[Funland] Ngẫm, Tiền nhiều để làm gì

caisua

Xe lăn
Khi không biết cách và không có năng lực kiếm tiền người ta sẽ tự huyễn hoặc mình tiền nhiều để làm gì, nghèo nhưng an bình, chỉ cần thảnh thơi...
Những người biết kiếm tiền, đối với họ tiền là mục tiêu, là năng lượng...
Vậy mới có AQ chính truyện :)

caisua

Xe lăn
Nhưng cụ viết đúng chính tả giúp em trước đã là quý rồi. Kệ người ta đi cụ.
Viết như này mới đúng chính tả ạ
Nhưng cụ viết đúng chính tả giúp em trước đã, cũng là quý rồi

starsn

Xe điện
Tiền cứ thế chạy vào túi thì ai chả thích nhiều, có điều phải đổi bằng mạng sống thì chắc chắn là không đáng.

Nhà em nhiều lúc vất vả quá cũng muốn quăng.

Ca phê thôi

Xe tăng
Tiền nó đi với quyền, có tiền sẽ muốn có quyền, có quyền thì phải có tiền… thành cái vòng khủng khiếp cuốn con người vào. Có nhiều tiền thì ai cũng muốn thôi, tuy nhiên cái cách để có mới là quan trọng kiểu tự nhiên có tiền (sáng thức dậy có 1 cục cực to rơi vào đầu) và kiểu cầy ngày đêm để có tiền và kiểu lừa đảo, “ăn cướp” … Tóm lại là cái gì cũng có giá của nó, chấp nhận thì chơi hoặc “được chọn” thì chơi không thì thôi, nhiều khi không được chọn thì do đen thôi.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Em khẳng định em viết ko sai. Cụ viết sai vì thiếu dấu chấm cuối câu :))

Viết như cụ cũng là một cách viết, cụ ko sai về ngữ pháp. Tuy nhiên, nó còn câu "kệ người ta" ở đằng sau. Em viết thường sẽ ko đặt dấu phẩy ở câu trước, vì ý tứ nó có vẻ bị gãy vụn.

caisua

Xe lăn
Em khẳng định em viết ko sai. Cụ viết sai vì thiếu dấu chấm cuối câu :))

Viết như cụ cũng là một cách viết, cụ ko sai về ngữ pháp. Tuy nhiên, nó còn câu "kệ người ta" ở đằng sau. Em viết thường sẽ ko đặt dấu phẩy ở câu trước, vì ý tứ nó có vẻ bị gãy vụn.
Đặt dấu phảy vào vừa dễ đọc, vừa rõ nghĩa thì mới là đúng ạ. Họ còn tự đặt vào giúp cụ đây
Screenshot_20240412_070027_Samsung Internet.jpg

wildcat74

Xe điện
Vấn đề là tiền của ai? Nếu là của mình thật, kiếm hợp pháp thì tại sao không!

hưvô

Xe lăn

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Đặt dấu phảy vào vừa dễ đọc, vừa rõ nghĩa thì mới là đúng ạ. Họ còn tự đặt vào giúp cụ đây
Screenshot_20240412_070027_Samsung Internet.jpg
1. Chúng ta đang nói về tiếng Việt. Cụ đem tiếng Anh làm chuẩn để so sánh là chưa đúng.

2. Nếu không có câu sau thì đặt dấu phẩy như cụ là rất hợp lý. Em ko nói cụ đặt dấu phẩy vào đó là sai ngữ pháp. Viết như cụ cũng là một cách viết.
Tuy nhiên, nếu cụ trên muốn biểu đạt ngữ điệu mềm mại, thì quan điểm của em vẫn là ko nên đặt dấu phẩy thì hợp lý hơn.

hưvô

Xe lăn
Các thánh soi :P
Klq, trước em cũng có đôi lần sửa giúp chính tả thì lại bị nói mát mẻ là soi mói, vẫn đọc hiểu là được #-o

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Klq, trước em cũng có đôi lần sửa giúp chính tả thì lại bị nói mát mẻ là soi mói, vẫn đọc hiểu là được #-o
Lên OF thì tiền nhiều để làm gì, viết đúng chính tả mới là điều thiêng liêng, cao quý nhất! :P

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tiền nhiều làm được rất nhiều thứ
Không có tiền thì cũng không làm được nhiều thứ.
Thế nên có nhiều tiền vẫn tốt hơn là không có tiền.

caisua

Xe lăn
Klq, trước em cũng có đôi lần sửa giúp chính tả thì lại bị nói mát mẻ là soi mói, vẫn đọc hiểu là được; nên thôi kệ #-o
Chắc mấy ông chuyên làm văn bản nên ngứa mắt thôi, kệ cũng đúng ạ.
Viết cho 10 người đọc thì ko khó nhưng 100 người đã phải khác rồi, mà OF tưng đấy con người thì càng nên cẩn thận hơn để mọi người đều hiểu theo đúng cách mình muốn diễn đạt. Em sợ nhất phải viết quy định áp dụng cho 1000 người trở lên, nắn từng chữ từng dấu từng cái xuống dòng

Grandtouring

Xe điện
Bản chất con người là luôn vơ cái lợi về cho mình (gọi là ích kỷ). Để có lợi thì phải có quyền, mà để có quyền thì phải mang cái lợi đi cho người khác (hối lộ). Thế là xuất hiện vòng quay lợi - quyền - lợi. Luật pháp sinh ra, nói cho cùng, cũng là để kìm hãm cái tính ích kỷ cố hữu của con người (chứ không bao giờ xóa bỏ được, vì nó là bản chất cố hữu của loài người).

quy la tien

Xe điện
Em thì nghĩ ít khi đặt NHƯNG lên đầu câu.
Cuối câu thì nên có dấu chấm (.).
Fun tý thôi; có vẻ nhiều bác hiểu chưa hết ý chủ thớt : ý chủ thớt không phải không muốn nhiều tiền hay không phải không hiểu quyền lực của tiền, mà là tiền CHÍNH ĐÁNG cơ, tỷ như thằng K nếu trả mịa nó 35 tỷ cho vợ chồng ANH ĐƯỚC thì đâu phải tù tội, ngồi rung đùi tiêu tiền và rao giảng đạo đức ấy chứ. Con mụ NHÀN cũng thế, thừa biết chả ai dại mà đưa cả trăm tỷ cho mình trong một vụ thanh tra cả..
Không biết em nghĩ vậy đúng không!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
2 câu này khác nhau nhiều nhé.
Câu của cụ caisua đã thêm từ "cũng" vào nên phải đặt dấu phẩy sau từ đã.
Câu của cụ Sùng A Lềnh thì nếu có thêm dấu phải thì thêm vào sau từ trước chứ không phải để sau từ đã. Nếu để sau từ đã thì câu không có nghĩa. Thế nên câu của cụ Sùng A Lềnh không cần dấu phẩy vẫn đầy đủ nghĩa.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em cũng thế, e muốn mình sở hữu toàn bộ ô ép, lúc đó thì tháo bánh ông nào thì tháo ;))
cụ tham thế thì dễ bỉ tử hình, em chỉ cần sở hữu các mợ trên ô ép thôi để lúc đó thì tháo khoá quần mợ nào thì tháo

danleduc

Xe điện
Hôm nay xem tivi báo đài đưa tin vụ bà Trương Mỹ Lan bị kết án Tử Hình rồi nhiều thành viên liên quan bị tù chung thân , ngồi ăn cơm xem tivi với vợ con mà tự nhiên thấy suy nghĩ cái cuộc đời các bác ạ . Vâng thì tiền nhiều cũng thích thật đấy, ai chả thích nhiều tiền để làm đủ thứ trên đời, nhưng con người sinh ra có cộng đồng có xã hội và quy định của xã hội của luật pháp, nếu sức mình giỏi kiếm được nhiều thì tốt quá sướng quá cho gia đình . Nhưng nếu làm những cái điều trái pháp luật rồi nhiều tiền được mấy phút giây để rồi cái giá phải chả là cả cuộc đời . Cả người thân gia đình nữa chứ . Con người sinh ra giỏi lắm cũng được 80 cái mùa lá mít trừ đi khoảng 10 năm , 20 năm tuổi trẻ con, tuổi già thì còn lại là bao đâu . Nếu trời cho sức khỏe thì cứ nhẩn nha làm kiếm tiền thì cũng không đến nỗi nào lắm mà cái giá của vất vả chút là sáng ngủ dậy ngắm bình minh, chiều về làm cốc cafe cốc bia , còn trẻ khỏe thì ngủ với vợ hoặc xem Liverpool gặp Mancity . Dư dả thì có cái xe mà đi thi thoảng đi chơi cùng gia đình bạn bè . Vậy thôi là cũng không đến nỗi nào. Vậy tiền nhiều quá để làm gì rồi cái giá là cũng chả có gì . Các bác nhỉ .
Em lại hay ngẫm : làm gì để nhiều tiền trước đã.
Sau khi có nhiều tiền rồi thì em mới ngẫm : nhiều tiền để làm gì. :))

P/S: Trương Mỹ Lan, nếu xét ra cũng không / chưa nhiều tiền, vì lấy số nợ trừ đi số có thì vẫn ra 1 đống nợ to đùng....như thế là con nợ lớn rồi. Đâu phải người có nhiều tiền.
Chẳng qua cứ chi tiêu bừa bãi tiền chiếm dụng của người khác, khiến người ngoài nhìn vào tưởng nhiều tiền thôi. :))

Chỉnh sửa cuối: