New Ford Focus 2.0 Hatchback - hơi giật khi đạp ga?

Lyth

Xe hơi
Em chào các cụ,

Em đang đi em NFC 2.0 hatchback

Sau gần 1 năm sử dụng em nó, em rất hài lòng. Tuy nhiên cách đây khoảng 2-3 tuần, em đi xe thấy hiện tượng sau:

Mỗi lần đạp ga thi thoảng xe có hiện tương hơi giật nhẹ (sắc xúaat cảm nhận được là 50%), đạp mạnh cũng có thể xảy ra, rà chân ga nhẹ nhẹ cũng có thể bị xảy ra hiện tượng nêu trên.

Cảm giác giật nhẹ đấy như kiểu (nếu đi xe MT) vào côn, nhả côn không dứt khoát ý các bác ạ.

Có bác nào gặp hiện tượng giống em không thì tư vấn giúp em với. Nếu đem vào gara thì phải xem phần gì hả các bác? (Có khi nào cách đây 1 tháng, sau khi đi sơn lại mấy vết xước về thì có vấn đề ko bác các bác :-/)

Còn tổng thể em ưng em này lắm :D

taducanh

Xe buýt
Em dự xăng bẩn, maf và bugi cần vệ sinh. Bác thử reset ắc quy xem có đỡ không? Nếu vẫn vậy thì chắc bác phải vệ sinh mấy cái trên

pherolhh

Xe hơi
Xe bác ko bị j hết, do hộp số powership nó thế, bác đi quen sẽ thấy rất bình thường ... (:|

Có 1 điều bác nói đi gần năm nay mà 2 3 tuần nay mới thấy hiện tượng này, em nói có j ko phải bác bỏ qua, em nghĩ bác ko sở hữu new focus mà chỉ nghe đâu đó rồi lên đây hỏi vì tất cả những người đi new focus đều thấy điều này từ khi mới lấy xe do bản chất hoạt động của powership cho focus nó thế bác ạ :-w:-w:-

Chỉnh sửa cuối:

Mr Tung

Xe máy
bác kiểm tra xem hay các đăng bị lỏng.

silver1

Xe điện
Dòng này luôn yêu cầu e95, mà kể cả 95 thì việc vệ sinh bướm ga cổ hút nên định kỳ.

Lyth

Xe hơi
Nửa năm đầu em chạy 95 nhưng rồi sau đó em lại chạy 92 như bt thôi bác ạ.

Lyth

Xe hơi
Xe bác ko bị j hết, do hộp số powership nó thế, bác đi quen sẽ thấy rất bình thường ... (:|

Có 1 điều bác nói đi gần năm nay mà 2 3 tuần nay mới thấy hiện tượng này, em nói có j ko phải bác bỏ qua, em nghĩ bác ko sở hữu new focus mà chỉ nghe đâu đó rồi lên đây hỏi vì tất cả những người đi new focus đều thấy điều này từ khi mới lấy xe do bản chất hoạt động của powership cho focus nó thế bác ạ :-w:-w:-
Em chả rảnh hơi để đi hỏi những thứ ko liên quan đến mình như thế đâu bác ạ.

Mà chân ga em cảm thấy là hơi giật thôi chứ ko phải giật đùng đùng.

học lái

Xe điện

Hộp số 6 số côn kép về cơ chế nó hoạt động nhờ 2 hệ điều hành nên khi chuyển số nó ngọt ngào hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn
Chả hiểu cụ đọc ở đâu mà bảo côn kép lại bị giật
Em cũng ạ cụ

Còn mợ chủ, nếu giật mợ cứ cho vào hãng kiểm tra xem có vấn đề gì không là yên tâm nhất ạ.

pherolhh

Xe hơi
Em chả rảnh hơi để đi hỏi những thứ ko liên quan đến mình như thế đâu bác ạ.

Mà chân ga em cảm thấy là hơi giật thôi chứ ko phải giật đùng đùng.
em đang đi sedan 2.0 đây, do trọng lượng xe ford nặng nên tỉ số truyền ở các tay số nhỏ của focus được thiết kế chênh lệch lớn để xe bốc chứ không bị ì như mấy em toyota, nhưng cũng chính vì điều này nên nếu người chạy hay lên xuống chân ga ko đều và không lựa theo quán tính của xe gây ra cảm giác xe hơi vọt khi lên số cao (do lên ga ko dứt khoát) , lúc này chương trình đk sẽ bù thêm ga để máy khỏe không gây quá tải cho động cơ ... theo em cụ nên fine tune lại cách chạy cho hợp với power **** :-| ... thân chào cụ

pherolhh

Xe hơi
Hộp số 6 số côn kép về cơ chế nó hoạt động nhờ 2 hệ điều hành nên khi chuyển số nó ngọt ngào hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn
Chả hiểu cụ đọc ở đâu mà bảo côn kép lại bị giật
Em cũng ạ cụ

Còn mợ chủ, nếu giật mợ cứ cho vào hãng kiểm tra xem có vấn đề gì không là yên tâm nhất ạ.
Phát thanh là bít cụ chưa chạy all new focus bao giờ rồi ...

Lyth

Xe hơi
Gì mà cụ khiêu khích cụ học lái thế?

Nhân vì cụ chạy sedan, cụ cho hỏi cái cảnh báo xe vượt ở điểm mù ở guơng dùng thế nào cụ?

Auto parking thì 5 thì 10 họa em mới dùng, mình đỗ còn nhanh hơn :)

BONN

Xe máy
Bác đưa vào hãng kiểm tra gầm xem có bị chảy dầu Láp ko nhé. E cũng đi All new F chảy dầu tí xíu nhưng bị thấm vào li hợp nên cũng xảy ra hiện tượng trên, đi lùi tốc độ cao bị giật ( Bác thử xem) . Ford TX đang phải nhập dung dịch về rửa cho em, mai mang ra xử lý

BONN

Xe máy
Hết tuần này mà Ford TX không xử lý dứt điểm và cho em thời gian khắc phục xe All new F của em là em sẽ mời báo Vnexpress, Dân Trí vào. E đang nóng trong người nên mong các Bác lượng thứ e sắp ko thể chịu nổi cái bọ Phò này rồi vì không gì bằng mất NIỀM TIN

HamLong3.0V

Xe điện
Dòng này luôn yêu cầu e95, mà kể cả 95 thì việc vệ sinh bướm ga cổ hút nên định kỳ.
Em nghi nguyên nhân giống bác nỳ nói, đã từng khắc phục trường hợp tương tự trên xe FiestaS thành công, do bẩn bím mà nên thôi :D

All new Focus chạy đuổi mít con xe old Focus của anh hoclai còn chả kịp, bác hỏi các anh em đợt test Focus mới chuyến Điện Biên nhé.
Anh hoclai có thể nói là một trong những người đầu tiên ở HN chạy Focus với hộp số PShip hay còn gọi là côn kép, một con Focus chưa bao giờ tốn xăng =))

Chỉnh sửa cuối:

pherolhh

Xe hơi
Em nghi nguyên nhân giống bác nỳ nói, đã từng khắc phục trường hợp tương tự trên xe FiestaS thành công, do bẩn bím mà nên thôi :D

All new Focus chạy đuổi mít con xe old Focus của anh hoclai còn chả kịp, bác hỏi các anh em đợt test Focus mới chuyến Điện Biên nhé.
Anh hoclai có thể nói là một trong những người đầu tiên ở HN chạy Focus với hộp số PShip hay còn gọi là côn kép, một con Focus chưa bao giờ tốn xăng =))
Chạy đầu tiên không có nghĩa là đã trải nghiệm hết mọi tình huống hoạt động của xe. Nói chung e thì ko có phàn nàn gì về hộp số PS cho đến lúc này vì xe em đã bảo dưỡng 10.000 km rồi, no problem. E xin nhắc lại PS là hộp số thường đc đk tự động nên dù có côn kép cũng không thể nào chạy mượt bằng loại bánh răng hành tinh nên các cụ đừng nghĩ côn kép là mượt. PS chẳng qua là để ford tiết kiệm cắt giảm chi phí sản xuất thôi, có gì oách đâu hả các cụ ... :-| ...

khi chạy đường cao tốc ít phải lên xuống chân ga nhiều thì sẽ ko thấy điều này, em xin mời cụ lấy xe ra chạy đường giờ cao điểm sẽ thấy chuyện giật giật ( nói cho đúng thì ko phải giật giật mà nó giống như xe bù thêm ga để khỏe máy chứ chả có gì to tát), nhưng việc này hầu như chỉ xảy ra khi chưa quen xe thôi, quen xe rồi sẽ ít xảy ra ... ;) ... và đây cũng là điều ford nên khắc phục ...

Chỉnh sửa cuối:

pherolhh

Xe hơi
cái này cụ vui lòng lấy CD ra nghe cho chi tiết nhé ... nôm na xe là xe phát sóng radar nếu thấy có xe phía sau đang có xu hướng vượt lên hoặc tiếp cận xe bác mà nằm ngoài vùng quan sát của gương thì trên gương phát sáng chấm vàng báo hiệu cụ ko nên chuyển làn hoặc chuyển hướng, với xe bim mẹc thì có thêm rung rung bên mông báo hiệu nữa ;)

hpnetauto

Xe tải
Em chào các cụ,

Em đang đi em NFC 2.0 hatchback

Sau gần 1 năm sử dụng em nó, em rất hài lòng. Tuy nhiên cách đây khoảng 2-3 tuần, em đi xe thấy hiện tượng sau:

Mỗi lần đạp ga thi thoảng xe có hiện tương hơi giật nhẹ (sắc xúaat cảm nhận được là 50%), đạp mạnh cũng có thể xảy ra, rà chân ga nhẹ nhẹ cũng có thể bị xảy ra hiện tượng nêu trên.

Cảm giác giật nhẹ đấy như kiểu (nếu đi xe MT) vào côn, nhả côn không dứt khoát ý các bác ạ.

Có bác nào gặp hiện tượng giống em không thì tư vấn giúp em với. Nếu đem vào gara thì phải xem phần gì hả các bác? (Có khi nào cách đây 1 tháng, sau khi đi sơn lại mấy vết xước về thì có vấn đề ko bác các bác :-/)

Còn tổng thể em ưng em này lắm :D
Cụ rảnh bố trí thời gian qua bên này em kiểm tra tổng thể cho. free thôi nên cụ đừng ngại ^^

Colombe

Xe hơi
Mang vào hãng thôi cụ.