[Funland] Nếu có thể, cccm hãy tự trồng rau cho gia đình ăn

Martin 108

Xe tải
Hôm qua tụi em ăn rau của nhà bạn em và bị ngộ độc. Rau vườn nhà bạn em trồng 1 ít để ăn, ko thuốc thang, nhưng ông hàng xóm lại xịt thuốc từ 6h sáng mà bạn em ko hay, gió bay sang. Thế là cả đám lăn lộn.

Khu em (giáp giữa Đức Trọng và Đơn Dương, Lâm Đồng) - là vùng trồng rau củ lớn nhất miền Nam. Thương hiệu "Rau củ quả Đà Lạt" mà cccm trong Nam hay ăn chủ yếu xuất phát từ đây. Dân trên này quen gọi là làm Lagim.

Chuyện về thuốc BVTV thì nói mãi rồi, nhưng nếu tận mắt mà thấy thì em đảm bảo cccm sẽ tuyệt thực. Thuốc dc xịt liên tục, càng gần ngày thu thì lại càng xịt mạnh. Rất nhiều loại thuốc, từ thuốc trừ sâu, chống kiến mọt mối, kích mầm, bón lá. Xịt từ lúc nhỏ đến lúc thu hái. Vườn Lagim sát vườn nhà em: lúc thu hái đậu que thì người đi trước cầm bình xịt, người đi sau hái; lúc thu mồng tơi hay ngọn su su thì chiều hôm trước xịt, sáng hôm sau cắt sớm.

Nếu có đất, cccm nên tự trồng rau để ăn, ko có đất thì trồng thùng xốp. Trên em nhà nào cũng làm vậy, nhà chuyên làm Lagim cũng thế.

Còn nếu mua rau ở bên ngoài, cccm nên hạn chế các loại rau: đậu que (đỗ xào), dưa leo, khổ qua (mướp đắng) và các loại rau ăn lá ngọn (mồng tơi, cải cúc, cải xoong, nhất là bắp sú, cải thảo). Ăn loại rau củ nào mà bỏ dc phần vỏ ấy. Dù thực ra thì ngay từ hạt giống và quá trình làm đất nó ngấm vào trái rồi, nhưng bớt dc chút nào hay chút đó

dalink

Xe điện
Thế sao ăn mãi ko thấy đau bụng cụ nhỉ ;). Em thì nghĩ thế này, đúng là an toàn vệ sinh thực phẩm của mình lởm thật, nhưng ko có nghĩa là chổng đít lại với phân vô cơ, với thuốc trừ sâu. Khi cụ trồng sản xuất mà ko có mấy món đó thì khó thành cơm lắm. Quan trọng là sản phẩm đầu ra thế nào, có ổn ko, kiểm nghiệm có trong giới hạn abc xyz không. Cụ nào cũng trồng thì quay lại thời tự cung tự cấp hết cho an toàn nhé, mà tuổi thọ thời xưa em thấy thấp tịt chứ chả cao gì đâu :D.

TranDzung

Xe buýt
vấn đề muôn thuở, nhà em tải rau từ dưới quê ông bà nội ngoại lên, dùng dần

Rivers

Xe container
Mua cái tủ lạnh to, cứ 1 tuần làm chuyến từ quê lên 1 lần :))

teamee

Xe tăng
Cụ chủ nói đúng, ở quê em có 1 nhà trồng rau, giành riêng 1 vài luống chỉ nhà ăn, ko phun phiếc gì, còn lại thì phun kịch liệt đem ra chợ bán. Cuối cùng vẫn bị ung thư chết. Vì phun nó ngấm vào đất, gió thổi bay sang, chả tránh được.

luot_song

Xe điện
Cụ chủ cẩn thận không vì nó ảnh ưởng đến cả vùng trồng rau rộng lớn... nếu họ làm ăn tử tế. nếu có thể cụ phun luôn cái địa chỉ nhà hàng xóm đó đi

thôi cứ kệ nước chảy bèo trôi các cụ ah

Acient.cutkit

Xe tăng
Cụ chủ nói đúng, ở quê em có 1 nhà trồng rau, giành riêng 1 vài luống chỉ nhà ăn, ko phun phiếc gì, còn lại thì phun kịch liệt đem ra chợ bán. Cuối cùng vẫn bị ung thư chết. Vì phun nó ngấm vào đất, gió thổi bay sang, chả tránh được.
Cái này thì em xác nhận, nhà nào ở nông thôn cũng dành một khoảnh đất để trồng riêng cho nhà mình ăn.
Kiểu như bọn mày chết kệ mẹ bọn mày.
Tư duy ngu vãi da, nó chết lấy éo ai làm ra của cải vật chất khác. Mà cuộc sống có phải sống bằng mỗi rau đâu!

dotcms

Xe tăng
Hôm qua tụi em ăn rau của nhà bạn em và bị ngộ độc. Rau vườn nhà bạn em trồng 1 ít để ăn, ko thuốc thang, nhưng ông hàng xóm lại xịt thuốc từ 6h sáng mà bạn em ko hay, gió bay sang. Thế là cả đám lăn lộn.

