[CCCĐ] NEW ZEALAND

hotboy2k7

Xe tải
em cũng rất ngưỡng mộ thiên nhiên NZ. Có thể nói, thiên nhiên VN cũng thuộc loại "đỉnh" của thế giới nhưng chắc vẫn phải xếp sau ông NZ này 1 bậc ~X(

Minhsrr

Xe hơi
Vụ bãi xe trên tầng thượng giống kiểu Aeon mall Long Biên bên mình Cụ nhỉ. Cám ơn Cụ. Hôm nay em hết chỉ tiêu 20 chén rồi nên khất Cụ , để mời Cụ sau ạ.

Chỉnh sửa cuối:

113_HaNoi

Xe tải
ước mong 1 ngày gần đây sẽ được sang New...

e vừa đi Nga về, phải nói là cực xanh & nhiều cây cối vô cùng, rừng cũng bạt ngàn luôn... cụ nào thích cây cối xanh tươi thì mùa hè nên đi Nga nhé.

Frank Phạm

Xe máy
Em đoán Cụ Pham ở Công ty du học sang chuẩn bị chiến trường đón năm học mới phải không ạ.
Thưa cụ, phải vậy ạ. Để em mạn phép lồng ghép một vài hình ảnh của các trường bên đó cho các cụ hay ạ. Cũng không dám lạm dụng diễn đàn để quảng cáo, sợ cụ Ad ban thì chít :)

Frank Phạm

Xe máy
Bữa sáng đầu tiên trên đất Kiwi:

Cô bé bán hàng tên Mai, là du học sinh người Việt làm thêm tại quán. New Zealand có chính sách cho sinh viên làm thêm 20/tuần nên hầu hết sinh viên (đặc biệt Việt Nam) đều đi làm thêm, vừa kiếm thêm thu nhập (theo quy định $15.57NZ/giờ), vừa trau dồi thêm tiếng Anh và vốn sống. Gặp đồng hương mừng rớm nước mắt.

Ngồi đây ngắm đường phố Auckland buổi sáng thật thú vị. Queen Street là con đường trung tâm và quan trọng nhất của thành phố, kéo dài hơn 1km. Nó kết nối mọi ngả đường lại. Dọc Queen Street cơ màn các cửa tiệm ăn uống, thời trang, cao ống văn phòng, trường học, Apartment....

Một cửa hàng có kiến trúc cổ kính:

Đây là Nhà hát Civic, nơi thường xuyên diễn ra các hoạt động văn hóa nghệ thuật của thành phố, đặc biệt dịp cuối tuần. Đêm hôm trước khi về Việt Nam, đi qua nơi này thì thấy các nam thanh nữ tú cùng các cụ ông cụ bà ăn mặc vô cùng lịch thiệp đang lũ lượt chụp hình kỉ niệm sự kiện gì đó ăt hẳn là sang trọng lắm:

Thi thoảng sẽ bắt gặp một bác chạy dòng 2 bánh này :)

Frank Phạm

Xe máy
Đây là một trung tâm phức hợp gồm trung tâm ăn uống, mua sắm, giải trí nằm ngay trên Queen Street. Trong này có khu Food Court bán nhiều loại đồ ăn, trong đó có 1 tiệm của người Việt, chuyên bán cơm, phở, bún bò.... Mấy ngày ở đây em ghé 2 lần để ăn, sẽ cập nhật tiếp:

Buổi tối và những ngày cuối tuần chỗ này rất vui nhộn:

Còn đây là Town Hall của Auckland:

Xen giữa những tòa nhà cổ kính là những tòa rất hiện đại. Auckland không quá rộng lớn nhưng được quy hoạch rất bài bàn. Giữa một đô thị trẻ, hiện đại đâu đó ta vẫn dễ dàng bắt gặp những nét cổ kính của quá khứ. Âu cũng là cái tài của người quản lý, phải không các cụ?

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy lượng cây trong thành phố có khi thua Hà nội

Frank Phạm

Xe máy
Em thấy lượng cây trong thành phố có khi thua Hà nội
Cụ nói đúng nếu chỉ nhìn sơ cây cối trên đường phố. New Zealand ngoài mùa đông tương đối lạnh thì khí hậu mát mẻ quanh năm. Cao điểm mùa hè cũng chỉ chừng 23-24 Celsius nên không nóng nực như ở xứ ta. Quan trọng hơn nữa, họ có nhiều công viên và khoảng xanh cộng cộng, tạo không gian rộng rãi và thoáng mát cho người dân . Nội trong thành phố Auckland em đã thấy rất nhiều những công viên như vậy. Cụ cứ chờ em Post tiếp hình ảnh nhé.

Frank Phạm

Xe máy
E vào hóng mong mở mang kiến thức. Hóng xem có hy vọng cho f1 đi học ở đây ko :D. Thời tiết có khắc nghiệt ko cụ. Du hs có thể làm thêm ko?
NZ giờ đang mùa đông phải ko cụ.
Cảm ơn cụ. F1 mà học ở New Zealand thì hết sẩy rồi ạ, cấp 1, 2, 3 hay Đại học đều có tiếng hết. Thời tiết ở NZ nói chung tuyệt vời, em qua mùa đông mà thấy không quá lạnh lẽo, chắc chắn là không có sương muối như mùa đông bên mình đâu.

hay quá, mơ gần của nhà em đấy Cụ. Cụ viết tỷ mỉ vào nhé biết đâu năm sau lại có đk sang đó 4 tuần
Cảm ơn cụ đã động viên. Chuyến này em đi công tác ít ngày nên chỉ loanh quanh Auckland thôi, hi vọng cuối năm (mùa hè bên đó) sẽ có nhiều thời gian khám phá các nơi khác. NZ cảnh đẹp lắm ạ.

Em hóng hình ảnh đất nước và con người New Zealand..
Cảm ơn cụ nhiều ạ!

Cảm ơn cụ!

Nhà đỗ xe cao tang cụ ạ. Những xe đỗ trên nóc thường là những người đi làm sớm vào buổi sang. Họ bắt phải lái lên tận trên thì mới được giá rẻ hơn.
Cụ nói hết ý rồi đó ạ. Trong city thì chắc chắn không nhiều chỗ đậu xe, nên giải pháp bãi xe trên cao là hiệu quả nhất. Em có nhiều ảnh loại này, các cụ đợi nhé.

Frank Phạm

Xe máy
tiếp đi cụ. em thích nơi nào màu xanh
Cảm ơn cụ động viên. Em cũng lu bu công chuyện nên Post rời rạc lắm, mong các cụ thông cảm ạ.

em cũng rất ngưỡng mộ thiên nhiên NZ. Có thể nói, thiên nhiên VN cũng thuộc loại "đỉnh" của thế giới nhưng chắc vẫn phải xếp sau ông NZ này 1 bậc ~X(
Đi nhiều mới thấy nhận định của cụ là rất chính xác đó ạ :)

Vụ bãi xe trên tầng thượng giống kiểu Aeon mall Long Biên bên mình Cụ nhỉ. Cám ơn Cụ. Hôm nay em hết chỉ tiêu 20 chén rồi nên khất Cụ , để mời Cụ sau ạ.
Cảm ơn cụ đã động viên. Bãi xe cao tầng chắc chắn sẽ là giải pháp cho tương lai tại các đô thị cụ nhỉ?

ước mong 1 ngày gần đây sẽ được sang New...
Đi được là cứ đi cụ ạ, chắc chắn cụ sẽ mê liền :)

e vừa đi Nga về, phải nói là cực xanh & nhiều cây cối vô cùng, rừng cũng bạt ngàn luôn... cụ nào thích cây cối xanh tươi thì mùa hè nên đi Nga nhé.
Dạ, sao tụi nó lại có thể giữ được mảng xanh nhiều vậy cụ nhỉ? Em thi cứ nghĩ xanh làm gì, có dự án nào mà nhiều Trump là em cho đi hết. Hàng cây nào cũng không bằng lợi ích "của dân" cụ nhỉ?

Frank Phạm

Xe máy
Vì buổi hẹn 10h mới bắt đầu nên em cứ tà tà ngồi ngắm phố phường đã. Dân Kiwi ngủ sớm nhưng dậy cũng không sớm gì cho cam, 9h hơn rồi mà đường phố không thấy kẹt xe gì cả :)

Frank Phạm

Xe máy
Tiện đường, em ghé vô Myers Park, một công viên nho nhỏ, xinh xinh ngay con đường trung tâm Queen Street:

Đi bộ chút mà mỏi chân thì có cái ghế này để ngồi. Trên đường phố cũng vậy, đặc biệt những chỗ có lưu lượng người đi bộ nhiều, cách một đoạn họ sẽ đặt một cái ghế được thiết kế theo nhiều kiểu cách khác nhau rất dễ thương, phòng khi đi bộ mệt có chỗ ngồi nghỉ.

Frank Phạm

Xe máy
Nếu có cái nhà như này, không biết các cụ có chịu không? Phần em thì cứ ngồi suy nghĩ hoài thôi :)

Rồi sáng sáng lại dắt mấy con cún đi dạo zòng zòng thế này:

thachnhung

Xe container
Em đặt chỗ xem ảnh cụ , chắc cũng phải cố gắng đi AZ chuyến xem thế nào :))

tuha_vt2015

Xe tăng
Nhà cháu có đứa em định cư bên này mời sang chơi mà chưa đi được

Tamtittom

Xe hơi
Được đi trải nghiệm như cụ thích thật. Trông phố xá sạch đẹp, cuộc sống thanh bình quá

Frank Phạm

Xe máy
Đúng là đất nước thanh bình và tươi đẹp , không xô bồ!
Dạ, thanh bình quá, làm em nhớ tiếng còi xe bên nhà, cụ ạ :)

Em đặt chỗ xem ảnh cụ , chắc cũng phải cố gắng đi AZ chuyến xem thế nào :))
Nếu điều kiện thuận lợi thì nên đi cụ ạ.

Nhà cháu có đứa em định cư bên này mời sang chơi mà chưa đi được
Ồ, vậy thì cụ nên làm một chuyến đi ạ.

Được đi trải nghiệm như cụ thích thật. Trông phố xá sạch đẹp, cuộc sống thanh bình quá
Cảm ơn cụ đã động viên.

Frank Phạm

Xe máy
Buổi gặp đầu tiên với một tập đoàn giáo dục có tiếng ở New Zeland và thế giới: ACG. Họ có nhiều học xá hiện đại trải dài khắp cả nước cũng như các chương trình cho hầu hết các bậc học. Xin phép các cụ được lan man một chút về hệ thống giáo dục New Zealand:

Primary Education (bậc Tiểu học): Lớp 1-8 (5 tuổi là vô lớp 1 đươc rồi)
Secondary Education (có thể hiểu là High School, bậc Trung Học): Lớp 9-13. Năm lớp 13 hiểu nôm na là Dự bị Đại học, dạy cho học sinh những nền tảng để có thể bước vào giảng đường Đại học một cách tự tin nhất, tránh tình trạng chuẩn bị vô đại học mà không biết mình giỏi gì và nên học cái gì, giúp các em định hướng tốt nhất về ngành nghề mình sẽ theo đuổi.

Tertiary Education (bậc Cao đẳng, Đại học, Sau Đại học): học hết Trung học học sinh sẽ tự quyết định học ngành gì và bậc học gì sau đó. New Zealand có 8 trường Đai học nằm trong Top 3% những trường Đại học tốt nhất trên thế giới. Ngoài ra, còn hơn 500 học viện, cao đẳng, trường nghề để người học có thể lựa chọn.

Điểm mấu chốt là tính thực tế và thực dụng của nền giáo dục nơi đây giúp ích cho học sinh/sinh viên rất nhiều. Ví dụ, mới học hết lớp 11 mà có đam mê về thiết kế, hoặc nấu ăn, hội họa, nghệ thuật, phim ảnh...không nhất thiết cứ phải học lấy cho được tấm bằng Trung học và học ở University (có thể mất thời gian và không đúng mục tiêu), học sinh có thể chọn một khoa học nào đó ở những trường học viện, cao đẳng nơi thiên về đào tạo ngành nghề hơn. Còn nếu muốn học tập, nghiên cứu nhiều hơn (có thể tốn kém hơn) thì cứ theo học ở các University danh tiếng. Dĩ nhiên, bằng cấp sẽ có giá trị hơn, nhưng nó không thực sự là một yếu tố kiên quyết cho công việc bạn nhắm đến sau này.

Giống như các nước tiên tiến, giáo dục New Zealand đề cao sự chủ động tư duy của cá nhân. Giáo viên chỉ là người đồng hành, hỗ trợ, gợi ý và đưa ra nhận định, việc còn lại học sinh/sinh viên sẽ phải làm. Điều nay gây đôi chút khó khăn cho học sinh Việt Nam mới đầu qua, nhưng khi đã quen rồi, các bạn sẽ thấy nó có nhiều ý nghĩa, đồng nghĩa với việc có thể đứng vững chắc trên đôi chân của mình để phát triển.

Một câu nói rất hay của anh Elon Musk: