộc này hàng nghìn năm nay chả ai dị ứng cả! Cụ có cái “giả định khách quan” đó là vì sâu trong lòng cụ vẫn có cái ý nghĩ đó, và khi cụ có cái ý nghĩ đó thì tôi chịu k trao đổi nổi với cụ được vì nó làm tôi ghê tởm! Cụ còn “tây” hơn cả Nguyễn Cao Kỳ, Thiệu, Diệm! Còm cuối của tôi nhé, xin cụ đừng quote hay rep tôi nữa!

Chỉnh sửa cuối:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em giả định vậy thôi, chứ thực tế nó không xảy ra nên ko ai có thể khẳng định đc nó đúng hay sai :D
Lịch sử là những việc đã xảy ra nên không cần giả định cụ ạ :D cái giả định của cụ nó đã không xảy ra vì nó không thể xảy ra được trong hoàn cảnh và điều kiện ở thời điểm đó :D còn cụ sinh sau đem cái nhìn của hoàn cảnh bây giờ áp vào lịch sử thì dĩ nhiên là lệch lạc :D nên em mới bảo cụ ngây thơ quá

Nghen loc

Xe tăng
Cụ lại nhét chữ vào mồm em rồi, đây là em đang "gỉa định" một cách khách quan chứ em ko có tư tưởng bài trừ miền nào cả.
Em đẻ ra khi đất nước đã thống nhất, e chỉ biết cái nước VN chứ đách biết ông cộng hoà với ông cộng sản nào hết.
Máu thịt nào là máu thịt của mình? Máu thịt của em chỉ có họ hàng, con cháu em chứ ông ở tít tịt tận hơn 1000Km thì có dính tí nào mà máu thịt?
Cái "máu thịt" cụ nói chỉ là khái niệm mà cụ được nhồi vào thôi, em thì em cực dị ứng với cái chữ đó :))
E là người Việt Nam, hiện nay sống ở Hà Nội, nếu ai đó gọi e và một người Việt Nam sống ở Cà Mau, An Giang là Đồng Bào e vẫn thấy tự hào cụ ạ.

BonnieBlue

Xe buýt
Túm váy lại là người V ngu, trong đó có cả em, thẳng nhưng thật :)) . Thái, Mã, Sing lôm côm nhưng nó sướng hơn mình. Ít nhất là giờ thu nhập nó cao hơn và hộ chiếu nó đi dc nhiều nc ko cần visa như mình. Bên nào đúng, bên nào sai em cũng đã ko lạm bàn vì em ko trong hoàn cảnh đó để tận mắt nghe nhìn thấy. Ngoài ra cụ cũng nên bình luận 1 cách khách quan, tôn trọng đừng gọi "thằng nọ thằng kia" trừ phi cụ lớn tuổi hơn họ.
Bây h Covid 19 sao con em ở các nước khác cứ đòi về Việt Nam hoài cụ nhỉ?

Mũi tên bạc

Xe container
30-4 ngày chiến tranh kết thúc, ngày mà những người lính và tất cả những con dân đất Việt đã nhảy lên vui mừng khôn xiết. Mừng cho ngày chiến thắng, ngày thống nhất của một Dân tộc. Một chiến thắng long trời lở đất, mặc cho trên thân mình máu vẫn chảy từ những vết thương. Đó là giờ phút hồi sinh cho cuộc đời của những người lính và cũng là giờ phút hồi sinh cho cả dân tộc đau thương này. Dù cho ai có nói về ngày chiến thắng này thế nào đi chăng nữa thì chúng ta mãi luôn tự hào về những người lính đã ngã xuống vì sự thống nhất và toàn vẹn của Đất nước. Một nén tâm nhang để trân trọng những người lính chiến đã góp phần làm thay đổi số phận của một Dân tộc.
Cảm ơn các thế hệ đi trước để cuộc sống hôm nay thật thanh bình và tươi đẹp! Thế hệ hôm nay cũng chỉ biết nói lời cảm ơn thôi, dùng Mỹ từ nào cũng thấy còn thiếu trong thời đại Hồ Chí Minh!

