[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Big Bang

Xe điện
Vãi chưởng, bám bên ngoài máy bay thì sống thế méo nào nổi.
Nhưng trước khi chết cũng được bay lơ lửng hơn chục s :D
Tội này đầu tiên thuộc về HoLivong, sau đến anh diễn viên Brat gì đó đóng cảnh bám cửa máy bay. Bà còn xem phim cứ tưởng thật.

A98

Xe container

A98

Xe container
Taliban bảo Mỹ phải rút trước 11/9. Làm nhục nhau quá thể thế này khéo Mỹ đếch rút nữa, lại mang máy bay ném bom tan tành luôn!
À hoá ra ông Bai đần bảo thế:

Nhục quá thể.

Rantarox

Xe hơi
Câu hỏi rất hay, em cũng không trả lời được.
Liên Xô họ rút quân rất trật tự bằng đường bộ, cũng có 1 số người Af theo sang nhưng là có tổ chức, sau khi họ rút quân thì chính phủ thân LX vẫn hoạt động bình thường, mãi đến 1996, tức là 8 năm sau khi LX rút, Taliban mới chiếm được Kabul, vậy thì làm sao xảy ra hiện tượng tương tự được hả cụ?

Rantarox

Xe hơi
"Tây Đức - Đông Đức, Nam Triều -Bắc Triều là 2 ví dụ" Cụ lấy hai cặp này là rắc rối lắm đấy nhé.

Đông Đức dù kém phát triển và nghèo hơn Tây Đức nhưng vẫn chất hơn hội Đông Âu còn lại, tức là cái chất tộc thượng đẳng phát huy như cụ nói hehe.
Còn BTT tài nguyên cơ sở vật chất nhà máy công nghiệp khi ngăn đôi, hơn Nam Hàn rất nhiều, đến giờ chắc kém hơn tý chút hehe. Vậy chất tộc, chất Triều chả còn đúng nữa.
Ôi phức tộp quá.
Fun nhé cụ :D
Cụ so Đông Đức với Bắc TT thì phải so ở thời điểm vẫn còn HT các nước XHCN chứ, lúc đó thì BTT vẫn còn ngon lắm, như vậy chứng tỏ yếu tổ phẩm chất dân tộc vẫn đúng. Chứ còn xét đến BTT bây giờ, 1 nước bị cô lập 30 năm thì phẩm chất giời cũng chẳng lại được.

ruby_eagle

Xe điện
Thực sự ko tin nổi Taliban sắp nắm chính quyền Afghanistan, ko phải vì đánh thắng Mỹ mà Mỹ tự rút lui khi ko thấy đc lợi ích của mình nữa.

• Vodka
Reactions: z0n
Nhìn cảnh người dân rơi từ máy bay xuống đất thật thảm thương. Ý chí đó dùng để chiến đấu có phải oai hùng hơn không :(
Em cũng không hiểu khi người ta nghĩ gì mà đu bám trên máy bay. Như em nếu xác định là chết thì em sẽ tập hợp mọi người lại và quyết định cầm súng để ít ra mình chết thì cũng có ít nhất 1 kẻ thù của mình phải chết!

Chắc chắn sẽ phải đàm phán để Taliban giữ trật tự rồi cụ, nếu không không ai bay được. Giả sử Mỹ điều 2 sư đến bảo vệ sân bay, chắc được, nhưng sau đó ai bảo vệ sân bay cho 2 sư này rút lui?
Cần méo gì đàm phán để Taliban giữ trật tự. Hai sư đó rút lui mà có mệnh hệ gì thì Taliban chịu hoàn toàn trách nhiệm nhé, khi đó cón ăn bom hột nhơn thì cũng đừng có trách sao Mỹ nó xuống tay tàn ác.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng không hiểu khi người ta nghĩ gì mà đu bám trên máy bay. Như em nếu xác định là chết thì em sẽ tập hợp mọi người lại và quyết định cầm súng để ít ra mình chết thì cũng có ít nhất 1 kẻ thù của mình phải chết!
Chuẩn đấy cụ. Bám càng máy bay phản lực 100% chết.

XSim

Xe container
Cần méo gì đàm phán để Taliban giữ trật tự. Hai sư đó rút lui mà có mệnh hệ gì thì Taliban chịu hoàn toàn trách nhiệm nhé, khi đó cón ăn bom hột nhơn thì cũng đừng có trách sao Mỹ nó xuống tay tàn ác.
Cụ này đúng như tên nick, ác vãi :D

Mỹ tham dự nhiều cuộc chiến nhưng phần lớn các cuộc chiến Mỹ tham dự đều có vấn đề ở mục đích cuộc chiến và làm thế nào kết thúc cuộc chiến, mục đích của nhiều cuộc chiến được chỉnh sửa liên tục và phương án kết thúc cuộc chiến luôn là vấn đề nan giải đối với Mỹ. Ngay như cuộc chiến với Taliban của Afghanistan lần này cũng vậy, từ 9 tháng sửa xuống thành 90 ngày rồi sửa xuống thành 30 ngày rồi cuối cùng thì là một mớ hỗn loạn.
Trách nhiệm này thuộc về Biden. Nói chung bầu cử quốc hội giữa kỳ năm 2022 phe Trump lại lấy lại cả 2 viện rồi. Nói chung số phận của Biden bi đát thât. Lên Tổng thống chưa làm đươc gì thi dính ngày quả rút quân khỏi Afghan đi vào lòng đất.

XSim

Xe container
Không phải ai cũng được như cụ chém đâu, thế thì đã không có chuyện Taliban chiếm các thành phố không mất một viên đạn. Giống như nhiều người bị hổ hay sư tử nó dồn ra vực thì nhảy béng xuống vực chứ mấy ai quay lại đánh.

1 vụ trả thù quá tốn kém, ko những nhiều ngàn tỷ $ mà còn hàng nghìn lính Mỹ vô tội [-O<[-O< chỉđể thỏa mãn cái tôi bị chà đạp /:)
Đã đi lính mà vô tội gì cụ. Vô tội thì chỉ là dân thường thôi, đi lính thì xác định là "mình không giết họ thì họ giết mình". Đi lình không phải để làm kiểng!

Đúng vậy, chỉ riêng hành động này của Taliban đã cho thấy họ không còn là phong trào của một đám chăn dê không biết gì rồi.
Taliban nòng cốt là các sinh viên nhưng theo tư tưởng hồi giáo cực đoan. Nói chung bộ sậu của Taliban là ổn còn lính lác thì chắc tuyển dụng tạp nham thôi nhưng do bộ sau có chiến lược, sách lược nên đánh đấm ổn.

Cụ ơi,
Tổng thống Mỹ nhiệm kỳ trước gặp mặt Taliban để đàm phán rút quân mà còn không cho chính quyền AF tham gia thì được hiểu là: Mỹ biết thực trạng của chính quyền AF họ dựng nên là ntn và chắc chắn là họ không tin tưởng coi là đồng minh nữa rồi và thực tế chứng minh là không coi chính quyền AF kìa là đồng minh là sáng suốt.
Vậy Mỹ chỉ còn mục tiêu số 1: rút khỏi AF (càng nhanh càng tốt, càng ít tốn kém càng tốt, càng đẹp đẽ càng tốt...). Với tôi Mỹ đã đạt được mục tiêu chiến lược của mình, duy chỉ có "càng đẹp đẽ càng tốt" thì bị chính quyền AF chơi lại, bỏ chạy kệ cmnn để rồi mọi thứ tóe leo lên truyền thông.
Nói chung Biden và đội ngũ tham mưu của Biden quá tệ. Anh Bộ trường QP Mỹ quá tồi. Giám đốc CIA ăn hại không biết thông tin gì, ... Nói chung, bầu cử giữa kỳ năm nay bên DC bay ghế hết (trừ khi DC có "chiêu" gì đó đặc biệt thôi). :D

Chỉnh sửa cuối:
Mỹ và chính quyền cũ Afhan chắc rằng quân đội Afghan không trụ được.

Mỹ, đồng minh rút đi không bị tấn công
Taliban tiến chiếm khắp cả nước nhanh gọn

Quan trọng nhất gần như không đổ máu đáng kể.

Nói về góc độ nhân đạo, đây là kịch bản tuyệt vời nhất cho sự sụp đổ của 1 quốc gia.

Tất nhiên đội khát máu thì vẫn muốn được xem cảnh bắn giết với xác người Afghan xếp thành đống ở mỗi thành phố bị hạ. May cho dân Afghan là ước muốn đó không xảy ra.

Còn những người muốn thấy cảnh Tlb tắm máu trả thù, bắt trẻ em gái… thì nên kiên nhẫn chờ tin thêm để khẳng định
Em thì không dám nghĩ là người dân hay bất kỳ ai dam quay phim Taliban đang làm gì đó mà không được họ cho phép cụ ạ. :D

Này các cụ: em nghe nói là tay Tập bóng gió sẽ công nhận Taliban và sẽ giao hảo tái thiết Afghanistan thời hậu chiến. Bắc Kinh ko sợ tụi Taliban thò tay vào vùng Tân Cương à? Taliban mà mò vào đó thì đảm bảo Trung quốc lại sáng nhất thế giới luôn ấy chứ
Thì cứ để anh Tập thử sức với đám này. Hai anh to nhất thế giới đã ngã ngựa rồi thì để anh to thứ 3 thử vận may xem sao.

Trạng thái
Thớt đang đóng