[Funland] Ngày 01/07/2021 người lính Mỹ cuối cùng rời khỏi và tình hình đất nước Afghanistan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Camontinhyeu

Xe điện
Em hỏi ngu tý: Taliban thành lập quốc gia xong không biết có xây tượng thờ Biladen ko nhỉ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ so Đông Đức với Bắc TT thì phải so ở thời điểm vẫn còn HT các nước XHCN chứ, lúc đó thì BTT vẫn còn ngon lắm, như vậy chứng tỏ yếu tổ phẩm chất dân tộc vẫn đúng. Chứ còn xét đến BTT bây giờ, 1 nước bị cô lập 30 năm thì phẩm chất giời cũng chẳng lại được.
Tố chất con người BTT tốt đấy. K bao vây cấm vận thì chắc nó cũng lên đc ngang cỡ Ukraina, Tiệp Khắc đấy. Tuyền công nghiệp nặng, xây dựng công trình to.
Bán pháo cho các nước thế giới thứ ba cũng đủ ăn.

Donald S Trump

Xe buýt
Lúc này còn sóng gió,em ko nghi TQ vội nhảy vào kinh tế đâu cụ. Có chậm chân cũng chẳng mất gì.ngồi xem đã chứ. Và với Mỹ nữa.họ ko xơi đc thì cũng chẳng để yên cho ông xơi tái thiêt đâu. Miếng Sirya ngon thế mà có thàng nào dám vào tái thiết đâu.
Lúc này Taliban sao đu dây đc trong cuộc đối đầu : Iran_ Arap+UEA, Iran_Mỹ, Paskistan_Ấn độ.
Xểnh ra là lại bị tẩn ngay thôi.
Các đời tổng thống Mỹ đa phần toàn là những kẻ thực dân ăn cướp có kẻ nào có đầu óc làm ăn đâu.

Afghanistan là một nơi tuyệt hảo để làm ăn cho TQ,

- Đường ống dẫn dầu và khí đốt từ Iran
- Khoáng sản dồi dào
- Lao động rẻ tiền

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em hỏi ngu tý: Taliban thành lập quốc gia xong không biết có xây tượng thờ Biladen ko nhỉ?
Al Queda và Taliban hoàn toàn khác biệt. Chỉ là thân nhau tí thôi. Mẽo ra đk Taliban giao nộp Bin Laden nên hiểu là kiếm cớ. K thể giao 1 thằng k thuộc tổ chức của mình. Chẳng nhẽ 2 tổ chức phải cầm súng tiêu diệt nhau để bắt cho Mẽo.

itgp2

[Tịch thu bằng lái]
Mình không nhìn những thứ âm mưu xa xôi của các cường quốc, chỉ mong là người dân Afgha được sống đỡ khổ cực hơn. Nhất là trẻ con phải được lớn lên trong yên bình, có ăn, có mặc, và được học hành tử tế.

Những nước đã từng chống Mỹ, tốt nhất là nên nhìn gương của Việt Nam về việc hòa giải với Mỹ như thế nào mà làm theo.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cần méo gì đàm phán để Taliban giữ trật tự. Hai sư đó rút lui mà có mệnh hệ gì thì Taliban chịu hoàn toàn trách nhiệm nhé, khi đó cón ăn bom hột nhơn thì cũng đừng có trách sao Mỹ nó xuống tay tàn ác.
Khéo lại rụng như MH17 rồi cãi nhau mấy năm chưa rõ ai bắn.
Nó k chơi kiểu hên xui như vậy đâu

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Taliban đã tuyên bố chống lại Al Qeda và IS. Cũng tuyên bố ko được sử dụng lãnh thổ Afghan để tấn công nước khác, lính ko được vào nhà dân ở Kabul hôi của, ân xá cho toàn bộ viên chức nhà nước cũ mời đi làm lại,

Ko biết mấy hôm nữa có bắt "cải huấn" ko? :) Mỹ có bỏ qua nỗi nhục mà chìa tay với Afghan, ko cấm vận ko, duy trì viện trợ nhân đạo ko? Case Afghan này thú vị cho những người thích tìm hiểu lịch sử ... VN.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
3. T[/QUOTE]
Thực ra TQ nó cũng đang đầu tư ở Afghanistan mà cụ, khai khoáng và hạ tầng họ cũng có doanh nghiệp đầu tư, vừa rồi ĐSQ TQ phát đi thông điệp cho thấy họ cực kỳ bình tĩnh và rất hiểu tình hình, đó là minh chứng cho việc họ đã kế hoạch sau sự thoả thuận với Taliban, sự kiện Taliban sau khi vào Kabul sắp xếp quân bảo vệ vòng ngoài ĐSQ của TQ và Nga đã cho thấy Taliban rất cẩn thận và tôn trọng đối tác trong mối quan hệ mới này. Iran em nghĩ tầm ảnh hưởng chưa thật sự lớn, khối Arap thì vẫn phần lớn nghiêng Mỹ, Pakistan thì sẽ cùng phe với TQ trong chuyện này nên sẽ không có mấy động thái. Hơn nữa, nếu Afghanistan loạn nữa, khủng hoảng tị nạn sẽ là áp lực nhãn tiền với các nước xung quanh, nên nhiều nước sẽ không thể húng lên mà làm liều được cụ ạ.
Vâng. Em nghĩ Taliban đã đc xác nhận về ủng hộ ngoại giao từ TQ thôi.cái đó có thể âm thầm hay ra mặt đc. Sắp tới là tiếp quản ghế ở LHQ là biết ngay thôi. Đầu tư Kinh tế của TQ vào chưa đáng bao nhiêu đâu. Thực tế so với họ ngấm ngầm đổ vũ khí vào thông qua Paskistan .em nghĩ cũng chỉ là : Đấy chú thấy ko anh đầu từ hợp tác rồi đấy, cho anh giữ chỗ thôi.
Afga còn phức tạp lắm. Thời gian còn dài.các anh Đại đang ngồi hóng xem thế nào.
Còn đối đầu Arap _Iran, Ấn_Pakistan...Taliban là dũng sỹ tiên phong mà.có dứt ra đc ko nưa.

dongxanh

Xe buýt
Phụ nữ Kabul vẫn đi học
Thậm chí cả gan đi phỏng vấn Taliban trên truyền hình

Mấy ông tuyên giáo mẽo đâu rồi nhỉ

View attachment 6447776
View attachment 6447777
View attachment 6447778
Này thì giải phóng bởi Taliban

meotamthe

Xe cút kít
Vâng. Em nghĩ Taliban đã đc xác nhận về ủng hộ ngoại giao từ TQ thôi.cái đó có thể âm thầm hay ra mặt đc. Sắp tới là tiếp quản ghế ở LHQ là biết ngay thôi. Đầu tư Kinh tế của TQ vào chưa đáng bao nhiêu đâu. Thực tế so với họ ngấm ngầm đổ vũ khí vào thông qua Paskistan .em nghĩ cũng chỉ là : Đấy chú thấy ko anh đầu từ hợp tác rồi đấy, cho anh giữ chỗ thôi.
Afga còn phức tạp lắm. Thời gian còn dài.các anh Đại đang ngồi hóng xem thế nào.
Còn đối đầu Arap _Iran, Ấn_Pakistan...Taliban là dũng sỹ tiên phong mà.có dứt ra đc ko nưa.
[/QUOTE]

Bàn cờ chính trị thế giới, nhiều quân cờ ẩn không ra mặt cụ ơi, cụ vẫn nghĩ Taliban như ngày xưa thì không ổn rồi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình không nhìn những thứ âm mưu xa xôi của các cường quốc, chỉ mong là người dân Afgha được sống đỡ khổ cực hơn. Nhất là trẻ con phải được lớn lên trong yên bình, có ăn, có mặc, và được học hành tử tế.

Những nước đã từng chống Mỹ, tốt nhất là nên nhìn gương của Việt Nam về việc hòa giải với Mỹ như thế nào mà làm theo.
Chính Afghan cho Al Qaeda trú làm bàn đạp tấn công khủng bố thế giới thì mới gây ra cuộc chiến 20 năm thôi. Kêu ca giề tự anh rước họa vào nhà. Mỹ tấn công ko có gì sai cả, chỉ sai là ở lại quá lâu bơm sữa cho 1 quân đội chính phủ quá yếu.

Dù bây giờ Taliban nói chống Al Qaeda, nhưng Al Qaeda vẫn có mặt ở nhiều nơi trên đất Afghan, để xem thực tế Taliban chống khủng bố toàn cầu thế nào - chứ nói miệng thì chưa ăn thua.

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Bàn cờ chính trị thế giới, nhiều quân cờ ẩn không ra mặt cụ ơi, cụ vẫn nghĩ Taliban như ngày xưa thì không ổn rồi.
[/QUOTE]
Em nghĩ Taliban sẽ khác chứ.hy vọng ngon cho dân đỡ khổ. Cái chính là nó nghèo quá ,nó lệ thuộc quá lớn vào các anh Đại ko có gì trong tay cả.có chịu đc sức ép hay ko.cụ cũng thấy phần lớn các chính quyền mới rất dễ đi lệch đường và sau vài năm là đổ.

Chính Afghan cho Al Qaeda trú làm bàn đạp tấn công khủng bố thế giới thì mới gây ra cuộc chiến 20 năm thôi. Kêu ca giề. Mỹ tấn công ko có gì sai cả, chỉ sai là ở lại quá lâu bơm sữa cho 1 quân đội chính phủ quá yếu.

Dù bây giờ Taliban nói chống Al Qaeda, nhưng Al Qaeda vẫn có mặt ở nhiều nơi trên đất Afghan, để xem thực tế Taliban chống khủng bố toàn cầu thế nào - chứ nói miệng thì chưa ăn thua.
20 năm can thiệp ở Afghanistan Mỹ chả thiệt hại gì mấy. Có hơn 2000 mạng trong 20 năm. Trung bình 100 lính chết một năm.
Đổi lại thì kinh nghiệm chiến đấu của quân đội Mỹ bây giờ là số 1.
Thử nghiệm đủ loại vũ khí.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Taliban nó vừa tuyên bố đấy thây cụ, mà nó nói đại ý giống các cụ nhà mình ngày xưa phết.
Nó ý nói: Hiện giờ AF không còn kẻ thủ, Taliban hay AF muốn làm bạn với tất cả các nước, không muốn làm kẻ thù của ai. Câu truyện giống ta gần 50 năm trước thôi, rồi một thời gian sau công nhận nó.
Còn về kinh tế thì chắc vẫn loanh quan thuốc phiện với dầu mỏ thôi chứ làm ăn gì, ăn cấm vận với nhân quyền là chắc cốp. Đợi 20 năm sau ngoan thì anh mẽo nối lại đàm phán dỡ cấm vận. Rồi 30-40 năm sau lại làm bạn cười nói vui vẻ.
Cũng chưa biết cụ ạ. Cu Bốn mãi có đc dỡ cấm vận đâu. Mà Cu Bốn kể re hình ảnh quốc tế rất tốt. Chắc Mẽo dỡ cấm vận sợ anh xuất khẩu CM sang Mỹ Latinh.
Ápga mà phát triển nó cũng sẽ khiến Hồi giáo noi gương.
Do đó chọc ngoáy, tài trợ cho các tổ chức đối lập đẩy vào 1 cuộc nội chiến. Bên ngoài thì Media, các tổ chức quốc tế gây sức ép.
Chặng đường của Áp gà gian nan lắm. Vì địa chính trị đã phức tạp lại thêm tôn giáo, sắc tộc nữa.
Được cái khi đã cùng khổ rồi thì sự thay đổi nào cũng đáng mong đợi.

@xichlo@

Xe điện
Taliban giờ mà tuyên bố đảm bảo an ninh cho cả Đsq Mỳ nữa thì buồn cười nhỉ? Ko bắt rút quân nữa thì Việt vị hết cả nút

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Các đời tổng thống Mỹ đa phần toàn là những kẻ thực dân ăn cướp có kẻ nào có đầu óc làm ăn đâu.

Afghanistan là một nơi tuyệt hảo để làm ăn cho TQ,

- Đường ống dẫn dầu và khí đốt từ Iran
- Khoáng sản dồi dào
- Lao động rẻ tiền
Vâng.những điều cụ chỉ ra rất đúng. Nhưng nó là trái còn xanh lắm.chưa chín. Chưa thò tay hái để xơi đc.

dongxanh

Xe buýt
20 năm can thiệp ở Afghanistan Mỹ chả thiệt hại gì mấy. Có hơn 2000 mạng trong 20 năm. Trung bình 100 lính chết một năm.
Đổi lại thì kinh nghiệm chiến đấu của quân đội Mỹ bây giờ là số 1.
Thử nghiệm đủ loại vũ khí.
Bọn em đóng thuế 2000 tỉ đô gần hai mươi năm nay, méo cả mặt đấy cụ ơi :))

Bọn em đóng thuế 2000 tỉ đô gần hai mươi năm nay, méo cả mặt đấy cụ ơi :))
2000 tỷ, tức là 100 tỷ một năm.
Riêng tiền lương, xăng dầu máy bay, xe tăng, đạn dược đã mất vài chục tỷ rồi cụ ạ.
Vẫn về túi người Mỹ, rồi người Mỹ lại đóng thuế cho chính phủ Mỹ.

doctor103

Xe điện
Bin laden có phải thủ lĩnh taliban đâu mà dựng tượng làm gì?

Này thì giải phóng bởi Taliban
Tin từ ngày 13/8, trong họp báo 17/8 thì taliban hứa hẹn sẽ có thay đổi, thực tế ra sao thì chờ xem thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng