[Funland] Ngày của Mẹ - Ngày của Cha có ý nghĩa gì với các Cụ Mợ không ạ ?

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cứ tuần nào rảnh thì là ngày dành cho các cụ, cả hai luôn chứ chả phải tuần nọ tháng kia. Mà tụi cháu về các cụ lại mệt thêm nấu nấu nướng nướng.
Thế mà Cụ bảo là có hiếu Bố Mẹ mà Bố Mẹ vào bếp nấu cơm phục vụ ư ?
Nghe cứ sao sao...
Bảo bối nhà em không bày bừa ra thôi chứ làm cái gì.
20 năm nay Bố Mẹ em không bao giờ phải nấu cơm cho em

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa Á đông trọng chữ hiếu (hiếu đễ đứng đầu nhân nghĩa) và có lẽ coi trọng duy tâm (ngày giỗ quan trọng hơn sinh nhật, tang lễ/thờ cúng sau khi mất nặng hơn kiểu tôn vinh hình thức..).:-?
P/S: VN hội nhập sâu chắc thế hệ 2xxx sẽ dần Âu hóa và rồi ngày Mẹ/Cha sẽ được chấp thuận rộng rãi như các ngày Valentine, 8/3, Noel chăng??:-<
Em thấy ngày này ấm áp trong gia đình hơn Noel.
Noel chỉ có trẻ con vui mà thôi.
Noel là ngày hội của Thiên Chúa.
Thế mà ở VN - Phật Giáo cũng vui :D

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đi Hạ Long nhớ mât thư cho em nhá. Em ra xin mợ kiểu ảnh chụp chung làm kỷ niệm ợ.
Tất nhiên là từ 15 - 21/6 em sẽ em đưa Papa đi du lịch nhân dịp Ngày của Cha như hàng năm.

197716102003

Xe container
Với em vợ chồng hp, con cái ngoan . Ông bà luôn mỉm cười mỗi ngày đó là ngày của cha mẹ rồi. Bất kỳ lúc nào khi điều kiện cho phép để em mua đc tấm áo, món quà và tạo 1 không gian vui vẻ để các cụ bên con cháu đó là có hiếu rồi. Em chẳng đủ kiên nhẫn để chờ 1 dịp nào đó mới thể hiện điều đó . Hàng ngày đôi khi mẹ em vẫn đi chợ rồi nấu các món bà thích cho con cháu ăn. Em không nghĩ đấy là ngược đãi vì như thế các cụ thấy mình vẫn đủ sức khỏe để chăm cho con cháu và bản thân em cũng thấy vui vì cha mẹ em vẫn còn khỏe. Bữa cơm hàng ngày vui bên các con và bọn f1 líu lo kể chuyện trường lớp đấy là hp tuổi già rồi. Nói chung với cha mẹ con cái hp và yên bề gia thất thì đó là món quà lớn nhất gấp trăm ngàn lần đc ở resort mà cứ lủi thủi 1 mình lo ngại cho sức khỏe của mình và canh cánh về tương lai.....

ceconam

Xe điện
Gấu nhà e cũng học hỏi các ngày này và vẫn tổ chức cho 2 F1 tặng quà. Cá nhân e thì lại thấy có lỗi với các đấng sinh thành của mình!!! Chỉ nghĩ thôi mà cũng ko biết làm đc gì nhiều...

ocean1

Xe tăng
Hai ngày nầy đối với em không còn quan trọng nữa . Chỉ là hình thức thôi. Tâm có thì ngày nào cũng là ngày lễ cha, lễ mẹ. Còn không có thì có ăn mừng đúng ngày lễ cũng không có ý nghĩa gì cả.

Cuộc sống nước ngoài lập ra các ngày lễ để đẩy mạnh sức tiêu thụ hoa tươi hay hàng hoá.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Gấu nhà e cũng học hỏi các ngày này và vẫn tổ chức cho 2 F1 tặng quà. Cá nhân e thì lại thấy có lỗi với các đấng sinh thành của mình!!! Chỉ nghĩ thôi mà cũng ko biết làm đc gì nhiều...
Không khí gia đình vui mà Cụ
Tạo ra những phút giây kỷ niệm bên nhau đó rất ý nghĩa.

Bố em vui như trẻ con từ tuần trước vì biết sắp được đi chơi. Bố em cũng vô tư bản thân vì cũng quen với những ngày như thế này trong những năm qua.
Nhớ năm kia hôm Bác hàng xóm sang nói chuyện kể rằng. Ngày mai tôi đi du lịch vì con gái tôi tổ chức cho ngày của Cha.

Bác hàng xóm lại tủi thân.

Thế là em và Bố em đi về bị chị hằng xóm giận vì đi mà nói làm cho Bố chồng chị ấy oán.
Nhà người ta con cái quan tâm cha mẹ thế nhà mình thế nọ thế kia.

Thực sự các Cụ những niềm vui do con cái quan tâm tinh thần vui vẻ còn hơn là uống thuốc bổ.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Dân tộc VN em thấy con cái rất hiếu kính với Mẹ Cha
Nhưng chúng ta chỉ có ngày của các ngành nghề.
Chúng ta không có ngày con cái bày tỏ sự quan tâm tình yêu với Cha Mẹ mình.
Ngày này có phải cũng nên được lan tỏa trong xã hội hay không ạ.
Chủ nhật thứ 2 của Tháng 5 là ngày của Mẹ
Chủ nhật thứ 3 của Tháng 6 là ngày của Cha

Cá nhân em thấy ngày này của thế giới rất hay .
Em học theo.
21/6 này là ngày của Cha
Các Mợ hay các Cụ có làm gì cho bậc sinh thành của mình không ạ

Hoặc ở nhà có Mợ nào dạy F1 về ngày này và cả nhà tổ chức mua qua cho Ông xã không ạ.
Hoặc F1 có thể chỉ tặng bố 1 bức tranh vẽ tay
Cả gia đình tổ chức bữa tiệc nhỏ đầm ấm.

Ngày này trong 5 năm trở lại đây em cho Papa em đi du lịch.
Nói thì hay chứ thực tế .....

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Hai ngày nầy đối với em không còn quan trọng nữa . Chỉ là hình thức thôi. Tâm có thì ngày nào cũng là ngày lễ cha, lễ mẹ. Còn không có thì có ăn mừng đúng ngày lễ cũng không có ý nghĩa gì cả.

Cuộc sống nước ngoài lập ra các ngày lễ để đẩy mạnh sức tiêu thụ hoa tươi hay hàng hoá.

Những người chê bai hình thức thì chẳng hiểu ý nghĩa của hình thức quan trọng như thế nào.
Thực ra có quan tâm Cha Mẹ người ta mới nhớ và tổ chức ngày sinh nhật, ngày lễ kỷ niệm

Chẳng có Ai bảo là tôi quan tâm lắm, tôi chăm sóc cha mẹ tôi lắm
Trong khi tôi chẳng nhớ ngày sinh cha mẹ
Vào ngày sinh tôi chẳng làm gì cha mẹ vui

P/S Thực tế ngày này con cái nhớ hay không phải do người Mẹ.
Mẹ em xưa luôn tổ chức sinh nhật cho chồng nên em quen rồi.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nói thì hay chứ thực tế .....
Thực tế thì sao hả Cụ ?
Tạo ra những phút giây ấm áp gia đình tăng thêm gia vị vào ngày đó thì gia đình càng ấm áp.
Tự mình nghĩ được phải làm thôi, gia đình mình. Bố Mẹ mình mà.
Còn những ai cho rằng hình thức thì thực tế ra Họ chẳng cư xử được đâu.

Mâu thuẫn nội sinh của con người là sinh con muốn con mình có hiếu với mình, về già quan tâm chăm sóc mình.
Thế mà mình với Cha Mẹ thì.

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Những người chê bai hình thức thì chẳng hiểu ý nghĩa của hình thức quan trọng như thế nào.
Thực ra có quan tâm Cha Mẹ người ta mới nhớ và tổ chức ngày sinh nhật, ngày lễ kỷ niệm

Chẳng có Ai bảo là tôi quan tâm lắm, tôi chăm sóc cha mẹ tôi lắm
Trong khi tôi chẳng nhớ ngày sinh cha mẹ
Vào ngày sinh tôi chẳng làm gì cha mẹ vui

P/S Thực tế ngày này con cái nhớ hay không phải do người Mẹ.
Mẹ em xưa luôn tổ chức sinh nhật cho chồng nên em quen rồi.
Do tuỳ mỗi gia đình thôi . Nhà của Mợ thích thì ăn mừng còn nhà em thì không có ăn mừng những ngày lễ đó . Dù năm nào cũng thấy Tv quảng cáo rầm rộ các hàng khuyến mãi cho lễ mẹ, lễ cha . Cũng giống như nhà em không có ăn mừng ngày lễ sinh nhật của mỗi người, lễ tình nhân, , ngày phụ nữ gì đó .v.v.. . Tuy thế ngày vu lan thì em luôn lên chùa cầu nguyện. Do đó là tập tục được nối tiếp trong gia đình em, từ ông bà, cha mẹ , giờ đến lượt em .

