[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuanda82

Xe tải
Cụ đưa thông tin càng dài càng chứng tỏ lời em đã nói: cụ bị ngộ độc thông tin bởi các phương tiện tuyên truyền phương Tây.

Bài bản tuyên truyền của phương Tây là trộn sự thật với giả dối để lừa đảo + thêm 1 số đổ lỗi cho Liên Xô (trước đây) hoặc Nga (bây giờ)

Giả sử như tất cả điều cụ nói là đúng, Taliban bảo kê thuốc phiện để thu tiền. Vậy tại sao quân Mỹ ko phá hủy triệt tiêu các cánh đồng thuốc phiện đấy để cắt nguồn hậu cần của Taliban , qua đấy đánh sụp đổ Taliban.?

Rõ ràng các cánh đồng thuốc phiện là những mục tiêu cố định, dễ phá hủy lại ko có phòng ngự, và tồn tại rất dài. Với 1 chuyến bay vài quả bom trong 1 ngày rảnh rỗi là có thể tiêu diệt cả cánh đồng, quá nhỏ bé với năng lực của quân đội Mỹ. Nhưng quân đội Mỹ ko làm.

Việc tồn tại và phát triển của các cánh đồng thuốc phiện chứng tỏ quân Mỹ bảo kê thu tiền cho thuốc phiện tồn tại ở Afghanistan.

Cụ chỉ biết đọc chữ chứ không biết suy nghĩ những cái chữ đấy có ý nghĩa như thế nào.
Ô hay, từ đầu đến giờ em có nói câu nào là Mỹ cấm trồng thuốc phiện đâu cụ???? Thuốc phiện là của dân Afghanistan, Mỹ lấy tư cách gì phá tài sản của dân? Nếu đốt phá thì dân Afghanistan đói, Mỹ mang tiếng là giặc, lợi hơn hay hại hơn.

Em hỏi cụ ngày xưa Mỹ cũng biết đồng bào ta nuôi cán bộ, mang cơm nuôi bộ đội, thế sao Mỹ không ra đồng đốt hết lúa, hết thóc đi. Qua đó cắt hậu cần miền nam VN? thắng oanh liệt.

Em chỉ phản bác luận điểm Taliban chống thuốc phiện, đó chỉ là quá khứ năm 2000/2001. Tất cả các report em gửi chứng minh một phần lớn nguồn tiền hiện nay của Taliban là từ thuốc phiện, thuốc phiện giúp Afghanistan thắng Liên Xô, giúp Taliban có tiền, có dân và thắng Mỹ. Còn thằng Mỹ ủng hộ hay phản đối thuốc phiện thì em ko bàn cụ ạ. Cụ có con số nào , báo cáo nào nói thu nhập của Taliban từ abc xyz không có một tí tiền từ thuốc phiện thì gửi em đọc, chứ cụ đừng suy luận xuông. Thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

thanhlam171

Xe tăng
Em hỏi cụ nào biết trả lời giúp. Afganistan có Forum Of ko ạ, 20-30 năm sau dân trong nước với ngoài nước AF chém nhau trên mạng cho xôm. AF tỵ nạn ở mỹ với dân taliban làm chủ AF.
Em thấy kịch bản chẳng khác gì? Hài thật, 50 năm nhìn lại như xem bộ phim đc chiếu lại.

ncs67

Xe tăng
Ngày này 15/8 là ngày Cuốc hận của người Af xà hải ngoại!!!

flowers1508

Xe tăng
Em hỏi cụ nào biết trả lời giúp. Afganistan có Forum Of ko ạ, 20-30 năm sau dân trong nước với ngoài nước AF chém nhau trên mạng cho xôm. AF tỵ nạn ở mỹ với dân taliban làm chủ AF.
Em thấy kịch bản chẳng khác gì? Hài thật, 50 năm nhìn lại như xem bộ phim đc chiếu lại.
Em thấy hình như chỉ gần giống
AF chưa bao h có vĩ tuyến chia Nam bắc cũng chưa ký hiệp định gì
Chính phủ AF đã từng kiểm soát 100% lãnh thổ

Trung

Xe điện
View attachment 6442548
5 giờ trước thì Taliban nói chưa tiến vào để chuyển giao quyền lực.
Giờ nói là Taliban đã chiếm 1 số địa điểm để ngăn cướp phá.

Thế nên mới nói. Dùng quân ở thần tốc. Biện pháp ngoại giao chỉ là kết hợp thôi. Kaka
Xưa lúc xe tăng đầy Sài gòn rồi vẫn khối người cố tìm phái đoàn Liên hợp ở Tân Sơn Nhất với lên tận Củ Chi để bàn chuyện đàm phán hòa bình. Trò lừa của những kẻ không cần luật lệ :D

Trung

Xe điện
Cụ nên nhìn địa hình Afganistan, nói chuyện chính quyền Kabul kiểm soát 100% lãnh thổ nó mơ hồ lắm. Với lại, Taliban cũng đã từng kiểm soát Kabul suốt mấy năm :D

thanhlam171

Xe tăng
Cụ nói đúng, ít nhất nạn phân biệt vùng miền đỡ hơn. Nhưng dù gì vẫn có 2 dòng tư tưởng. Một là thân mỹ, hoài niệm cuộc sống khi có mỹ che chở rồi cho rằng cuộc sống thế mới đáng sống, thậm chí tự hào về kinh tế phát triển vượt bậc. Dòng suy nghĩ khác thì chửi cho ăn bám mỹ mà không biết nhục...Hệ luỵ kéo dài qua mấy thế hệ, nhất là mấy trăm ngìn dân tỵ nạn chính trị AF nghĩ về ngày cuốc hận.
Kịch bản em thây giống ạ

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Quân đội Afganistan cũng kém, Mỹ đào tạo bao năm, vừa rút đi cái bọn Taliban nó vào như chốn không người.

thangmh

Xe buýt
Cụ đưa thông tin càng dài càng chứng tỏ lời em đã nói: cụ bị ngộ độc thông tin bởi các phương tiện tuyên truyền phương Tây.

Bài bản tuyên truyền của phương Tây là trộn sự thật với giả dối để lừa đảo + thêm 1 số đổ lỗi cho Liên Xô (trước đây) hoặc Nga (bây giờ)

Giả sử như tất cả điều cụ nói là đúng, Taliban bảo kê thuốc phiện để thu tiền. Vậy tại sao quân Mỹ ko phá hủy triệt tiêu các cánh đồng thuốc phiện đấy để cắt nguồn hậu cần của Taliban , qua đấy đánh sụp đổ Taliban.?

Rõ ràng các cánh đồng thuốc phiện là những mục tiêu cố định, dễ phá hủy lại ko có phòng ngự, và tồn tại rất dài. Với 1 chuyến bay vài quả bom trong 1 ngày rảnh rỗi là có thể tiêu diệt cả cánh đồng, quá nhỏ bé với năng lực của quân đội Mỹ. Nhưng quân đội Mỹ ko làm.

Việc tồn tại và phát triển của các cánh đồng thuốc phiện chứng tỏ quân Mỹ bảo kê thu tiền cho thuốc phiện tồn tại ở Afghanistan.

Cụ chỉ biết đọc chữ chứ không biết suy nghĩ những cái chữ đấy có ý nghĩa như thế nào.
Cũng có lý đấy, nợ cụ một ly nhé.

A98

Xe container
Cụ nói đúng, ít nhất nạn phân biệt vùng miền đỡ hơn. Nhưng dù gì vẫn có 2 dòng tư tưởng. Một là thân mỹ, hoài niệm cuộc sống khi có mỹ che chở rồi cho rằng cuộc sống thế mới đáng sống, thậm chí tự hào về kinh tế phát triển vượt bậc. Dòng suy nghĩ khác thì chửi cho ăn bám mỹ mà không biết nhục...Hệ luỵ kéo dài qua mấy thế hệ, nhất là mấy trăm ngìn dân tỵ nạn chính trị AF nghĩ về ngày cuốc hận.
Kịch bản em thây giống ạ
Bên đó tộc người đông nhất là Pashtun chỉ chiếm 42% thôi cụ ợ. Phân biệt giữa các tộc chắc chắn là lớn rồi.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Trích Tuoitre:

"Sự sụp đổ nhanh chóng của lực lượng quốc gia và chính phủ Afghanistan đã khiến ông Biden và các thành viên cấp cao trong nội các bị sốc, vì chỉ vừa tháng trước họ tin rằng phải mất vài tháng chính quyền Kabul mới sụp đổ, qua đó có một khoảng thời gian cho lính Mỹ rời đi trước lúc hậu quả của việc rút quân hiển hiện.
Giờ thì các quan chức đang thẳng thắn thừa nhận họ tính sai", CNN viết.

Taliban Gần gũi với TQ và Mỹ thì cười nhếch mép vì ko tin là chúng nó có gì với nhau

dpl

Xe lăn
Tròn 1,5 tháng thì taliban đã lấy xong thủ đô
Quá nhanh :))

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Afghanistan có chung đường biên giới dài 76 km với Trung Quốc ở độ cao lớn và không có cửa khẩu đường bộ.

Hồi đầu tháng, phát ngôn viên Taliban Suhail Shaheen cho biết sau khi Mỹ rút quân, Taliban sẽ phải đàm phán với Trung Quốc, nhà đầu tư lớn nhất ở Afghanistan.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lại là tiền đồn ở Trung Á rồi :)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xây cho các cụ Af cái đường sắt chạy từ Kabul lên biên giới dài 76km đó.

vandatAT

Xe container
Afghanistan có chung đường biên giới dài 76 km với Trung Quốc ở độ cao lớn và không có cửa khẩu đường bộ.

Hồi đầu tháng, phát ngôn viên Taliban Suhail Shaheen cho biết sau khi Mỹ rút quân, Taliban sẽ phải đàm phán với Trung Quốc, nhà đầu tư lớn nhất ở Afghanistan.
Thảo nào bọn Taliban này cưỡi win tàu nhiều thế :D

TaiNon1974

Xe buýt
Cụ next bọn đấy đi, chúng nó chỉ biết tuyên truyền theo lệnh chủ thôi

Reuster dẫn lời phát ngôn Taliban về một số chính sách như:
_ Phụ nữ có thể ra ngoài mà không cần người giám hộ
_ Phụ nữ có thể đeo Hijab nơi công cộng
_Truyền thông được tự do chỉ trích, tuy nhiên không được vu khống không có căn cứ.
_Các hình phạt như tử hình, chặt tay,... sẽ được thực hiện thông qua một phiên toà xét xử.
Cũng theo Reuster, thì người đứng đầu CP lâm thời mới sẽ do Cựu BT Nội vụ Ali Ahmad Jalali và Mullah Abdul Ghani Baradar - một đại diện Taliban đứng đầu. Đồng có thông tin Tổng thống Ghani sẽ được ra nước ngoài bằng máy bay sau khi chuyển giao quyền lực. Dự kiến ông Ghani sẽ từ chức vài giờ tới.

Tiếc là anh Ghani đã tự bắt Grab đi trước rồi
Kịch bản lập CP lâm thời bỏ rồi, do a TT đương nhiệm hèn nhát bỏ trốn, giờ các ông lớn đang đau đầu với việc ngày mai CQ quân cử Taliban ra mắt quốc dân đồng bào.

Trạng thái
Thớt đang đóng