Khu em (giáp giữa Đức Trọng và Đơn Dương, Lâm Đồng) - là vùng trồng rau củ lớn nhất miền Nam. Thương hiệu "Rau củ quả Đà Lạt" mà cccm trong Nam hay ăn chủ yếu xuất phát từ đây. Dân trên này quen gọi là làm Lagim.

Chuyện về thuốc BVTV thì nói mãi rồi, nhưng nếu tận mắt mà thấy thì em đảm bảo cccm sẽ tuyệt thực. Thuốc dc xịt liên tục, càng gần ngày thu thì lại càng xịt mạnh. Rất nhiều loại thuốc, từ thuốc trừ sâu, chống kiến mọt mối, kích mầm, bón lá. Xịt từ lúc nhỏ đến lúc thu hái. Vườn Lagim sát vườn nhà em: lúc thu hái đậu que thì người đi trước cầm bình xịt, người đi sau hái; lúc thu mồng tơi hay ngọn su su thì chiều hôm trước xịt, sáng hôm sau cắt sớm.

Nếu có đất, cccm nên tự trồng rau để ăn, ko có đất thì trồng thùng xốp. Trên em nhà nào cũng làm vậy, nhà chuyên làm Lagim cũng thế.

Còn nếu mua rau ở bên ngoài, cccm nên hạn chế các loại rau: đậu que (đỗ xào), dưa leo, khổ qua (mướp đắng) và các loại rau ăn lá ngọn (mồng tơi, cải cúc, cải xoong, nhất là bắp sú, cải thảo). Ăn loại rau củ nào mà bỏ dc phần vỏ ấy. Dù thực ra thì ngay từ hạt giống và quá trình làm đất nó ngấm vào trái rồi, nhưng bớt dc chút nào hay chút đó
Sợ quá cụ ơi. Em cứ vào vin eco mà mua ạ

dotcms

Xe tăng
Cái này thì em xác nhận, nhà nào ở nông thôn cũng dành một khoảnh đất để trồng riêng cho nhà mình ăn.
Tư duy ngu vãi da, nó chết lấy éo ai làm ra của cải vật chất khác. Mà cuộc sống có phải sống bằng mỗi rau đâu!
Xã hội đảo điên quá

samoclan

Xe điện
Lợn một chuồng, rau một luống!

dongnat123

Xe container
Ai cũng biết nhưng điều kiện mỗi người mỗi khác đành nhắm mắt mà ăn thôi, không thì chết đói trước khi chết bệnh :D

teamee

Xe tăng
Nhưng thế họ lại hại chính họ trước, vì thuốc ngấm xuống đất thì trăm năm ko hết, gió phát tán sang các luống khác... Chưa kể họ lúc phun cũng tự hít phải thuốc trong không khí. Đấy mới là cái đại ngu.
Nhưng xét đi cũng phải xét lại, muốn bán rau thì phải làm thế, chưa kể tiền bảo kê vận chuyển, bảo kê ở chợ... Ko làm thế họ chết đói trước khi chết vì ung thư. Đã bao giờ người tiêu dùng đấu tranh để giảm thiểu chi phí bán hàng cho người bán đâu, toàn tặc lưỡi bán hàng thì phải nộp bảo kê là đúng rồi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi chứ có phải mới giờ đâu Cụ.
Nhưng biết phải làm sao đây nếu không có đk trồng rau?
Nghe thống kê lượng thuốc trừ sâu nhập hàng năm mà khiếp.

Mua cái tủ lạnh to, cứ 1 tuần làm chuyến từ quê lên 1 lần :))
Cụ có quê gần chứ quê xa như em thì chịu cụ ạ, rau cỏ ra tới nơi tèo hết rồi :( cụ sướng nhất rồi đó

Rau nhà lưới thì cũng dùng được . Nếu nhịn ăn thì thở thôi cũng dính ô nhiễm . Nên cũng đừng quá bi quan :))