[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

hd-vt

Xe container
Tượng phật đặt trên đất hồi giáo (chiếm tỷ lệ lớn) là thách thức rồi. Thế hợp lý thôi, giờ có tượng hồi giáo trên đất Việt cũng phiền lắm
VN có bà con người Chăm Hồi giáo, hiền lành, chịu thương chịu khó, vd Tân Châu AG, làng Chăm với những nhà gỗ, mái vút cao, trang phục truyền thống phụ nữ nhìn rất thướt tha, có nhà thờ cực đẹp, nơi du lịch tham quan của mọi người. Cụ không nên dùng những từ trên, không đúng cho lắm ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Hiện nay người Việt Nam chỉ biết đến Taliban theo chương trình tuyên truyền của Mỹ chứ không ai biết thực chất taliban như thế nào.

Qua một số tư liệu mà ko thể che đậy nổi thì có 1 số đánh giá:

- Taliban hiện nay là một phong trào của người dân Afghanistan, chứ không phải của bất cứ lực lượng nước ngoài nào.

- Taliban được sự ủng hộ của đa số người dân Afghanistan (trên 50% là tính đa số)

- Taliban là lực lượng mang tính chất Hồi giáo và không dung nhập các tôn giáo khác.

- Taliban ôn hòa hơn các lực lượng mà Mỹ bảo là ôn hòa. Taliban ko có các clip chặt đầu người với moi tim ăn sống như các lực lượng dân chủ ôn hòa.

- Taliban ko cho phép trồng và buôn bán ma túy trên lãnh thổ Afghanistan. Điều này ngược với chính sách của các chế độ thân Mỹ
Đừng nói là về Taliban, nhiều vấn đề khác trên thế giới hiện vẫn được một lượng lớn người Việt vẫn tìm hiểu qua kênh tuyên truyền BBC hay RFI và các kênh khác, nên bảo không biết một cách đầy đủ là đúng, nhưng kệ thôi, biết làm thế nào được, họ bị tuyên giáo Mỹ tẩy não thì khó làm cho họ hiểu vấn đề lắm :D

meotamthe

Xe cút kít
cụ mê tượng phật, người hồi giáo Afgha có mê như cụ không ?
Có cụ gì đó không muốn truyền bá đạo Hồi ra thế giới, thế mà lại có cụ trách tôn giáo khác truyền bá vào chỗ có Hồi giáo, nói chung buồn cười vãi, chắc các cụ ấy không biết, người Ấn theo Hồi giáo và người Ấn theo Ấn Độ giáo vẫn táng nhau chết người và đập phá đền chùa của nhau, bất chấp có lâu đời hay linh thiêng.

Tóm lại, chuyện của nước họ thì hãy để người dân của họ tự xử lý, không nên can thiệp vào nội bộ của họ.

hd-vt

Xe container
Đừng nói là về Taliban, nhiều vấn đề khác trên thế giới hiện vẫn được một lượng lớn người Việt vẫn tìm hiểu qua kênh tuyên truyền BBC hay RFI và các kênh khác, nên bảo không biết một cách đầy đủ là đúng, nhưng kệ thôi, biết làm thế nào được, họ bị tuyên giáo Mỹ tẩy não thì khó làm cho họ hiểu vấn đề lắm :D
Về mảng âm thanh, cụ bị tẩy não về mảng này nhá. Không chối được đâu, tuyền nghe nhạc Tây nhá, vd như bài Two step... bạo lực kinh dị nhé kkk.

SesameStreet

Xe điện
Chuẩn cụ! Thế nên Mỹ cũng là bọn mọi rợ khốn khiếp!
Thế nhưng giữa một bọn mọi rợ khốn kiếp chế ra windows, apple, mac và iphone với một bọn mọi rợ bắt phụ nữ chùm kín từ đầu đến chân thì nhà cháu, và cả cụ nữa, chọn bọn mọi rợ windows mac.
Thằng nào nói dối thằng đấy làm con cẩu.

SesameStreet

Xe điện
cụ mê tượng phật, người hồi giáo Afgha có mê như cụ không ?
Không mê, nhưng cũng không nên phá di sản thế giới và xúc phạm người theo đạo Phật.
Em đã từng lang thang ở Morocco, Thổ Nhĩ Kỳ, 6 giờ chiều nghe cầu kinh Quoran rất vui tai. Phụ nữ Hồi giáo ở mấy nước này đi bar và uống bia thoải mái cụ ạ.
Không như mấy thằng tà đạo Taliban.

tuanda82

Xe tải
Cụ cho hỏi Taliban lấy tiền đâu để thu phục tầng lớp bần cố nông này?
Khai thác mỏ: $464 million
Thuốc phiện: $416 million
Khuyên góp từ nc ngoài : $240 million
Xuất khẩu: $240 million
Thuế mà : $160 million (cả tiền bảo kê/tống tiền?)
Bất động sản: $80 million

Em tổng kết thôi, chi tiết ở đây ạ: https://theconversation.com/the-taliban-are-megarich-heres-where-they-get-the-money-they-use-to-wage-war-in-afghanistan-147411

crYztaL

Xe buýt
Yên tâm đê, vài năm nữa là ông nào cũng lại nhảy vào bắt tay với Taliban hết nếu họ kiểm soát được Afghanistan. Ông nào ko vào chỉ có thiệt :)

SesameStreet

Xe điện
Con tạo xoay vần như chong chóng.
Bây giờ dư luận viên trung quốc quay sang vận động cho Taleban.
Theo đúng tinh thần cuộc gặp Taleban - Khựa gần đây.

meotamthe

Xe cút kít
Về mảng âm thanh, cụ bị tẩy não về mảng này nhá. Không chối được đâu, tuyền nghe nhạc Tây nhá, vd như bài Two step... bạo lực kinh dị nhé kkk.
Hehe, âm nhạc không phải là thứ đang nói đến trong thớt này cụ ạ, người thông minh ai lại đi lẫn lộn mù quáng như thế.

Mà em đính chính cho cụ nhé, nhạc em nghe không phải là bạo lực kinh dị, đấy tiếng Anh nó là EPIC MUSIC, còn tiếng Việt là nhạc sử thi, và Two Step From Hell không phải là tên của bài nhạc, đó là tên Nhóm viết nhạc. Nhân tiện em cũng nhắc cụ, cụ lẫn lộn nhiều thứ với nhau quá, như thế sẽ không biết đâu là đúng đâu là sai đâu.

Em gửi 1 bản nhạc thuộc loại HIT của nhóm này cho các cụ nghe và đánh giá, bản nhạc có tên là Victory

ms0910

Xe tăng
Khai thác mỏ: $464 million
Thuốc phiện: $416 million
Khuyên góp từ nc ngoài : $240 million
Xuất khẩu: $240 million
Thuế mà : $160 million (cả tiền bảo kê/tống tiền?)
Bất động sản: $80 million

Em tổng kết thôi, chi tiết ở đây ạ: https://theconversation.com/the-taliban-are-megarich-heres-where-they-get-the-money-they-use-to-wage-war-in-afghanistan-147411
cụ không hiểu ý em. Ý em là số tiền này thì nhằm nhò gì so với phe chính phủ? Chẳng lẽ Taliban dùng tưng này tiền chỉ để trả cho chiến binh hay sao? Nó cũng phải có tiền để duy trì cai trị ở vùng chiếm đóng được chứ.

hd-vt

Xe container
Hehe, âm nhạc không phải là thứ đang nói đến trong thớt này cụ ạ, người thông minh ai lại đi lẫn lộn mù quáng như thế.

Mà em đính chính cho cụ nhé, nhạc em nghe không phải là bạo lực kinh dị, đấy tiếng Anh nó là EPIC MUSIC, còn tiếng Việt là nhạc sử thi, và Two Step From Hell không phải là tên của bài nhạc, đó là tên Nhóm viết nhạc. Nhân tiện em cũng nhắc cụ, cụ lẫn lộn nhiều thứ với nhau quá, như thế sẽ không biết đâu là đúng đâu là sai đâu.

Em gửi 1 bản nhạc thuộc loại HIT của nhóm này cho các cụ nghe và đánh giá, bản nhạc có tên là Victory

Kệ, em biết em lẫn lộn nhiều thứ lắm. Dưng bắt được lỗi cụ là khoái dồi kkk.

P/s nói nhỏ riêng với cụ chứ, bài này nghe mà không thấy hay...lão coi như phí một nửa cụ hỉ, tệ hơn bị tẩy kkk.

khanhnguyen09

Xe container
Nước Mỹ vốn thực dụng, bây giờ ở lại chắc ko lợi lộc gì nên đi thôi. Taliban với tham vọng một nhà nước hồi giáo cực đoan sát nách Trung Quốc thì lại khổ anh Tập thôi. Taliban muốn thành lập lại nhà nước Hồi giáo hà khắc và sẽ gây ảnh hưởng mới đến Tân Cương. Vớ vẩn cục lửa lại nhảy vào tay anh Tập thì bỏng tay không biết chừng.
Phân tích như mứt, trẻ con nó cười cho, cho dù ghét Tập thì cũng phải có lý trí, Taliban tuổi gì đòi khống chế Tập?

Trạng thái
Thớt đang đóng