[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng
Mỗi năm nguồn thu thuốc phiện ở Afghanistan khoảng 200 tỷ USD.

Vấn đề ở chỗ tiền bỏ ra cho cuộc chiến Afghanistan là tiền thuế của dân Mỹ, còn tiền thu về từ thuốc phiện lại nằm trong tay một nhóm người.

Cụ nên suy nghĩ thấu đáo đừng để bị nhồi sọ như thế
Có nguồn nào không cho em nghía tí với?

Thichtranduy

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi năm nguồn thu thuốc phiện ở Afghanistan khoảng 200 tỷ USD.

Vấn đề ở chỗ tiền bỏ ra cho cuộc chiến Afghanistan là tiền thuế của dân Mỹ, còn tiền thu về từ thuốc phiện lại nằm trong tay một nhóm người.

Cụ nên suy nghĩ thấu đáo đừng để bị nhồi sọ như thế
Cụ đừng nhồi sọ em nữa
Em sợ lắm
Dân Mỹ ngu thật mà sao dân vẫn giầu, nước vẫn mạnh nhất thế giới.
Sợ cụ quá

langtuhathanh_90

[Tịch thu bằng lái]
mỹ 20 năm trước đuổi taliban khỏi afga không hiểu ai hậu thuẫn cho taliban mà nó trường tồn thế nhỉ!

Buster

Xe hơi
Cụ tin hay không tin là tùy. Còn cụ bảo chứng cứ là chứng cứ gì? Nếu có chứng cứ cụ thể rồi thì khẳng định luôn chứ làm gì có chuyện tin hay không tin. Còn Taliban nhận được hỗ trợ của các nhóm hồi giáo cực đoan thì chắc khỏi cần đưa chứng cứ phải không cụ?

Đúng là ngớ ngẫn!
Tóm lại là cụ ko có chứng cứ gì

Đừng lảm nhảm nữa , ngớ ngẩn lắm

langtuhathanh_90

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ giải ngố giúp em với, em loay hoay mà vẫn ko tìm được câu trả lời là tai sao cả Liên Xô và Mỹ đều nhảy vào Afghanistan, ko hiểu ở vùng đất cằn cỗi đó có cái gì hấp dẫn đến vậy.
mỹ nhảy vào vì khủng bố 11/09 al queda núp ở taliban afga và nhà nước này tiếp tay cho khủng bố đe dọa mỹ! Mỹ muốn tiêu diệt khủng bố và đưa tự do đến với afga biến thành đồng minh của mỹ và an toàn

thangmh

Xe tăng
Các cụ giải ngố giúp em với, em loay hoay mà vẫn ko tìm được câu trả lời là tai sao cả Liên Xô và Mỹ đều nhảy vào Afghanistan, ko hiểu ở vùng đất cằn cỗi đó có cái gì hấp dẫn đến vậy.
Từ thời Đế quốc Anh Nga đã cạnh tranh rồi cụ, Anh chiếm lục địa Ấn độ ngăn cách với Sa hoàng bởi chính tiền thân của nước Áp gà hiện nay. Hai bên đều sợ bên kia lấy Áp gà làm bàn đạp tấn công bên mình.
Anh khai đao trước với chiến dịch Kabul tầm 1840 gì đó đánh chiếm Áp gàn, chiến dịch này thất bại thảm hại đến nỗi mười mấy ngàn quân và dân phu Anh tham chiến lúc rút về còn đúng một người (một quân y - có bức vẽ nổi tiếng về chuyện này).
Sau này Anh còn thử sức hai lần mà ngán ngẩm quá nên trả lại độc lập cho Áp gàn.
Đến thập niên 70 thế kỷ trước thì Liên Xô đổ quân vào ủng hộ chế độ thân Xô và cái kết thì ta đã biết.
Sau đó đến lượt Mỹ thử sức rồi cũng đi ko kèn ko trống. Đại khái đây là mồ chôn các đế quốc :D
Giá trị thì nó giống như kiểu Kinh Châu thời tam quốc, tiếp giáp với rất nhiều nước mà toàn nước ghét nhau :D. Thằng nào cũng muốn nuôi nó làm bàn đạp đập thằng khác :D

buicongchuc

Xe ba gác
Em chả tin là có lực lượng nào đấy ở Afganistan có thể đứng ra kháng chiến chống lại Taliban vì nếu có những lực lượng ấy thì Mỹ đã tập hợp họ lại cùng với CP Kabul rồi, cùng chia sẻ quyền lực để chống Taliban sau khi Mỹ rút chứ không sụp đổ nhanh khủng khiếp đến vậy.
Chính phủ Afghan mất đoàn kết (chắc do sác tộc và ăn chia không đều) nên nó mới thế. Nhưng giờ Liên minh đã hình thành rồi, hy vọng quân số tăng nhanh trong vài ngày tới để làm đối trọng với Taliban.

haidongtay

Xe điện
Liên minh này nó lập từ năm 1996 và giải tán từ thang 12/2001 khi Mỹ chiếm hoàn toàn Afgha nhé!
Thì đó,đánh Taliban có không quân Mỹ hỗ trợ rồi còn gì,có phải mình Mỹ đánh đâu,Mỹ nó chả dại cho bộ binh lên tuyến đầu đâu.

thangmh

Xe tăng
Bịa đặt trắng trợn luôn cụ ạ.
Quá nguy hiểm.
Đưa 200 tỷ đô ma túy vào Mỹ một năm.
Cả nước Mỹ chơi ma túy Afghanistan, từ Obama trở xuống.
Nguồn cung dồi dào thế không biết nó có rẻ đi không.
Có thể cụ ko biết nhưng thực tế năm 2005 thì Văn phòng Liên hợp quốc về Mai thuý và tội phạm đã ước lượng thị trường ma tuý và cần sa tầm 320 tỏi usd, đó là từ 2003:

Mà cụ biết là chủ yếu mai thuý thì chỉ có Áp gàn và Trung Mỹ cung cấp và Áp gàn thậm chí còn cho sản lượng vượt xa bọn Trung Mỹ nữa. Em đoán cụ kia chia đôi thì ra con số đó, chứ số đó có ai công khai mà biết được :D . Dĩ nhiên hàng từ Áp gàn đi nhiều nơi cả Âu và Mỹ, theo wiki thì thị trường chủ yếu của Áp gàn là EU

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
cách làm của chính phủ kabul và mỹ không ổn, đáng lẽ cần học hỏi việt nam. Giải phóng tỉnh nào phải thành lập chính quyền nhân dân ở tỉnh đó và tổ chức chặt chẽ! Cách làm của mình năm xưa thật giỏi! Chiếm đến đâu xây đến đấy! Xóa bỏ tàn dư của địch!
Muốn thế phải xoá bỏ địa chủ, chúa đất kiểu vua Mèo, mà thế thì sai với lý thuyết quyền tư hữu là tối thượng của Mỳ, vì thế từ Mê hì cô cạnh nách đến Áp gà xa xôi, các nhóm phỉ và chúa đất cứ thế trường tồn.

dongxanh

Xe buýt
Giờ em mới biết ngoài rồ Mỹ , rồ Nga , rồ Tung của còn có rồ mới là rồ Taliban .))
em fun tí ;))
quan điểm của em là chính trị là bẩn thỉu , quốc gia nào cũng có triết lý tôn chỉ của mình làm sao cho đạt được lợi ích quốc gia mà thôi .
Nhiều cụ chửi TQ ko tiếc lời trong khi nếu ko có giao thương với họ mình khốn khó , nhiều cụ xỉ vả Mỹ ko ra gì trong khi họ đang tặng mình Vaccine covid đồng thời mình cũng thúc đẩy để đc mua nhanh Vaccine của họ. Diễn biến thế giới có sự vận động của nó và ae ta ngồi phòng mát cào phím mà thôi . Truyền tải thông tin và còm vui vẻ tán phet với nhau cho vui chứ hằn học với nhau liệu có thay đổi đc gì phỏng ạ :D
Thường giống nhau trong tư tưởng thì có sự đồng cảm sâu sắc :)

TONGIA

Xe lừa
Thấy nhiều cụ tranh luận mà thì thoảng bí từ lại bỏ bóng đá người.

Thế giới quan hạn chế mà bảo thủ thì không hiểu được cái lý của người khác đâu.
Mà không hiểu được thì nên chém vui vẻ hoặc ít nhất là lờ đi. Đừng dùng thủ đoạn bỏ bóng dá người, quy chụp chủ quan.
Đọc mất hay.

Donald S Trump

Xe buýt
Cụ đừng nhồi sọ em nữa
Em sợ lắm
Dân Mỹ ngu thật mà sao dân vẫn giầu, nước vẫn mạnh nhất thế giới.
Sợ cụ quá
Cái giàu của dân Mỹ là do cụ bị nhồi sọ thôi, vẫn nhiều người Mỹ sống nghèo khổ , thậm chí cả ở trong tù.

Rất nhiều người Việt Nam nghĩ như cụ và họ rời bỏ quê hương để mong giàu sang. Nhưng khi sang Mỹ họ đều vỡ mộng hết

Donald S Trump

Xe buýt

Donald S Trump

Xe buýt
Đọc chả có cái dòng miẹ nào nói là của bọn Mẽo nó thu được hay là của bọn Taliban nó thu, bài viết thì tận năm 2008, thích đánh tráo khái niệm à... :))
Thì tôi đã nói truyền thông nó định hướng nhồi sọ mọi người mà. Chỉ cần nhìn cái giá mà chúng nó trả cho người trồng thuốc phiện thì đủ hiểu lợi nhuận kếch sù từ buôn thuốc phiện rơi vào tay ai

52$/kg thuốc phiện , một cái giá bèo bọt như thế mà vẫn có thằng lấy ra khoe khoang dc =))

Nhị_Lạng_Đinh

[Tịch thu bằng lái]
Cái giàu của dân Mỹ là do cụ bị nhồi sọ thôi, vẫn nhiều người Mỹ sống nghèo khổ , thậm chí cả ở trong tù.

Rất nhiều người Việt Nam nghĩ như cụ và họ rời bỏ quê hương để mong giàu sang. Nhưng khi sang Mỹ họ đều vỡ mộng hết
Cụ để yên cho người ta Mơ Giấc Mơ Mỹ đi.
Cụ là quân phá đám :D

Trạng thái
Thớt đang đóng