Ngã 3 Đông Dương, Cực Đông, Cực Nam tổ quốc

tvdung

Xe điện
Em góp ít ảnh ngã 3 Đông Dương :D
Hoan nghênh cụ góp vui cùng em :)

Toàn cảnh cột mốc ngã 3, phía VN

Bạn Lào

Bạn Cam

Từ mốc nhìn xuống phía VN

phía Lào

phía Cam

Sau khi đã show hàng, chụp choẹt đủ kiểu, đủ các tư thế từ đứng, ngồi, nằm, bò, nhảy nhót, lộn tù và, ... bọn em chào mốc rồi đi xuống

Đường xuống

Nhìn từ trên xuống chỗ đậu xe và đường tuần tra biên giới

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes Star

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em may mắn được vào đến nơi buổi chiều và ngắm hoàng hôn ở cột mốc.
Tối về lạnh lạnh làm 1 nồi lẩu gà và chai rượu Amakong. Cảm giác thật sảng khoái.
Giờ nhìn lại ảnh vẫn cứ thòm thèm :(

tvdung

Xe điện
Em quay lại cửa khẩu, vào đây ngó nghiêng tí xem có gì hay không

Mua ít beer Lao trên đường, vừa đi vừa uống

ít nước đào

với đôi tông

Bò húc trước em rất ấn tượng với loại lọ thủy tinh nhỏ, nhưng giờ thấy loại khác to hơn thì phải, nên thôi, giữ lại hương vị trong trí nhớ nhiều khi vẫn khoái hơn :)

Cái siêu thị này trước thì bày bán kín hết mặt bằng, giờ chắc vắng khách nên chỉ còn có 1 góc

Em làm thêm 1 cái đèn pin Tàu loại dài khoảng 30cm vừa để soi đường, vừa làm cái tự vệ trên đường, 2 cái áo Thái (chả biết Thái xịn hay Thái Khựa) làm quà cho 2 nhóc rồi đi tiếp. Nói chung trên cửa khẩu này vẫn đìu hiu và buồn :(

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Em may mắn được vào đến nơi buổi chiều và ngắm hoàng hôn ở cột mốc.
Tối về lạnh lạnh làm 1 nồi lẩu gà và chai rượu Amakong. Cảm giác thật sảng khoái.
Giờ nhìn lại ảnh vẫn cứ thòm thèm :(
Bọn em cũng làm 1 nồi lẩu gà, dưng mà em chỉ uống bia cho dễ ngủ, chứ không dám uốn Amakong như cụ, đi với 2 nữ phụ xe mà uốn vào thì chết dở :))
Công nhận mùa này cái thời tiết trên đó thích thật, sáng thì nắng chang chang nhưng không có mồ hôi, gió lồng lộng cả ngày, tối thì se lạnh, ngồi làm nồi lẩu với hũ rượu ngồi đến nửa đêm thì còn gì bằng, đời chỉ sướng có thế :))

drmeo

Xe hơi
e kê viên gạch hóng chuyến đi của cụ chủ :D

Audioto

Xe tăng
Đến đây là hết đường oto, em quay đầu phát để oánh dấu :)

Đoàn em làm nghi lễ "chào mốc", nghi lễ này vừa rồi lên Apachai em mới biết, giờ đi đâu gặp cột mốc biên giới là em dừng lại, chào một phát xong mới đi tiếp :)
DSC05530 by tvdung_dtq, on Flickr
Sao lại chào tay trái hả cụ ?

Mercedes Star

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ngày xưa em đi chưa có chỗ này ạ.
Giờ nhiều hàng hóa quá,
Em quay lại cửa khẩu, vào đây ngó nghiêng tí xem có gì hay không

DSC05605 by tvdung_dtq, on Flickr

Mua ít beer Lao trên đường, vừa đi vừa uống
DSC05602 by tvdung_dtq, on Flickr

ít nước đào
DSC05601 by tvdung_dtq, on Flickr

với đôi tông
DSC05600 by tvdung_dtq, on Flickr

Bò húc trước em rất ấn tượng với loại lọ thủy tinh nhỏ, nhưng giờ thấy loại khác to hơn thì phải, nên thôi, giữ lại hương vị trong trí nhớ nhiều khi vẫn khoái hơn :)

Cái siêu thị này trước thì bày bán kín hết mặt bằng, giờ chắc vắng khách nên chỉ còn có 1 góc

DSC05599 by tvdung_dtq, on Flickr

Em làm thêm 1 cái đèn pin Tàu loại dài khoảng 30cm vừa để soi đường, vừa làm cái tự vệ trên đường, 2 cái áo Thái (chả biết Thái xịn hay Thái Khựa) làm quà cho 2 nhóc rồi đi tiếp. Nói chung trên cửa khẩu này vẫn đìu hiu và buồn :(

tvdung

Xe điện
Em cảm ơn bác Admin, em mới tham gia diễn đàn, mong anh em giúp đỡ.
Xe của Mỹ Everest này chạy phượt thì thôi rồi, em có khoảng 3 tháng cầm lái em này qua Đà Lạt, Miền Đông và Nha Trang. Nhưng gét 1 cái là ghế ngồi nó cứ ngang ngang, cảm giác hơi khó chịu bác ah. Nhưng đi đường thì miễn chê
Em ngồi kê thêm cái khăn rằn dưới lưng nữa là hết ngang :)

e kê viên gạch hóng chuyến đi của cụ chủ :D
Cảm ơn cụ đã theo dõi hành trình của em

Sao lại chào tay trái hả cụ ?
Ơ, thế phải chào tay phải à cụ? Em lại không biết nên cứ thuận tay nào em chào tay đấy :))

Ngày xưa em đi chưa có chỗ này ạ.
Giờ nhiều hàng hóa quá,
Em không biết cụ đi hồi nào, chứ cách đây 7 năm em làm ở đây nó đã có rồi, hồi xưa hàng hóa còn bày kín hết cả mặt bằng khu này, giờ thì chỉ còn 1 góc
Ảnh này em chụp trong siêu thị này từ năm 2007

tvdung

Xe điện
Check xong ngã 3 Đông Dương, xong 1 trong 3 mục tiêu của chuyến này, em lại bon bon đi tiếp, lịch trình là chạy cắt ngang đất nước từ Bờ Y sang TP. Tuy Hòa, Phú Yên, rồi đi tiếp đến Đầm Môn, Vạn Ninh, Khánh Hòa

Như các cụ thấy trên bản đồ, có 3 đường chạy đến Tuy Hòa, em hỏi han, phân vẫn mãi cuối cùng chọn đi theo QL 25, vì tham khảo đủ kiểu thì thấy bảo đường nào cũng xấu. Không biết em có nhầm không, lúc đến nơi thấy mọi người bảo sao không đi QL19 sang Quy Nhơn, đường cũng xấu nhưng xấu ít hơn QL25 em đi, quả thật đoạn này là cái đoạn oải nhất vì đường xấu kinh khủng, toàn ổ voi, cứ đi 1 đoạn đường mới làm đẹp xong lại đến đoạn xấu. Thôi em cứ phọt ảnh ọt trên cung này cho các cụ xem, ảnh chụp chơi là chính, chứ ảnh đường xấu thì ít vì đoạn đường xấu thì trời đã tối, với lại mải tránh ổ voi nên em chả chụp choẹt gì :)

Từ Plei Kần sang Đăk Hà, Đăk Tô

gặp cái nhà Rông này khá đẹp, em tranh thủ xuống oánh dấu

Thêm cái này để các cụ hình dung kích thước cái nhà (kích thước em là 1,65m tính cả dép)

Thành phố Kon Tum kính chào quý khách ......

....... bằng những đoạn đường sửa chữa tóe loe thế này :((

Vào TP phát là bọn em tìm chỗ chén ngay, đói rã họng rồi

vác ngay Beer Lao mới sắm được trên cửa khẩu ra uống, lâu lắm lắm rồi mới được thưởng thức vị beer Lao, tuy không ngon bằng bia chai Lào nhưng cũng thỏa cơn thèm của em :))

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Qua Kon Tum có cái nhà thờ gỗ đẹp quá

nội thất bên trong, cùng toàn gỗ

Khu này ngoài cái nhà thờ gỗ rất đẹp, còn có những khu cho trẻ em ở, giống như kiểu 1 làng trẻ chuyên nuôi dạy những trẻ em cơ nhỡ hoặc tàn tật (giống kiểu làng trẻ SOS)
Mặc dù muộn giờ, nhưng bọn em vào đây rồi chả muốn đi nữa, nhìn hội trẻ con chơi rất vui vẻ, không khí thì mát mẻ, cảm giác rất thư thái, thế là mất cả hơn tiếng đồng hồ ở đây (dự định là chỉ 20 phút)

Em thêm 1 ít thông tin:
Nhà thờ chính tòa Kon Tum hay còn được gọi là nhà thờ Gỗ, là một nhà thờ Giáo hội Công giáo nằm ở thành phố Kon Tum, tỉnh Kon Tum, Việt Nam. Nhà thờ được xây dựng vào năm 1913 do các linh mục người Pháp khởi xướng, hiện nay dùng làm nhà thờ chính tòa, nơi đặt ngai tòa của vị giám mục giáo phận Kon Tum.

Nhà thờ này theo kiến trúc Roman kết hợp với kiến trúc nhà sàn của người Ba Na - sự kết hợp giữa phong cách châu Âu và nét văn hóa của Tây Nguyên Việt Nam.

Nhà thờ được xây dựng hoàn toàn bằng phương pháp thủ công với chất liệu hoàn toàn bằng gỗ, trong đó chiếm số lượng nhiều nhất là gỗ cà chít. Các bức tường của nhà thờ đều được xây bằng kiểu vữa trộn rơm, một kiểu làm nhà truyền thống ở miền Trung Việt Nam.

Ngoài ra trong khuôn viên nhà thờ còn trưng bày các sản phẩm dân tộc và tôn giáo, các cơ sở may, dệt thổ cẩm, cô nhi viện.
(Nguồn Wikipedia)

Chỉnh sửa cuối:

HnA

Xe tăng
cụ chủ có chuyến đi hay quá. Em cũng luôn muốn có 1 chuyến như này mà chả có việc gì để mà đi :)

tvdung

Xe điện
Qua Kon Tum, có cái bảo tàng này nữa, nhưng vội nên em không vào

Pleiku phải tiến

Ban đầu thì đường điệp tuyệt vời dư lày

qua đoạn này 1 tí thì đường xấu do sửa chữa, bụi mù mịt, đi mãi thì cũng đến

thành phố PleiKu

Đoạn này em đi qua thôi, không dừng lại, 2 phụ xe thì ngủ hết, em vừa đi vừa ngắm bắn được cái này, coi như oánh dấu :)

Ra khỏi PleiKu, đường xấu dần, dưng đoạn này vẫn tít được gần 100km/h

trời thì lúc nắng lúc mưa, đoạn này là qua Chư Sê, gần đến Ayun Pa

qua cái đèo gì đó em không nhớ tên

em vừa đi vừa bắn chim cho đỡ buồn ngủ :)

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Chạy mỏi chân, mỏi lưng, em tạt vào 1 quán cafe ven đường thưởng thức cafe Tây Nguyên

và ngắm nhìn cảnh vật, con người xung quanh

Dù ở nơi đâu, phụ nữ vẫn luôn vất vả

Thị trấn này năm nay chắc là được mùa, em thấy rất nhiều xe bội thu thế này bon bon chạy trên đường

phía xa xa, thiếu nữ Tây Nguyên làm dáng

Đoạn qua KrongPa thì trời cũng bắt đầu tối, đến Krong Trai thì trời tối hẳn, đường cực xấu, ổ gà thì em chấp hết, nhưng ổ trâu, ổ voi thì vô số, tốc độ những đoạn này chắc chỉ 30km/h, 70km cuối cùng đúng là cực hình

Vào đến TP. Tuy Hòa tầm gần 8h tối với nỗi vui mừng khôn xiết vì thoát khỏi mấy cái ổ trâu, bọn em kiếm ngay cái quán ăn trên đường vào TP. Tuy Hòa, hình như là quán dê Chóp Chài hay gì gì đó (do 1 phụ xế bên em đang kiêng đồ tanh, nếu không phi thẳng ra biển chén hải sản rồi) :))
Quán này tận dụng chân máy khâu làm bàn ăn

công nghệ nướng bánh đa thì siêu nhanh

Ăn xong, em chạy ra Tháp Nhạn, biểu tượng của TP. Tuy Hòa, nhìn thì gần mà em tìm mãi không thấy đâu, hóa ra nó nằm trên 1 cái đồi nhỏ

từ tháp Nhạn, ngó xuống TP. Tuy Hòa về đêm (em không mang theo chân máy nên hơi rung)

Ở trên chỗ này lãng mạn, các đôi uyên ương cứ gọi là tíu tít, mỗi ghế đá là 1 đôi, hết ghế đá thì ngồi cả xuống các bậc thang, ôm hôn nhau chíu chít (đoạn này nhạy cảm nên em không chụp lại :) )
Đến tầm 22h00 là đóng cửa, các chú bảo vệ tuýt còi mãi mới đuổi hết các đôi lứa đang bận hôn nhau dở :))

Tầm giờ đó em cũng tạm biệt TP. Tuy Hòa, chạy tiếp khoảng 70km nữa để tới Đầm Môn, Vạn Ninh, Khánh Hòa để chuẩn bị cho hành trình chinh phục cực Đông vào ngày hôm sau.
Hơn 23h đêm thì em đến Đầm Môn, trước đó check trên GG Map thì thấy có cái KS Đầm Môn có vẻ hịn hịn ở đó, lúc phi vào khu dân cư để định bụng lên KS này thì đường bé như đường làng, may quá hỏi được mấy thanh niên đang chán ngủ ngồi oánh bài thì .......... ôi thôi, KS này không có đường lên đâu, khách vào bình thường là phải đi tàu vào, ở đây muốn lên được thì phải đi bộ, cũng khá xa đấy =((

Thế là em đành ngậm ngùi quay xe ra nhà nghỉ Hải Hà, gọi cửa, nhận phòng rồi chuẩn bị đồ cho hành trình phượt ngày mai

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Nhà nghỉ Hải Hà, với 1 cái nhà nghỉ nữa (em không nhớ tên) là 2 cái nhà nghỉ duy nhất ở đây thì phải, do buổi tối đến muộn với sáng ra lích kích chuẩn bị đồ đạc nên em không chụp ảnh cái chỗ này, nói chung là nó có 2 dãy phòng, không khác gì phòng trọ cho SV nghèo, phòng khoảng 15m2 (tính cả WC), WC là 1 bức tường ngăn với phòng, không có trần, không có cửa, nói chung là điều kiện rất thiếu thốn, chắc là chỉ chuyên phục vụ những đoàn phượt nghỉ ngắn ở đây.

Sáng ra, đoàn em ăn cố 3 bát mỳ tôm úp này lấy sức cho hành trình chinh phục cực Đông

Mặc dù trước khi đi em cũng có tham khảo một số diễn đàn phượt về việc chinh phục cực Đông, nhưng nghĩ nó cũng bình thường, thực tế thì khác các cụ ạ, khá là vất vả (so với dân văn phòng cả năm chả thể dục thể thao gì như em), còn đối với cụ nào 1 tuần đá bóng, toe lít 2 lần thì chắc cũng bình thường

Từ sân nhà nghỉ Hải Hà nhìn ra, phía trước là đồn biên phòng, là chỗ nhìn hoành tráng nhất ở đây, lúc vào em tưởng là KS, suýt thì vào hỏi phòng :))

Bà chủ nhà nghỉ gọi cho bọn em 2 cái xe ôm chở vào điểm xuất phát, lúc đó em cũng chẳng biết điểm xuất phát nó ở chỗ nào. Từ nhà nghỉ đi xuống khoảng vài trăm m rồi rẽ phải vào cái đường to vật này, nghe nói đường này dẫn ra cảng container Đầm Môn mà em nhìn chả thấy có bóng dáng cái xe oto nào, chỉ thỉnh thoảng vài cái xe máy vèo vèo chạy qua, các đoàn phượt trên các diễn đàn em thấy cũng rất hay dàn hàng giữa đường chụp ảnh ở cái đường này, chứng tỏ nó rất vắng vẻ

Đi khoảng 1km thì rẽ sang bên tay trái, có cái biển chỉ dẫn này, nghe nói là do chú Hai viết chỉ dẫn cho các đoàn phượt

rẽ vào đây là bắt đầu con đường đất, đá, sỏi, cát lẫn lộn, nhưng xe máy vẫn chạy tít được

Chỉnh sửa cuối:

TungfLee

Xe tải
ảnh của cụ up lên flick - hết băng thông rùi nên chả xem đc

joyride

Xe điện
Ảnh Flickr của cụ tèo hết rồi! Cụ up lại chỗ khác để mọi người chiêm ngưỡng đi.

tvdung

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Em đã chỉnh lại, ảnh ngon rồi đấy các cụ ạ :)

tvdung

Xe điện
Đến đoạn này thì bắt đầu đi trên cát, trời nắng mà đi bộ ở những đoạn này thì cũng phê đấy ạ

Đến đoạn nhiều cát thì xế đuổi ôm xuống, bắt đầu tăng ga và đủn xe

Chỗ này nghe nói là có 1 Cty nào đó làm đường dở dang từ đây dẫn vào 1 khu resort ở bãi cỏ ống (từ đây đi bộ đến đấy tầm 3km), nhưng chắc do đúng đợt suy thoái kinh tế nên dự án chết yểu, riêng tiền đầu tư xẻ núi làm đường cũng đã tiêu tối vài chục tỏi, con đường gặp mưa giờ tạo thành rãnh lớn, xụt lún, mặt đường trơ sỏi dăm nên đi rất trơn, trời mưa mà đi đường này chắc chỉ có bò :(

Đồi cát dài tít tắp

Tầm này là khoảng hơn 6h sáng (vì bọn em dậy từ 5h sáng mà trời đã nắng tưng bừng)

Trời xanh ngắt

Có những lúc xế hỗ trợ xế

và những lúc cả ôm cũng phải hỗ trợ không công :))

Qua khoảng 2 hay 3 cái đồi cát như vậy, cảnh biển hiện ra đẹp quá sức tưởng tượng, đoạn này mà có đi bộ, nhìn thấy biển chắc là cũng thấy hết mệt

Em chưa thấy chỗ nào có cái bãi biển đẹp thế (chắc cũng do em ít đi biển :) )

cả núi trước nắng sớm cũng đẹp mượt mà

Chỉnh sửa cuối: