Ngạt mũi quanh năm có cụ nào giúp em với !!

tuannbb

Xe điện
Gấu nhà em bị lệch/ vẹo vách ngăn mũi, viêm xoang dị ứng khá khó chịu, mỗi khi bị là soi đèn thấy đỏ tấy, kẹt và tắc dịch rất lâu, gấu em còn bị HA thấp nên rất mệt (gấu em SN 1976)
Sau khi dùng đủ các loại thuốc dân gian, gia truyền đến kháng sinh và xịt co mạch vẫn chỉ giải quyết cái ngọn là cắt cơn tức thời; nhà em được đứa em chia sẻ và hướng dẫn dùng 1 đợt enzymes giúp đào thải dịch, sau đó giúp tăng miễn dịch và chống viêm trở lại, giờ mọi thứ cân bằng khá ổn - kết hợp đi bộ/ chạy bộ trên máy chừng 30 - 50 phút mỗi ngày ngon lành. (trước dị ứng cả nước quả ngâm đường lên men, mà giờ đả 5-7 chén rượu khi có khách).
Cụ cần trao đổi thêm thì add zalo em 0985.94-7188
em cũng bị lệch vách ngăn mũi như gấu nhà mợ, đợt đi khám bác sỹ bảo phải mổ, sau ngày nào em lấy tay ấn vào bên vách ngăn bị lệch, khi ngủ thì trước kia bị ngạt phải nằm nghiêng bên vách lệch xuống dưới giờ em nằm nghiêng chiều ngược lại, em thử 2 tháng nay thấy đỡ hơn, mũi thông hơn mợ ạ. Mợ bảo gấu thử xem!

H.U.Y

Xe điện
Từ lúc choai choai đến tầm gần 30 tuổi em cũng bị dị ứng, nhất là vào mùa đông, mũi chày dòng dòng, khó chịu vô cùng. Rồi có lần em bị ngộ độc thực phẩm phải đi cấp cứu, em được tiêm 2 mũi chống dị ứng, kể từ sau lần đó gần như em không bị nữa (nay em hơn 4 chục rồi)

Đầu Đinh Q3

Xe đạp
Hồi còn sinh viên em cũng hay bị như cụ. Có gặp bác sĩ cũng bảo về chịu khó tập thể dục, đi bơi... Mà lúc đó e lười nên chả để ý, lúc bị nặng mũi nghẹt hẳn hai bên, không dùng thuốc xịt là không thở được, nửa đêm đang ngủ cũng phải dậy xịt. Sau đó e có chuyến đạp xe xuyên việt gần 1 tháng, vận động cả ngày người cháy đen thui, thì tự nhiên hết hẳn. Giờ e duy trì thể dục hàng ngày không thấy bị lại.

Binhtam99

Xe hơi
Bác chủ và các bác khác có bị ngạt mũi đêm ngủ nằm điều hòa hay kể cả ban ngày cũng đừng mặc áo may ô hay cởi trần. Đã vào phòng có mở máy lạnh các bác phải mặc cộc tay nhé, ko dc hở cái bắp mà bác sĩ người ta tiêm hay chích vacxin. Chỗ đó bị lạnh thì các bác hắt hơi, ngạt mũi là rất hiển nhiên (dù bụng, lưng cac bác vẫn nóng). Kinh nghiệm mấy ông anh em đó.

lamhit

Xe máy
Hồi học sinh, sinh viên em cũng bị ngạt mũi kinh niên , nhỏ thuốc 3-4 tiếng 1 lần suốt mùa lạnh, gần 6 năm liên. Sau đó em có làm thế này thì khỏi hẳn đến tận bây giờ (hơn 20 năm rồi):

- Uống cảm xuyên hương + dexamethazone liên tục 3 tuần.
- Tập thể thao thường xuyên, nhất là chạy bộ cỡ 30p/ngày.

Các cụ tham khảo thử xem.

Bminh

Xe tải
Hic,
em ở Hà Nội, bị viêm mũi dị ứng hơn chục năm, ngạt mũi quanh năm không kể mùa nào.

Bt không dịch lúc nào chán đời quá em lại đi du lịch, đi biển hoặc đi Nhật Hàn Châu Âu chơi.. thì sang đó cái là mũi em thông thoáng luôn.

Nhưng covid làm lâu rồi không đi được đâu, bức bí quá, ngày nào cũng xịt aladka (corticoid), rồi sau chuyển qua nazal nhật (oxymetazolin). Nhưng em biết mấy thuốc đấy xịt hàng ngày rất có hại, đang muốn tìm cách nào khác để hết ngạt mà không được.

Em đã thử các cách sau ạ:
- Nhỏ hoa ngũ sắc
- Xông mũi vs nước lá lốt, tói, gừng
- Rửa mũi hàng ngày bằng nước muối sinh lý 0,9%
- Mua máy hút mũi về tự hút dịch sau khi rửa sạch

à em chú thích là mũi em khi rửa, xì ra thì dịch trắng, ko có dịch vàng hay dịch xanh, mà ko hiểu sao cứ ngạt, lần lượt từng bên, bên trái hết thì bên phải ngạt, bên phải hết thì bên trái ngạt, muốn hít thở thông thoáng chỉ có cách xịt thuốc như trên...

Em search diễn đàn thấy có cụ sauken hay giúp các cụ trên diễn đàn món này, mà cụ sauken không còn nữa rồi, nên em post bài mới xem năm 2021 rồi có phương pháp gì mới không các cụ giới thiệu giúp em.

À sẽ có nhiều cụ bảo em có bệnh vào viện khám đi đừng đi hỏi lung tung, thì em xin thưa trước là em khám hết các bệnh viện xịn, bác sỹ giỏi hàng đầu rồi đều nói là viêm mũi dị ứng không chữa được, muốn chữa hẳn thì di cư.... nên em post bài lên đây không phải để hỏi chữa khỏi hẳn mà em chỉ hỏi xem có cách nào giúp thông mũi mà không phải xịt thuốc hàng ngày (corticoid / oxymetazolin) không thôi ạ, hoặc có cái thuốc nào mà xịt được hàng ngày không hại mà thông được mũi thì các cụ giới thiệu cho em đỡ khổ :(

À có cụ sẽ nói em xem lại môi trường nhà cửa thì em công nhận hà nội ô nhiễm thật nhưng nhà em có dùng máy lọc không khí, bù ẩm, vợ con khỏe re không biết ốm là gì mỗi mình em khốn khổ :(

Em cám ơn các cụ !!
Em có thể giúp được cụ vụ này đấy

Binhtam99

Xe hơi
Hồi học sinh, sinh viên em cũng bị ngạt mũi kinh niên , nhỏ thuốc 3-4 tiếng 1 lần suốt mùa lạnh, gần 6 năm liên. Sau đó em có làm thế này thì khỏi hẳn đến tận bây giờ (hơn 20 năm rồi):

- Uống cảm xuyên hương + dexamethazone liên tục 3 tuần.
- Tập thể thao thường xuyên, nhất là chạy bộ cỡ 30p/ngày.

Các cụ tham khảo thử xem.
Dexa.. là corticoid, là thuốc kê đơn ko uống kéo dài 3 tuần như bác bảo được đâu. Gây chảy máu xuất huyết dạ dày, phù, suy thận.. vv nếu dùng tùy tiện đó bác. Bác xúi dại vậy.
Nhiều thuốc nhỏ mắt, nhỏ mũi thành phần có Dêxamethason y bác sĩ cũng khuyên ko dc mua nhầm cho con cái hoặc bố mẹ già ko biết dùng bừa..

lamhit

Xe máy
Dexa.. là corticoid, là thuốc kê đơn ko uống kéo dài 3 tuần như bác bảo được đâu. Gây chảy máu xuất huyết dạ dày, phù, suy thận.. vv nếu dùng tùy tiện đó bác. Bác xúi dại vậy.
Nhiều thuốc nhỏ mắt, nhỏ mũi thành phần có Dêxamethason y bác sĩ cũng khuyên ko dc mua nhầm cho con cái hoặc bố mẹ già ko biết dùng bừa..
Em biết mà. Có điều em uống như vậy và khỏi. Thời đó chưa có cảnh báo như bât giờ

Dvh1368

Xe đạp
Bác tìm bv test dị ứng với các dị nguyên đi, medlatec test đuoc trên 60, bạch mai test đuoc nhiều hơn; may mắn tìm đuoc di nguyên thì loai tiếp xúc thì tốt cho bác; trước mắt bác kiếm máy lọc không khi có Hepa pm 2.5 ở phòng ngủ, phòng khách cũng đỡ. Xn dị nguyên ngay đi

kiennd86

Xe hơi
Nếu viêm mũi dị ứng thì khó lắm cụ ạ! Vì thường viêm mũi dị ứng thì chỉ cần dị ứng với cái gì đó là ngạt mũi ngay

Longttdv

Xe hơi
Hic,
em ở Hà Nội, bị viêm mũi dị ứng hơn chục năm, ngạt mũi quanh năm không kể mùa nào.

Bt không dịch lúc nào chán đời quá em lại đi du lịch, đi biển hoặc đi Nhật Hàn Châu Âu chơi.. thì sang đó cái là mũi em thông thoáng luôn.

Nhưng covid làm lâu rồi không đi được đâu, bức bí quá, ngày nào cũng xịt aladka (corticoid), rồi sau chuyển qua nazal nhật (oxymetazolin). Nhưng em biết mấy thuốc đấy xịt hàng ngày rất có hại, đang muốn tìm cách nào khác để hết ngạt mà không được.

- Nhỏ hoa ngũ sắc

à em chú thích là mũi em khi rửa, xì ra thì dịch trắng, ko có dịch vàng hay dịch xanh, mà ko hiểu sao cứ ngạt, lần lượt từng bên, bên trái hết thì bên phải ngạt, bên phải hết thì bên trái ngạt, muốn hít thở thông thoáng chỉ có cách xịt thuốc như trên...

Em search diễn đàn thấy có cụ sauken hay giúp các cụ trên diễn đàn món này, mà cụ sauken không còn nữa rồi, nên em post bài mới xem năm 2021 rồi có phương pháp gì mới không các cụ giới thiệu giúp em.

À sẽ có nhiều cụ bảo em có bệnh vào viện khám đi đừng đi hỏi lung tung, thì em xin thưa trước là em khám hết các bệnh viện xịn, bác sỹ giỏi hàng đầu rồi đều nói là viêm mũi dị ứng không chữa được, muốn chữa hẳn thì di cư.... nên em post bài lên đây không phải để hỏi chữa khỏi hẳn mà em chỉ hỏi xem có cách nào giúp thông mũi mà không phải xịt thuốc hàng ngày (corticoid / oxymetazolin) không thôi ạ, hoặc có cái thuốc nào mà xịt được hàng ngày không hại mà thông được mũi thì các cụ giới thiệu cho em đỡ khổ :(

À có cụ sẽ nói em xem lại môi trường nhà cửa thì em công nhận hà nội ô nhiễm thật nhưng nhà em có dùng máy lọc không khí, bù ẩm, vợ con khỏe re không biết ốm là gì mỗi mình em khốn khổ :(

Em cám ơn các cụ !!
Cụ dạo này đỡ bị viêm mũi chưa, cụ dùng máy hút dịch mũi sau khi rửa mũi bằng nước muối thấy có hiệu quả hơn không ?

nguyenlongthe

Xe tăng
Hic,

- Nhỏ hoa ngũ sắc

Em cám ơn các cụ !!
Hôm này mới đọc bài của cụ khó nhưng vẫn có cách cụ alo 0987520004 sẽ giúp cụ hết kiếp nạn này