[Funland] Ngắm vân gỗ để thấy lại những tháng năm qua

TungThoc

Xe điện
Em xin phép khoe dốt tiếp ạ

Để làm được hai (hoặc nhiều) cái bằng kích thước nhau là cả một vấn đề lớn. Mãi mới luyện được chiêu tiện được hai món to dài giống hệt nhau

TungThoc

Xe điện
Và tiếp tục nâng dần tay nghề tiện gỗ lên dần dần, bắt đầu em thấy đường nét tiện của mình đã hoàn thiện và bị đi theo lối mòn, kiểu cách giống nhau, không sáng tạo...

TungThoc

Xe điện
Và em tiếp tục đột phá mới theo cách khác, tập làm chân đế tập làm miệng loe lá sen, sản phẩm gầy và thanh mảnh hơn

TungThoc

Xe điện
Người Nhật để thành một thợ thủ công chế tác gỗ, sứ, gốm, cơ khí, mỹ nghệ thường mất từ 7-10 năm, em mới tò te được hơn 1 năm, coi như... dạng vớ vẩn

TungThoc

Xe điện
Sản phẩm này đã có người muốn mua, ối giời chắc họ tính đốt lò để quay thịt lợn gà ngan vịt chăng?

redriver2918

Xe tải
Đẹp đó cụ, em cùng quê cụ mà tìm đỏ mắt chả có khúc gỗ nào họ vứt đi để xin. Từ hồi có mốt chơi lọ tiện này thì dân và thợ họ lùng và tận dụng gỗ ghê lắm, hoè na mít bàng sấu...cả gốc tới ngọn được tận dụng, cá biệt có thời gian thợ chuyên đi lùng gỗ mít, nhà nào có gốc mít to tuổi thọ cây đến cả trăm tuổi họ gạ mua bằng sạch, em thấy hoài quá. Cái này nếu có gỗ rồi thì công thợ tiện tính khoảng 5-6 trăm k/ met.

allmay

Xe tăng
Chủ thớt chắc kinh doanh, nhìn hàng giống thủy tùng nguồn ở Tây nguyên a :) chứ tiện chơi mà còn biết cả trét keo chỗ mục và nứt trước khi phủ PU là cũng kinh đấy ạ :)

TungThoc

Xe điện
Đẹp đó cụ, em cùng quê cụ mà tìm đỏ mắt chả có khúc gỗ nào họ vứt đi để xin. Từ hồi có mốt chơi lọ tiện này thì dân và thợ họ lùng và tận dụng gỗ ghê lắm, hoè na mít bàng sấu...cả gốc tới ngọn được tận dụng, cá biệt có thời gian thợ chuyên đi lùng gỗ mít, nhà nào có gốc mít to tuổi thọ cây đến cả trăm tuổi họ gạ mua bằng sạch, em thấy hoài quá. Cái này nếu có gỗ rồi thì công thợ tiện tính khoảng 5-6 trăm k/ met.
Em xơi cả cây chết về ấy chứ, cả xóm tưởng em bị hâm chập mạch

agrimeco

Xe lăn
Chủ thớt chắc kinh doanh, nhìn hàng giống thủy tùng nguồn ở Tây nguyên a :) chứ tiện chơi mà còn biết cả trét keo chỗ mục và nứt trước khi phủ PU là cũng kinh đấy ạ :)
Em cũng nghĩ cụ thớt kdcn rồi, cơ mà khả năng là 1 loại gỗ NP giống thủy tùng, chứ ở TB nhặt đâu ra lắm thế:))

TungThoc

Xe điện
Em chơi thôi, bán chác gì đâu, tiện gỗ mà không mua keo A-B hai thành phần trộn mùn cưa để trát bù vào chõi lõm nứt thì chỉ có vứt hết sạch gỗ đi ạ.
Hề hề, cụ đoán sai tên gỗ rồi, gỗ này không phải thủ tùng nhé, em cũng ao ước có ngày được khúc thuỷ tùng tập tiện. Cây này gỗ tạp ấy mà

redriver2918

Xe tải
Chơi cái món này ko khác gì chộp ảnh, lúc đang quay nó lên vân hay có các vết sầu vết mực trong gỗ nó loang ra, nhiều lúc đẹp ngỡ ngàng.

TungThoc

Xe điện
Em cũng nghĩ cụ thớt kdcn rồi, cơ mà khả năng là 1 loại gỗ NP giống thủy tùng, chứ ở TB nhặt đâu ra lắm thế:))
Hớ hớ gỗ tạp chưa được xếp loại cụ ơi. Cụ không để ý đấy thoii, cây cảnh, cây công trình họ trồng thỉnh thoảng bị chết khô, mình lân la làm quen hỏi xin, hỏi mua. Em xin được lắm lúc bị vk chê là dở người, lên cơn.... chỉ nghịch dại rồi khổ tay chân chai sạn cứng khô

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Em cũng góp vui một chút với cụ, em cũng mê gỗ lắm mất bao nhiêu thời gian và công sức đồ vào đây. Thi thoảng lại lôi ra lau chùi và giáp lại cho thêm phần bóng bẩy. Phần lớn em cũng lăn lộn với nó từ lúc là cục gỗ thô giáp xù xì cho tới lúc ra thành phẩm. Có những tác phẩm như bức tranh khảm từ lúc mua tấm gỗ đến lúc ra thành phẩm em cũng mất 6-7 năm, mua về rồi bỏ kho chán chê rồi mới lên ý tưởng, nhờ làm khuôn tranh rồi đi tìm thợ khảm, nói chung mỗi sản phẩm là một câu truyện đi kèm rất vui và sinh động.
Còn hàng cụ chủ sáng tạo và tay nghề ngang như vậy là rất ok, thợ tiện họ cũng phải trả học phí chán chê mới thành nghề được, chúc cụ giữ được niềm đam mê.
Vâng cụ nói rất chuẩn, đến tuổi nhất định em năm nay 45t, cuộc sống không còn quay cuồng nữa, bắt đầu sâu lắng và tìm đến những cảm nhận sâu sắc êm đềm hơn

Chỉnh sửa cuối: