[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trăm hoa đua nở

Xe điện
E k ủng hộ Taliban nhưng cũng nên làm rõ là Taliban cấm dân trồng thuốc phiện. Còn Mẽo thì bảo vệ dân trồng thuốc phiện. Sản lượng thời Taliban chỉ dưới 200 tấn, còn thời Mẽo toàn trên 2000 tấn.
K phải cái gì đối chọi lại Mẽo đều xấu, và k phải Mẽo cái gì cũng thơm.
Còn TQ nó nhận định Taliban sẽ là chủ nhân của Apg thì nó làm ăn thôi. Khác gì Mẽo làm ăn với Ả rập đâu. Vụ chặt xác nhà báo ở đại sứ quán...
Địa chính trị là chính, chứ nó ham hố đoé gì mai thúy đâu cụ. Nó thích thì nó đã sửa luật để dân nó trồng rồi.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn

Xem tấm ảnh này thì em thấy có vẻ tình hình chiến sự đang khá căng thẳng. Thế này có vẻ như Mỹ Quốc chán đầu tư vào canh bạc Afghanistan nên để chính quyền thân Mỹ tự oánh nhau với Quân nổi dậy (quân Taliban). Em mới đọc lướt qua bài "Taliban có thể chiếm thủ đô Aghanistan trong 90 ngày'
Anh em Taliban đi chiếm Kandahar mà như đi đua xe ngày xưa các cụ nhể :D toàn Win tàu kẹp 3 với xe Lam mà vẫn thắng he he. Bọn quân chính phủ hèn vãi

View attachment 6437773

View attachment 6437771
Bọn chính phủ toàn tham nhũng, tư lợi, hèn nhát thua là phải cụ nhỉ

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận Mỹ đầu tư,trang bị cho quân đội Áp gà ngon thật...

hd-vt

Xe container
Địa chính trị là chính, chứ nó ham hố đoé gì mai thúy đâu cụ. Nó thích thì nó đã sửa luật để dân nó trồng rồi.
Mai thúy thì đúng rồi cụ, Mỹ có phải phường đầu đường xó chợ đi kiếm tiền từ món ấy đâu. Dưng địa chính trị em nghĩ cũng chưa hẳn, Mỹ bập vào Apga phần lớn do lúc ấy máu cowboy đang giận dữ vụ 11/9, và phải cần xả xú páp. Em cứ đoán bừa thế hehe.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Xem ảnh này mới thấy quân đội Mỹ mạnh thật, cầm cự ngang ngửa với Taliban bằng ấy năm.
Rút đi 1 cái là thế trận xoay chiều luôn.
Nếu ngang cơ thì Mẽo không ăn được nó đâu,vì nói gì thì nói lính Mẽo chiến đấu vì cái gì và Taliban nó chiến đấu vì cái gì?Quân đội ap thì phụ thuộc quá nhiều vào cách đánh của Mỹ, những thứ quan trọng Mẽo nó bê về hết,có thấy máy bay chính phủ quần thảo bầu trời thả bom hay bắn tên lửa vào các nơi Taliban tấn công đâu,Mỹ đi phát như rắn mất đầu,hoảng loạn,không có lý tưởng gì để chống lại Taliban,giờ có chiến đấu thì chắc 10 phần 8 phần sợ thua nó bắt được nó giết nên cố chứ chả phải vì nước vì dân gì,1 là hàng 2 là té đi nước ngoài.

Ong_ơi

Xe hơi
Khi Mỹ đưa nền dân chủ cho dân Af nhưng họ không đón nhận. Nên nhận cái kết hao binh tốn của.
Bài học rút ra cho Mỹ là, hãy chọn những nơi mà cư dân ở đó đủ văn minh và dân trí để tiếp nhận nền dân chủ.

juve99

Xe cút kít
Sáng nay em xem BBC nó đoán là giải phóng thủ đô kabul chỉ tính bằng ngày nữa thôi ạ ... xem mà thấy giống VN ngày xưa nhể ... Mỹ nó đi phát là toang luôn :(
Cụ nên ít và ko nhắc đến chính trị liên quan đến VN, ko là lại có thư riêng, vì lí do… bác vui lòng nghỉ ngơi 15 ngày đấy b-)

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Mai thúy thì đúng rồi cụ, Mỹ có phải phường đầu đường xó chợ đi kiếm tiền từ món ấy đâu. Dưng địa chính trị em nghĩ cũng chưa hẳn, Mỹ bập vào Apga phần lớn do lúc ấy máu cowboy đang giận dữ vụ 11/9, và phải cần xả xú páp. Em cứ đoán bừa thế hehe.
Mỹ và Nato xâm lược Áp gà từ 2001 cụ ah?

nhanoto44

Xe tăng
Nhưng không thấy taliban với đối phương tổ chức đánh cấp quân đoàn, hiệp đồng binh chủng các cụ nhỉ?. Tuyền thấy các tốp lẻ tẻ nã súng rải rác với nhau. Có thể quân của 2 bên để rải rác khắp nơi, không đánh tổng lực. Qua theo dõi mới thấy súng bộ binh vẫn rất hiệu quả (Đâu cần đến hàng không mẫu hạm, trên lửa hành trình, tiêm kích, cường kích, Tăng thiết giáp... Phương tiện toàn thấy Toy Hilux, xe lam, xe Win mà xử lý được trên diện tích 650k km2 là cũng đáng nể đó!!)

SesameStreet

Xe điện
Bọn mujaheedeen a phú hãn ngày xưa bị trực thăng Liên Xô đuổi toé khói.
Sau nhờ Mỹ viện trợ tên lửa vác vai nên mới quật lại Liên Xô.

hd-vt

Xe container
Em thấy Hồi giáo coi cái chết là lên level cao hơn. Thì ai đấu súng lại các bác Hồi :D, chắc phải như cụ nào, du kích lúc các cụ Hồi cầu nguyện thì có cửa.
Bên chính phủ và các lực lượng Apga cũng Hồi giáo và chính danh thì chết còn lên level cao hơn nữa. Thì sao họ lại chạy như vịt cụ hỉ, sao ham sống thế nhỉ, hay hồi phếch? Xem tv thấy thương cho trẻ em người già và phụ nữ, khổ thật sự.
Em thì nghĩ vẫn là chuyện thằng chăn cừu và đàn cừu thôi ạ. Tôn giáo chỉ như gia vị.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Bọn mujaheedeen a phú hãn ngày xưa bị trực thăng Liên Xô đuổi toé khói.
Sau nhờ Mỹ viện trợ tên lửa vác vai nên mới quật lại Liên Xô.
Đó chỉ là tuyên truyền huyền thoại tên lửa vác vai thôi cụ ah.
Cái quan trọng khi vào phải xây dựng đc chính quyền đủ sức mạnh chống lại kiểu chiến tranh du khích bất đối xứng.điều này cũng cần rất nhiều thời gian.
Đặc biệt Mĩ hay LX thì cũng phải có kiểu chiến phù hợp với loại hình chiến tranh này. Nhìn qua Cambodia thấy VN làm tốt hơn.cái giá sinh mạng cũng đắt hơn. Đánh nhau du kích mà cứ ngồi xe tăng,ngồi máy bay đi càn quét thì muôn kiếp ko bình định đc.ngay bây giờ các nước Trung Đông,Bắc phi quân chính phủ cũng vậy...lẽo đẽo mãi ko dứt điểm đc đội nổi dây.

poiuy

Xe ba gác
Thì chính Bin Laden cũng là được mỹ đào tạo chống LX mà. Hết LX rảnh quá hắn quay sang tìm thằng để phá, tìm chính thầy nó
Cũng lạ cho Mỹ, chả hiểu ăn ở thế nào toàn bị phản thùng. Đọc thớt cụ Ngao về Cuba thì hoá ra chính Mỹ tài trợ cho Fidel làm cách mạng. Thế rồi o ép người ta kiểu gì đó khiến người ta quay bố nó sang LX.

hd-vt

Xe container
Thì họ oánh từ 2001 mà...đã xong.2003 quay ra oánh 1 raq tiếp
Cụ vắn tắt quá, thực sự em vẫn chưa hiểu còm cụ. Chuyện thế giới khó vãi lúa, cụ buông vài câu nhẹ như mây ý hehe.

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Chiều em vừa đọc 3h về khu vực này. Nói chung Taliban lại vùng lên, nhưng cũng chỉ chiếm được 3/4 thôi, tới phía Bắc là lại gặp các thanh niên Liên minh Phương bắc, mà sắc tộc họ khác, tư tưởng khác thì không ăn được đâu. Lại 1 vòng tròn mới như sau khi vụ 11/9, Mỹ hoặc ai đó lại nhảy vào.
Để xem Taliban làm gì được Liên minh này không!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cho rằng Mỹ phải quay lại, dù trực tiếp hay gián tiếp. Taliban mạnh lên tổn hại lợi ích của Mỹ trên phạm vi toàn cầu.
Không hiểu sao các lực lượng do Mỹ đào tạo chiến đấu rất kém cho dù trang bị hiện đại, đầy đủ.

Trạng thái
Thớt đang đóng