[Funland] Ngày đầu tiên đi làm và “kỹ năng mềm“ của các cụ mợ nơi công sở!!!

kentdju

Xe điện
Vào cơ quan mới cụ không nên cởi mở quá, cũng không lạnh nhạt quá, không tỏ ra giỏi giang cũng không để ai biết mình hiền lành, dốt nát, cứ giữ thái độ bình thường với tất cả mọi người, dần dần tìm hiểu xem ai tốt, ai xấu để biết cách cư xử.

Ô La La

Xe buýt
im lặng là vàng , lặng lẽ quan sát

gaquay123

Xe tăng
Em bình 1 tý! Các cụ thích luận thế nào thì luận ạ! ;))
Các cụ chắc đều đã xem phim hoặc đọc truyện "Thiên long bát bộ" của Kim Dung cả rồi nhỉ (hoặc bất cứ 1 phim, truyện Kim Dung nào khác)? Các cụ để ý xem cuối cùng thằng nào sướng nhất?

- Tiêu Phong: anh hùng áo vải hào kiệt, thẳng tính,...và cuối cùng chết như 1 anh hùng (ai cũng khâm phục, nhưng được nhiều người khâm phục thì phải chết sớm ;)))
- Đoàn Dự: xuất thân vương tộc - đại diện cho lớp COCC, sau nhiều biến cố rồi cũng vẫn là vua 1 cõi
- Hư Trúc: gà gà, chân thật, biết những điều cần biết, im lặng khi phải im lặng, làm những điều nên làm, đón nhận cơ hội khi nó đến, thậm chí đôi khi hơi ngố...cuối cùng cũng là chủ 72 động, 36 đảo và làm Phò mã!
- Mộ Dung Phục: suốt ngày mưu mô, gian xảo... cuối cùng phải nhận kết cục bi thảm

Kết luận: Thông minh quá cũng chết, gà quá cũng chết,...liệu liệu biết cư xử và ẩn thân chờ thời thì sống và tìm cho mình 1 minh chủ các cụ ạ!

ketpo

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em. mới vào cơ quan trước hết đừng tạo người khác phải cảm giác khó chịu :D

everest6868

Xe tải
Cơ quan mới cụ làm lĩnh vực gì thế. Nếu làm xây dựng thì cứ làm ấm trà ngon to đoành ngồi giữa phõng chém gió là ok. Nhớ là khi chém phải giữ miếng nhá , không như of được đâu X_X

chuotkoi

Xe buýt
sau mấy năm đi làm e chỉ có mấy nhời với cụ:

Gọi dạ bảo vâng tươi cười hớn hở
Chọn lúc mà mở, chọn thời mà câm

Tien_TCFC

Xe điện
Có bao nhiêu cái xấu của XH các Cụ lôi hết lên thớt này rồi :P

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Ngậm cái mồm vào.
Đọc qua vài thớt của cụ em dự tính cụ có chút giống tính thằng ku em sn 90 cùng phòng với em, suốt ngày bô lô ba la, chuyện gì cũng thích tham gia như ông cụ non. Cả phòng có 2 chị em người Bắc, nên em cũng thương nó, suốt ngày phải nhắc: "mày ngậm cái mồm vào".
Chuẩn.
Ngậm chặt vào. :D

IamDragon

Xe buýt
Em không biết cụ hỏi thật hay đùa nhưng e cũng có thời như vậy rồi. Sau này nghĩ lại nếu mình chịu để ý tý, khom lưng tý thì ngon rồi. Theo em vào làm NN thì cần phải biết chiều ý sếp, nhà sếp có việc phải sắn tay vào mà làm, đi đâu phải đi sau xếp, đi thang máy phải đi trước bấm thang, chờ sếp vào rồi vào sau, ra thì xếp ra trước mình ra sau. Trong phòng nhớ đi sớm rửa ấm chén, pha trà. Buổi đầu tiên mua ít hoa quả ra mắt ae trong phòng... (hết tập 1)

Carol2009

Xe máy
Em bình 1 tý! Các cụ thích luận thế nào thì luận ạ! ;))
Các cụ chắc đều đã xem phim hoặc đọc truyện "Thiên long bát bộ" của Kim Dung cả rồi nhỉ (hoặc bất cứ 1 phim, truyện Kim Dung nào khác)? Các cụ để ý xem cuối cùng thằng nào sướng nhất?

- Tiêu Phong: anh hùng áo vải hào kiệt, thẳng tính,...và cuối cùng chết như 1 anh hùng (ai cũng khâm phục, nhưng đ
ược nhiều người khâm phục thì phải chết sớm ;)))

- Đoàn Dự: xuất thân vương tộc - đại diện cho lớp COCC, sau nhiều biến cố rồi cũng vẫn là vua 1 cõi
- Hư Trúc: gà gà, chân thật, biết những điều cần biết, im lặng khi phải im lặng, làm những điều nên làm, đón nhận cơ hội khi nó đến, thậm chí đôi khi hơi ngố...cuối cùng cũng là chủ 72 động, 36 đảo và làm Phò mã!
- Mộ Dung Phục: suốt ngày mưu mô, gian xảo... cuối cùng phải nhận kết cục bi thảm

Kết luận: Thông minh quá cũng chết, gà quá cũng chết,...liệu liệu biết cư xử và ẩn thân chờ thời thì sống và tìm cho mình 1 minh chủ các cụ ạ!
Cụ ơi thế khi minh chủ khuất núi thì mình đi đâu về đâu hả cụ ?

honda_cub79

Xe lăn
Các cụ mợ trên này nói đều đúng hết, cụ chủ thớt mới đi làm đừng thể hiện mình quá, cứ bình thường thôi, ai nhờ việc gì thì làm. Trong phòng mọi người có buôn chuyện, hoặc bàn tán về người này người kia thì đừng có tham gia vào, nghe để biết thế thôi. Không tham gia bè phái, nói xấu người khác nhóe. Chịu khó đến sớm hơn mọi người một tý, rửa ấm chén pha trà, quyét dọn phòng làm việc (nếu không có lao công).

Chỉnh sửa cuối:

ngocvinh188

Xe máy
Website
webvn.vn
Làm văn phòng thì bớt nói lời thừa là được, chịu khó mới vào thì giúp người ta làm một số việc là được lòng :)

Carol2009

Xe máy
Những ngày đầu tiên rất mệt mỏi, hết 100 ngày mới đỡ cụ chủ ạ mà qua 1000 ngày là ngon, lúc đấy chỉ việc rung đùi nhá he he

AnhhoangSu

Xe điện
Công nhận là em thấy thằng bạn em giờ mồm mép tép nhảy dẻo lắm, nói chuyện vs ai nó cũng chém đc, giỏi!!! À mà bia, diệu giỏi thì vô đây có lợi thế như ở những cty ngoài ko ạ:D

honda_cub79

Xe lăn
Công nhận là em thấy thằng bạn em giờ mồm mép tép nhảy dẻo lắm, nói chuyện vs ai nó cũng chém đc, giỏi!!! À mà bia, diệu giỏi thì vô đây có lợi thế như ở những cty ngoài ko ạ:D
Cũng có lợi cụ ợ, thỉnh thoảng phòng có tổ chức ăn uống, giao lưu mà cụ tiếp được sếp từ đầu đến cuối là OK đó.

Okane

Xe container
Chủ thớt là nam hay nữ, nếu là nữ thì xấu hay đẹp. Đẹp thì dễ chứ xấu khó tư vấn lắm.

Mặt khác, nếu bố mình làm to, to hơn cả bố chúng nó thì sợ léo j bố con thằng nào....

AnhhoangSu

Xe điện
Chủ thớt là nam hay nữ, nếu là nữ thì xấu hay đẹp. Đẹp thì dễ chứ xấu khó tư vấn lắm.

Mặt khác, nếu bố mình làm to, to hơn cả bố chúng nó thì sợ léo j bố con thằng nào....
Em là chuẩn men nhưng ai cũng khen xinh zai như gái ạ=)). Mà bố em đúng là cũng to thật cụ ạ:))

AnhhoangSu

Xe điện
Mà vào đc đây rồi thì có hay phải thi công chức không hả các cụ mợ?

huuhuy

Xe tăng
Gặp ai cũng cười duyên.
Có điều kiện thì mời cả phòng đi ăn, không có thì đi cafe cũng được.