Không ăn mừng như người khác, không có nghĩa là em quên công ơn cha mẹ sinh thành và dưỡng dục.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Do tuỳ mỗi gia đình thôi . Nhà của Mợ thích thì ăn mừng còn nhà em thì không có ăn mừng những ngày lễ đó . Dù năm nào cũng thấy Tv quảng cáo rầm rộ các hàng khuyến mãi cho lễ mẹ, lễ cha . Cũng giống như nhà em không có ăn mừng ngày lễ sinh nhật của mỗi người, lễ tình nhân, , ngày phụ nữ gì đó .v.v.. . Tuy thế ngày vu lan thì em luôn lên chùa cầu nguyện. Do đó là tập tục được nối tiếp trong gia đình em, từ ông bà, cha mẹ , giờ đến lượt em .

Không ăn mừng như người khác, không có nghĩa là em quên công ơn cha mẹ sinh thành và dưỡng dục.
Đúng rồi cụ.

dalink

Xe điện
Mỗi nhà mỗi kiểu. Mợ đừng áp đặt mấy cái tư duy què cụt của mợ lên người khác. Chị hàng xóm nhà mợ có thể không đủ tiền để đưa bố chồng đi du lịch vào cái ngày mà chả mấy ai quan tâm, nhưng có thể chị ấy đang cố gắng để cho cháu của ông ấy hộp sữa hay đóng học phí, hay cho một chuyến đi chung cả nhà khi tụi nhỏ nghỉ học.

zaisev

Xe tăng
Về ý nghĩa cũng thấy tốt, nhưng ko hợp. Cái gì ko hợp thì gượng gạo lắm. Bọn tây lông nó có sống cùng với các bô lão đâu, nên nó cần một ngày để nhắc nhớ bổn phận.
Nhân đây cũng lạc đề một chút. Thời gian gần đây VN mình cũng có một cái lễ hội, em tạm gọi là “lễ hội rửa chân”. E chỉ xem trên báo chí. Hình như là đến ngày rằm tháng bảy, con cái đăng kí với nhà chùa làm lễ báo ân báo hiếu. Điểm nhấn của khoá lễ là rửa chân cho đấng sinh thành... rồi ôm nhau khóc rưng rức. E thì luôn tôn trọng sự khác biệt, nên ko ý kiến về sự cảm nhận. Nhưng chỉ suy nghĩ, nếu báo hiếu mà chỉ có chậu nước lã thế kia thì dễ quá!

ocean1

Xe tăng
Về ý nghĩa cũng thấy tốt, nhưng ko hợp. Cái gì ko hợp thì gượng gạo lắm. Bọn tây lông nó có sống cùng với các bô lão đâu, nên nó cần một ngày để nhắc nhớ bổn phận.
Nhân đây cũng lạc đề một chút. Thời gian gần đây VN mình cũng có một cái lễ hội, em tạm gọi là “lễ hội rửa chân”. E chỉ xem trên báo chí. Hình như là đến ngày rằm tháng bảy, con cái đăng kí với nhà chùa làm lễ báo ân báo hiếu. Điểm nhấn của khoá lễ là rửa chân cho đấng sinh thành... rồi ôm nhau khóc rưng rức. E thì luôn tôn trọng sự khác biệt, nên ko ý kiến về sự cảm nhận. Nhưng chỉ suy nghĩ, nếu báo hiếu mà chỉ có chậu nước lã thế kia thì dễ quá!
Đọc còm của cụ làm em nghĩ đến tục hôn chân cha mẹ của người Ấn . Không biết có phải tập tục rửa chân nầy cũng của người Ấn hay không.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]

Ngày Vu Lan lên Chùa cầu nguyện ạ ?
Em thấy điều này không thực tế bằng tạo niềm vui cho Bố Mẹ bằng hành động thực tế.
Tùy gia đình thôi Cụ cứ lên Chùa.

Em thì hành động thực tế.
P/S Xưa có 1 anh Zai cua em, sinh nhật em anh ấy tặng quà tặng hoa.
Em hỏi sinh nhật Mẹ anh ấy ngày nào anh ấy không nhớ. Em loại ( mẹ mình còn chẳng nhớ )

ocean1

Xe tăng
Ngày Vu Lan lên Chùa cầu nguyện ạ ?
Em thấy điều này không thực tế bằng tạo niềm vui cho Bố Mẹ bằng hành động thực tế.
Tùy gia đình thôi Cụ cứ lên Chùa.

Em thì hành động thực tế.
P/S Xưa có 1 anh Zai cua em, sinh nhật em anh ấy tặng quà tặng hoa.
Em hỏi sinh nhật Mẹ anh ấy ngày nào anh ấy không nhớ. Em loại ( mẹ mình còn chẳng nhớ )
Thế thì mợ không biết rồi. Rằm vu lan, tháng 7 là một lễ rất lớn . Lên chùa cầu nguyện cho cha mẹ và cho cả cửu huyền thất tổ nữa . Những người còn mẹ thì nhà chùa cài cho lên một đoá hoa hồng lên áo, ai mất mẹ rồi thì được cài 1 hoa hồng màu trắng .

Chỉnh sửa cuối:

Trungten

Xe máy
Em thấy cụ chủ rất chăm học hỏi văn hóa phương Tây.
Em hỏi khí không phải, hết đại học cụ đã xách valy ra ngoài ở riêng luôn chưa?
Bố mẹ cụ giờ đã ở dưỡng lão chưa?

thanhgamo

Xe container
Với em vợ chồng hp, con cái ngoan . Ông bà luôn mỉm cười mỗi ngày đó là ngày của cha mẹ rồi. Bất kỳ lúc nào khi điều kiện cho phép để em mua đc tấm áo, món quà và tạo 1 không gian vui vẻ để các cụ bên con cháu đó là có hiếu rồi. Em chẳng đủ kiên nhẫn để chờ 1 dịp nào đó mới thể hiện điều đó . Hàng ngày đôi khi mẹ em vẫn đi chợ rồi nấu các món bà thích cho con cháu ăn. Em không nghĩ đấy là ngược đãi vì như thế các cụ thấy mình vẫn đủ sức khỏe để chăm cho con cháu và bản thân em cũng thấy vui vì cha mẹ em vẫn còn khỏe. Bữa cơm hàng ngày vui bên các con và bọn f1 líu lo kể chuyện trường lớp đấy là hp tuổi già rồi. Nói chung với cha mẹ con cái hp và yên bề gia thất thì đó là món quà lớn nhất gấp trăm ngàn lần đc ở resort mà cứ lủi thủi 1 mình lo ngại cho sức khỏe của mình và canh cánh về tương lai.....
Cứ sống cuộc sống như người bình thường là đã báo hiếu cha mẹ rồi :D
Chả cha mẹ nào muốn con trở thành thánh nữ với nam nhân ộp cả =))
Ngoài mặt thì vẫn du lịch du leo nhưng trong lòng đau lắm chứ.

quy la tien

Xe điện
Không khí gia đình vui mà Cụ
Tạo ra những phút giây kỷ niệm bên nhau đó rất ý nghĩa.

Bố em vui như trẻ con từ tuần trước vì biết sắp được đi chơi. Bố em cũng vô tư bản thân vì cũng quen với những ngày như thế này trong những năm qua.
Nhớ năm kia hôm Bác hàng xóm sang nói chuyện kể rằng. Ngày mai tôi đi du lịch vì con gái tôi tổ chức cho ngày của Cha.

Bác hàng xóm lại tủi thân.

Thế là em và Bố em đi về bị chị hằng xóm giận vì đi mà nói làm cho Bố chồng chị ấy oán.
Nhà người ta con cái quan tâm cha mẹ thế nhà mình thế nọ thế kia.

Thực sự các Cụ những niềm vui do con cái quan tâm tinh thần vui vẻ còn hơn là uống thuốc bổ.
Hàng xóm nhà em: con cái cũng được tiếng giỏi giang, cũng Tây học có , thế mà thi thoảng thấy các cụ tâm tư, hỏi ra mới biết con dzai tây học ngót 4 xịch chưa vợ, con gái thì mang tiếng đò 1 lần, thấy cũng tội họ, chợt nghĩ như đại đa số gđ Việt ông bà cha mẹ sống vui khỏe là vui rồi.