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Tất nhiên là mọi thứ chỉ là giả định, nhưng theo em thì giả định của e là có cơ sở do:
Các cụ đều biết (Mặc dù nhiều cụ không muốn thừa nhận) rằng miền Nam VN thời trước giải phóng giàu có hơn nhiều Bắc VN. Nhiều cụ sẽ cho rằng nó chỉ là vẻ bên ngoài, toàn tiền thằng nọ thằng kia bơm sang, và chủ yếu để phục vụ lính của thằng nọ thằng kia. Thế nhưng thực tế là không biết tiền ở đâu, chỉ cần có người tiêu tiền là sẽ có việc làm, có khả năng phát triển kinh tế.
Nếu không phải dành tất cả nguồn lực cho chiến tranh giải phóng miền nam thì có lẽ miền bắc VN cũng vượt lên so với VN hiện nay hàng chục năm rồi. Cũng không phải một kịch bản xấu :D

Tóm lại, giờ đám trẻ bọn e chỉ ngồi lại đọc tài liệu, phán đoán thôi chứ sự thực là chỉ có CHXHCNVN, mọi giả định chỉ mang tính chất thảo luận cho vui.
Có cụ nãy giờ cứ chửi em "người nước ngoài nói tiếng Việt", em là em cay lắm đấy, nhưng thôi em ko chấp :D Đúng là e ở nước ngoài thật, nhìn về VN thì thấy nhiều cái bất cập, nhưng công bằng mà so sánh thì nó còn nhiều điểm tốt hơn rất nhiều xứ tư bản (đối với bản thân em). Em chỉ mong các cụ cho em mang cái quốc tịch VN chứ cứ gọi em là tây em khổ tâm lắm :(
Em có tước quốc tịch của cụ bao giờ :)) cụ nào lấy của cụ thì cụ đi bắt đền cụ đấy chứ :D em chỉ ra để giúp cụ có cái nhìn phù hợp với hoàn cảnh hơn, là trong thời điểm đó nếu chúng ta không đánh đổ được Mỹ và bè lũ tay sai thì miền Bắc sẽ tan nát dưới bom đạn chứ chẳng có cơ hội nào mà “vượt trước cả chục năm” như cụ nghĩ đâu :D cụ có thể đọc thêm để biết năm 72 chúng ta đã hứng bao nhiêu bom đạn, thực sự nếu năm đó không bắn được B52 thì miền bắc đã về thời đồ đá thật đấy chứ chẳng có phút giây nào bình yên để làm ăn đâu :) nhé, vụ quốc tịch cụ cứ giữ =)) đứa nào cướp của cụ cụ cứ vác nó ra toà :))

Mũi tên bạc

Xe container
C
Thật tâm hoà giải mà đến cái nghĩa trang cũng không cho bọn thua hương khói tử tế, chả nhẽ sợ mấy cái hồn ma đó?

Em ví dụ thế thôi, nên nhiều cái thấy vậy mà hổng phải vậy
Cụ lại nói lung tung r, hương khói, xây cất thoải mái. Chỉ đừng mang biểu tượng của bọn tai sai để đó mà khấn thôi!

fishbed4

Xe tăng
Ngày hôm nay không có chỗ cho tư tưởng cực đoan trỗi dậy và lên ngôi, dù nó đến từ bên nào đi nữa! Bởi vì người thắng hay kẻ thua rốt cuộc cũng là người Việt Nam cả. Máu người Việt ở cả 2 bên đã đổ xuống quá nhiều rồi. Ngày này phải coi là ngày hòa hợp và hòa giải dân tộc. Bởi thống nhất giang sơn thì dễ còn thống nhất lòng người mới khó.
Thế nào là hòa hợp, hòa giải dân tộc hả cụ. Dân tộc Việt Nam có tự phân tranh như thời Trịnh, Nguyễn đâu mà hòa hợp? Ngày này là ngày THỐNG NHẤT ĐẤT NƯỚC.

BonnieBlue

Xe buýt
Tự hào ngày chiến thắng, thống nhất đất nước 30-4. Em yêu Việt Nam mình.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nói thẳng ra ngụy quyền không đại diện cho Dân tộc Việt Nam và cũng không đại diện cho Đồng bào Miền Nam Việt Nam. Do vậy nói hòa giải là quá buồn cười. Đồng bào Miền Nam Miền Bắc xích mích bao giờ mà cần phải hòa giải???

vutamhoan

Xe tăng
Hòa giải không bao giờ thành hiện thực, vì tiêu chuẩn đặt ra quá cao. Ai đặt tiêu chuẩn quá cao thì nên bình tâm nghĩ lại.Thời gian xóa nhòa tất cả, thêm vài chục năm nữa thì không cần hòa giải.
Có gì mà phải hòa giải? Độ 30 niên nữa thì người Việt ở Việt Nam nói tiếng Việt, người gốc Việt ở Mỹ là người Mỹ nói tiếng Mỹ, liên quan gì nhau mà hòa giải? Cháu nghĩ đơn giản thế thôi.
Các cụ không thấy Đoảng và Nhà nước còn phải giơ khẩu hiệu, dù là dối trá rằng "hoà hợp hoà giải" đó sao? Các cụ nói không cần hoà giải thì đã là trái với chính sách rồi

Còn tại sao lại cần hoà giải? 45 năn qua rồi mà Nam Bắc vẫn chửi nhau, xát muối vào vết thương cả 2 bên. Và rồi, xem kỹ lại, thì chỉ có một kẻ chiến thắng thôi, bại trận đều là nhân dân cả

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Bây h Covid 19 sao con em ở các nước khác cứ đòi về Việt Nam hoài cụ nhỉ?
Vì tư bổn giãy chết ko chữa miễn phí, ko có kinh nghiệm phòng dịch và ko ưu tiên dân Á, trừ phi có rất rất nhiều tiền cụ à.

Nghen loc

Xe tăng
Các cụ không thấy Đoảng và Nhà nước còn phải giơ khẩu hiệu, dù là dối trá rằng "hoà hợp hoà giải" đó sao? Các cụ nói không cần hoà giải thì đã là trái với chính sách rồi

Còn tại sao lại cần hoà giải? 45 năn qua rồi mà Nam Bắc vẫn chửi nhau, xát muối vào vết thương cả 2 bên. Và rồi, xem kỹ lại, thì chỉ có một kẻ chiến thắng thôi, bại trận đều là nhân dân cả
Cụ có thể nêu đích danh kẻ chiến thắng đó là ai? Và nhân dân nào bại trận được không ạ?

dz0r0

Xe điện

Cháu chả hiểu chính sách, cháu nói điều cháu nghĩ và thấy thôi mà. Cháu không thấy mấy bạn trẻ người Mỹ, Úc gốc Việt nói tiếng Anh có hận thù gì. Cháu thấy các bạn ấy dửng dưng với ngày 30/4 như cháu dửng dưng với ngày độc lập của nước các bạn ấy vậy. Chính vì thế, cháu tin rằng độ 30 niên nữa sẽ chả ai thù hận để mà hòa giải. Còn lời ong tiếng ve thì đâu chả có? Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi, cháu xin lỗi trước nếu cụ nào phật ý.

vutamhoan

Xe tăng
Cháu chả hiểu chính sách, cháu nói điều cháu nghĩ và thấy thôi mà. Cháu không thấy mấy bạn trẻ người Mỹ, Úc gốc Việt nói tiếng Anh có hận thù gì. Cháu thấy các bạn ấy dửng dưng với ngày 30/4 như cháu dửng dưng với ngày độc lập của nước các bạn ấy vậy. Chính vì thế, cháu tin rằng độ 30 niên nữa sẽ chả ai thù hận để mà hòa giải. Còn lời ong tiếng ve thì đâu chả có? Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi, cháu xin lỗi trước nếu cụ nào phật ý.
Mỹ nội chiến có mấy năm, thực tâm hoà giải từ phe chiến thắng, mà đến giờ bọn miền Nam vẫn còn cay, tất nhiên là ít thôi.

Thế nên hoà giải tốn rất nhiều thời gian mà phải thật lòng. Còn khi ta nghĩ rằng ta ở phe chiến thắng, việc gì phải hoà giải với bọn thua trận, thì thôi cứ trống dong cờ mở, ăn mừng như mọi năm

SongTu

Xe buýt
Bên thắng đã thắng, bên thua dù có không phục thì cũng không có khả năng bật lại.

Vậy đã đến lúc thật tâm hoà giải chưa? 45 năm rồi
Hòa giải không bao giờ thành hiện thực, vì tiêu chuẩn đặt ra quá cao. Ai đặt tiêu chuẩn quá cao thì nên bình tâm nghĩ lại.Thời gian xóa nhòa tất cả, thêm vài chục năm nữa thì không cần hòa giải.
Em nghĩ, dùng từ "hòa hợp" thì phù hợp hơn và đây là chính sách đầy nhân ái của bên VN rồi, mấy ông thua chạy rẽ đất giờ còn đòi đặt điều kiện mới ghê. Chiến tranh đã qua đi, chúng em không hận thì gì với họ, sao bắt chúng em phải hòa giải :D

Phần lớn thế hệ người Việt sau lớn lên ở Mỹ nếu đã hòa nhập rất tốt với xã hội Mỹ và thành đạt thì đã không còn mang nhiều thù hận. Đối với họ Việt Nam chỉ đơn giản là một country, nơi có họ hàng của họ.

Phần lớn những kẻ cay cú, suốt ngày ra rả thế này thế kia đều là những kẻ losers nên tiếc nuối quá khứ ăn trên ngồi trốc của mình (VD: làm sĩ quan hưởng lương cao, có xe đưa đón abc)

Ở Việt Nam cũng không ngoại lệ. Những người thành công và hiểu biết sẽ không nói thời Pháp, thời Mỹ thế này thế kia vì họ biết đó chỉ là vỏ bọc, thực sự nền kinh tế không có gì. Còn những kẻ thất bại sẽ tìm cách để biện minh cho sự yếu kém của mình, trong đó có lý do chính trị.

Chúc các bác ngày lễ vui vẻ @};-@};-@};-

SongTu

Xe buýt
Thừa nhận Việt Nam cộng hòa là bước tiến quan trọng
TS Nguyễn Nhã cho rằng, về pháp lý quốc tế cũng như về mặt lịch sử, Việt Nam cộng hòa là một thực thể chính trị rất hiển nhiên không thể chối cãi. Có thể khi còn đấu tranh chính trị vì lợi ích chính trị thì không công nhận nhau cũng là chuyện thường tình.

Song chính trị thì có thể thay đổi, nhất là khi đất nước đã được thống nhất và đang có nhu cầu thống nhất lòng người, đoàn kết dân tộc để phát triển hùng cường và đấu tranh chống các nguy cơ từ nguy cơ trở thành thuộc quốc hay nguy cơ tụt hậu”.

Trong cái nhìn triển vọng về việc thừa nhận chính thể Việt Nam cộng hòa, ông Nhã cũng lưu ý rằng “Hiện nay có hơn 4 triệu Việt kiều trong đó các thành phần trong chính quyền Việt Nam cộng hòa cũng rất quan trọng. Công nhận Việt Nam cộng hòa sẽ tạo sự đoàn kết, hòa hợp hòa giải dân tộc, như ý nguyện lúc sinh thời của ********* Võ Văn Kiệt”.

Không chỉ thế, theo ông Nhã, “... Thừa nhận Việt Nam cộng hòa, Việt Nam chúng ta hiện nay có thể chính thức thừa hưởng gia tài rất quý báu về văn hóa giáo dục, kinh tế với cơ chế mà gần như cả thế giới hiện nay đang thực hiện. Đặc biệt như tôi đã phát biểu trong Đại hội kỷ niệm 50 năm thành lập Hội Khoa học lịch sử Việt Nam rằng giới sử học ở miền Nam trước đây không bị ảnh hưởng về chính trị, hay quan điểm. Bất cứ nước nào tôn trọng giới học thuật, khoa học, nghiên cứu, nước ấy sẽ phát triển và ngược lại rất khó phát triển”.

Tác động tích cực với việc giải quyết tranh chấp trên Biển Đông

Ngày 18-8, Viện hàn lâm Khoa học xã hội Việt Nam giới thiệu, phát hành bộ Lịch sử Việt Nam bao quát nền lịch sử nước ta từ khởi thủy đến năm 2000 do Viện Sử học Việt Nam biên soạn.

Một trong nhiều điểm mới của bộ sách lịch sử quan trọng này là việc đề cập đến sự tồn tại của chính quyền Việt Nam cộng hòa như một thực thể chính trị độc lập tại miền Nam Việt Nam.

Như lời trả lời phỏng vấn báo chí, PGS.TS Trần Đức Cường, nguyên viện trưởng Viện Sử học, chủ tịch Hội Khoa học lịch sử VN, tổng chủ biên bộ sách Lịch sử Việt Nam, đã nói: "Trước đây, khi nhắc đến chính quyền Việt Nam cộng hòa, mọi người vẫn hay gọi là ngụy quân, ngụy quyền. Nhưng chúng tôi từ bỏ không gọi theo cách đó mà gọi là chính quyền Sài Gòn, quân đội Sài Gòn".
..............................................................

Cũng cần nhắc lại là ngày 19 và 20-1-1974, trong trận hải chiến Hoàng Sa với Trung Quốc, 74 binh sĩ Việt Nam cộng hòa đã ngã xuống để bảo vệ lãnh thổ của Việt Nam.

Đó đơn giản là những người con của nước Việt, cũng như Hoàng Sa, Trường Sa là một phần lãnh thổ của Việt Nam cùng với Hà Nội, Huế, Sài Gòn.
...............................................................

TS thì là cái cm gì mà ghê gớm mà bi ba bi bô. Thừa nhận VNCH là 1 thể chế có nghĩa là gì, hệ quả pháp lý và chính trị của việc đó sẽ là thế nào ? NHí nha nhí nhố.
Toàn là những giọng điệu lừa đảo.
Nước VN là 1-dân tộc VN là 1, đất nước VN là đất nước của chúng em, chúng em giành lại sự toàn vẹn của đất nước mình, đ có cướp của thằng/con nào cả.
30-4 là ngày chúng em đập tòe mỏ bọn cướp nước và tay sai, đây là ngày Chiến thắng và Thống nhất nước nhà :D

Trạng thái
Thớt đang đóng