[Thảo luận] Ngang xe thì đèn vàng - xử lý làm sao đây

MinhKhoi2007

Xe tăng
Thưa các bác, hôm qua em đi Hạ Long về đến đoạn gần Uông bí đến ngã tư thấy đèn xanh nên vẫn đi nhưng xe lướt ngang qua thì thấy đèn vàng. Lúc đó em vẫn đi tiếp thì một xxx vẫy vào bắt lỗi vượt đèn đỏ, em cãi là đi ngang qua mới đèn vàng nên được quyền đi tiếp nhưng xxx nói là bánh sau xe chấm vạch thì đèn đỏ rồi nên vẫn bị lỗi. xxx nói thích thì ghi ý kiến vào biên bản là anh đi đúng nhưng chúng tôi cũng khẳng định là anh vượt đèn đỏ. Cuối cùng phải gọi điện thoại nhờ can thiệp mới đi được. Chẳng nhẽ trong trường hợp như thế, chẳng có cái gì để chứng minh thì xxx luôn đúng à ?

Game Over

Xe điện
thì toi...căn làm sao di qua mà vẫn xanh cho lành...nếu không cứ dừng lại đợi tí!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cho tôi hỏi thế này:
1. Mình đi sai hoàn toàn (đèn đỏ), nhưng cứ cãi bừa là Xanh hay Vàng+Xanh, thì sao??
2. Mình đi đúng, nhưng đến lượt các cán bộ công quyền nói là mình dính đèn đỏ, thì sao?????

Cái này, tôi cho là mập mờ.
VW./.

sengoku

Xe hơi
Thầy em dạy là khi bánh sau trên vạch mà đèn vàng thì vẫn đúng luật, ra đường cứ thế mà đi.

Chỉnh sửa cuối:

ththang

Xe lăn
Em thường canh khoảng 3s mà chưa qua cách đèn khoảng 5m thì thôi dừng lại chờ block sau vậy. Còn nếu cực chẳng đã đến đèn vàng mà ngang xe thì đương nhiên phải đi rồi.

Bởi vì đèn vàng là không đi không đứng có nghĩa chưa qua thì dừng lại còn qua rồi thì đi tiếp.

Furious

Xe điện
Nhiều xxx nói thế này khi bắt xe trong tình huống nhạy cảm: Anh thích kiện tới đâu thì kiện, tôi đã bảo anh vượt đèn đỏ là anh vượt...
Đèn vàng theo em hiểu thì có chức năng như sau:
Chú ý dừng lại! Hoặc: Chú ý, chuẩn bị đi!
A) Nếu đèn vàng bật lên sau đèn xanh thì báo hiệu "chú ý, dừng lại", vì tiếp đó đèn đỏ sẽ sáng.
Trong trường hợp này:
- Xe cộ phải dừng lại trước hàng đanh thứ nhất của ngã tư, trừ những xe đã vượt qua hàng đanh thứ nhất khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.
- Người đi bộ phải dừng lại trên hè phố, trừ những người đã bước xuống lòng đường khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.

Có lẽ cụ nên lắp thêm cái X-Driven cho nó có chứng cớ.

DON COI

Xe tải
Cụ cãi bình thường.
1- Nếu đúng là cụ cố tình vượt đèn đỏ thì nộp phạt tự nguyện k cãi (Mình làm thì mình phải chịu phải k các cụ?)
2- Đang đi đèn vẫn xanh vào ngang thấy vàng, cứ đi tiếp, bắt thì cãi bình thường vì mình đúng luật, cùn lên thì bắt đưa bằng chứng đâu anh bảo tôi vượt đèn đỏ, phải có ảnh hoặc clip nhé, nếu k có thì anh vu khống cho tôi,, bắt vô cớ ... loằng ngoằng là nó chịu. Nhưng cụ k được đưa giấy tờ nhé, nếu k là cụ theo nó ốm đấy.
3- Thứ 3 cụ đứng cạnh chỗ chúng nó xử lý (nếu cụ rảnh thời gian) tay cầm máy dt cần thiết là chụp, nó đói ăn phải đuổi cụ đi ngay.

Chỉnh sửa cuối:

Chíck Bông

Xe buýt
Cái câu đo đỏ này, cụ nào mà mang sẵn máy ghi âm, ghi lại được thì xong luôn ạ.
Cụ làm cái ghế nhựa, ngồi đàng hoàng để xxx vái cụ nhé.
Nhiều xxx nói thế này khi bắt xe trong tình huống nhạy cảm: Anh thích kiện tới đâu thì kiện, tôi đã bảo anh vượt đèn đỏ là anh vượt...
Đèn vàng theo em hiểu thì có chức năng như sau:
Chú ý dừng lại! Hoặc: Chú ý, chuẩn bị đi!
A) Nếu đèn vàng bật lên sau đèn xanh thì báo hiệu "chú ý, dừng lại", vì tiếp đó đèn đỏ sẽ sáng.
Trong trường hợp này:
- Xe cộ phải dừng lại trước hàng đanh thứ nhất của ngã tư, trừ những xe đã vượt qua hàng đanh thứ nhất khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.
- Người đi bộ phải dừng lại trên hè phố, trừ những người đã bước xuống lòng đường khi đèn vàng vừa bật sáng, thì vẫn tiếp tục đi.

Có lẽ cụ nên lắp thêm cái X-Driven cho nó có chứng cớ.

tuyenvpt

Xe tăng
Đèn vàng để xe nào đã vào giao lộ được đi tiếp. tình huống này nhạy cảm nếu có camera hành trình thì cãi thoải mái.

Accent1110

Xe tăng
Thưa các bác, hôm qua em đi Hạ Long về đến đoạn gần Uông bí đến ngã tư thấy đèn xanh nên vẫn đi nhưng xe lướt ngang qua thì thấy đèn vàng. Lúc đó em vẫn đi tiếp thì một xxx vẫy vào bắt lỗi vượt đèn đỏ, em cãi là đi ngang qua mới đèn vàng nên được quyền đi tiếp nhưng xxx nói là bánh sau xe chấm vạch thì đèn đỏ rồi nên vẫn bị lỗi. xxx nói thích thì ghi ý kiến vào biên bản là anh đi đúng nhưng chúng tôi cũng khẳng định là anh vượt đèn đỏ. Cuối cùng phải gọi điện thoại nhờ can thiệp mới đi được. Chẳng nhẽ trong trường hợp như thế, chẳng có cái gì để chứng minh thì xxx luôn đúng à ?
Cụ mà dừng lại thì chắc chắn vẫn bị vịn, vì bánh trước của cụ đã đi qua vạch rồi.

blackhole

Xe máy
Thầy em dạy là khi bánh sau trên vạch mà đèn vàng thì vẫn đúng luật, ra đường cứ thế mà đi.
Thầy em lại dậy là khi bánh trước lăn qua vạch thì được đi tiếp. Đèn vàng vẫn chưa phải là lệnh dừng, mà là lệnh chuẩn bị dừng, chả biết thầy nói đúng hay sai, hi hi
Luật hình như ko có lỗi vượt đèn vàng mà chỉ có lỗi vượt đèn đỏ

LuckyCar

Xe container
Nếu đèn có đếm ngược thì phạt là đúng, nhưng thường đã đếm ngược thì không có đèn vàng.

Về nguyên tắc: nếu đèn vàng mà dừng an toàn được thì phải dừng, nếu không thể dừng được (hoặc có thể dừng được nhưng không an toàn) thì được đi. Như vậy theo ý kiến của em thì người lái xe chỉ căn được đầu xe với đèn vàng thôi và phải lấy cái đầu xe làm căn cứ chứ ai lấy cái mít xe là chuẩn được.

Tuy nhiên, về mặt thực tế cái đèn vàng ở mình rất nhậy cảm, toàn được hiểu là "đèn vàng rồi đi nhanh lên không thành đỏ mất", thế nên mới sinh ra vụ bắt vớ vẩn này của xxx. Tối qua em đèo gấu với F1 3 tuổi bằng xe máy, dừng đèn đỏ (đỏ hẳn hoi chứ không phải vàng), tý nữa thì bị 2 thằng thanh niên đâm vào vì nó nhìn thấy mình dừng rồi nhưng nó lại không nghĩ là xe bên cạnh em cũng dừng. Chuối.

ananhtung

Xe máy
Em nghĩ cụ cứ cãi bình thường, vì nếu xe đã qua vạch (kể cả 2 bánh trước) mà đèn mới vàng rồi đỏ có đỗ lại cũng vi phạm lỗi dừng đèn đỏ ko đúng qui định.

f40fd

Xe điện
Cái này là luật quốc tế rồi mà, bất kể bánh trước hay bánh sau nếu đã vượt qua vạch khi đèn vàng thì phải đi tiếp để không cản trở người đi bộ sắp sang đường, đèn vàng mà phải dừng ngay thì xe sau nó đâm vỡ *** à.

Nhưng nói cho nhanh là bác không thắng được thằng ko hiểu luật nhưng luôn nghĩ là mình ngồi lên luật đâu.

Pa Panh

Xe tải
Tôi cũng có lần dính cái quả đèn kiểu vàng kiểu này xuống cãi nhau với xxx là tôi ko vượt đèn đỏ , xin xỏ bảo thôi các anh linh động cho xong nó lại cho đi ,tất cả là tại nhiều xe quá tranh cướp đg nhau đi nên mới thế > Chán giao thông VN

_Black_Jack_

Xe buýt
Iem thấy thầy iem bẩu đèn vàng mà bánh xe chạm vạch rồi thì được đi tiếp ạ.@-).

tuanzs

Xe container
XXX Hay nhể
Bánh trước xe đã đè qua mà đèn mới chuyển vàng thì cứ đi tiếp - Luật rồi. Trường hợp này nếu dừng tức là anh đã cán vạch, phạt là không cãi được.

Kụ chủ chắc ít vào OF chứ không thì đời nào XXX dọa được =))

meo con

Xe đạp
Theo em hiểu thì khi đang đi, nếu đèn chuyển từ xanh sang vàng mà mình có thể dừng được xe một cách an toàn trước vạch dừng xe thì phải dừng, nếu xe đã ở gần vạch quá thì được đi tiếp. Ví dụ khi xe mình đang đi với tốc độ 50km/h, đèn xanh chuyển sang vàng khi xe cách vạch dừng khoảng 5 m thì có phanh cũng không kịp, hoặc sẽ bị xe sau ủn ra giữa ngã ba ngã tư luôn.
Tuy nhiên nếu đường đông, phía trước các xe chưa lưu thông qua ngã ba ngã tư thì các bác không nên đi vào kể cả có khoảng trống trước mặt. Ở chỗ em, nếu mình đi vào ngã tư đang đèn xanh, mà lại nằm lại giữa ngã ba ngã tư khi đèn bên kia đã xanh gây cản trở giao thông thì sẽ bị phạt.

MeogiaTL

Xe tải
cái này thì đúng là nhạy cảm, y chang như tình huống phạm lỗi trong bóng đá thổi penalty hay không đều được. Cháu vừa dính phát hôm qua, các anh ý cũng dằn mặt ngay theo kiểu lỗi vượt đèn đỏ, muốn kiện đến đâu thì kiện, 2 chiến sỹ đều nhìn thấy, trẻ con 3 tuổi cũng biết đèn vàng là phải chuẩn bị dừng lại bla blo. Cuối cùng thì các anh cũng trả lại giấy tờ cho cháu sau khi cháu nói nhõn một câu...

halfwheel

Xe tải
Theo em nói chung đến ngã rẽ là phải giảm tốc để dễ xử lý những tình huống bất ngờ mà đèn vàng khi xe nằm ngang vạch ngựa vằn là 1. Đèn vàng theo em nhớ chức năng của nó là "làm sạch" nút giao thông, hiểu nôm na là ông nào còn lớ rớ ở giữa ngã từ thì qua nốt cho sạch trước khi đèn đỏ và chức năng thông báo giảm tốc trước khi đèn chuyển sang đỏ.

Em cũng bị xxx ở Hàng Khay bắt phát thế này khi đi 2B rẽ trái từ Hàng Bài sang, tức điên với mấy thằng này nhưng mà đang vội việc, dại dột đưa nó cầm giấy tờ xe nên để nó ghi biên bản rồi đi nộp phạt cho gọn. Hôm ngồi nói chuyện với ông bạn hiểu về xxxGT thì nó bảo mấy thằng xxx ấy sai, bắt cho đủ khoán.