[Thảo luận] Nên xử lý tiếp theo sau va chạm giao thông thế nào?

tienpham1102

Xe tăng
Vụ này thằng cu taxi kia 2 tháng k đc lái, sau đó thi lại lý thuyết hết 500k lại có GPLX mới tinh. Chú Tienpham gọi cho chú taxi ra Mỹ Đình nói chuyện cho phải trái đê, bớt cho nó tí chút là ok
Hè hè.....sao phải ra MĐ......em có dám lấy xu nào của chú taxi kia nữa đâu.....em làm theo đúng lời chú taxi kia dặn trước khi bỏ đi rồi ạ......:D

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Bác ko biết thì ko nên trả lời... Trong trường hợp mất bằng mà bằng vẫn còn hạn và còn hồ sơ gốc thì sẽ KHÔNG PHẢI THI và được cấp lại bằng trong vòng 2 đến 3 tuần và lệ phí khoảng 1 củ... Còn nếu nhờ vả thì khoảng 2 tuần có bằng, lệ phí khoảng 2 củ :)

Quay lại trường hợp của bác chủ thớt.. thằng lái taxi kia thà chịu mất bằng rồi đi làm lại kịch kim cũng chỉ hết 2 củ :)
Vụ này thằng cu taxi kia 2 tháng k đc lái, sau đó thi lại lý thuyết hết 500k lại có GPLX mới tinh. Chú Tienpham gọi cho chú taxi ra Mỹ Đình nói chuyện cho phải trái đê, bớt cho nó tí chút là ok

hungbm

Xe điện
Bác ko biết thì ko nên trả lời... Trong trường hợp mất bằng mà bằng vẫn còn hạn và còn hồ sơ gốc thì sẽ KHÔNG PHẢI THI và được cấp lại bằng trong vòng 2 đến 3 tuần và lệ phí khoảng 1 củ... Còn nếu nhờ vả thì khoảng 2 tuần có bằng, lệ phí khoảng 2 củ :)

Quay lại trường hợp của bác chủ thớt.. thằng lái taxi kia thà chịu mất bằng rồi đi làm lại kịch kim cũng chỉ hết 2 củ :)
Thế hả cụ chắc em k up date chính sách mới vì năm 2009 em bị mất cái ví nên toàn bộ giấy tờ và GPLX mất luôn, đăng tin loạn xạ chỉ nhận đc toàn lừa đảo. Em làm đơn xin xác nhận ở xã rồi kèm HS gốc lên CBQ nộp. Sau 2 tháng ( Họ đi xác minh ) em thi lại lý thuyết và đc cấp lại GPLX mới hiện đang dùng.
Nếu bây giờ ngành GTVT mà thực hiện như những gì cụ nói thì cũng đỡ khổ cho dân đấy

tienpham1102

Xe tăng

Hồi năm 2000 em mất cái bằng xe máy, lên CBQ được cấp cái bằng tạm 6 tháng, sau đấy mới được cấp bằng chính......chắc là đổi mới nhiều rồi..

hungbm

Xe điện
TVPL: Mất bằng lái xe có phải thi lại không?
Hỏi: Tôi làm mất giấy phép lái xe. Tôi vẫn còn hồ sơ đầy đủ thì có phải thi lại bằng không ạ? Xin cảm ơn nhiều.
Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

- Theo quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 43 Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về cấp lại Giấy phép lái xe trong trường hợp bị mất như sau:

“Còn thời hạn sử dụng và còn hồ sơ gốc, nếu bị mất trong các trường hợp thiên tai như bão lụt, động đất hoặc bị hoả hoạn, có xác nhận của chính quyền địa phương; bị cướp, trấn lột, mất trộm có xác nhận rõ vụ việc của cơ quan công an, cơ quan quản lý giấy phép lái xe không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì được xét cấp lại giấy phép lái xe. Ngoài các trường hợp bị mất trên, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại giấy phép lái xe”.

Tuy nhiên, trường hợp của bạn nêu rõ nguyên nhân mất Giấy phép lái xe, nên tôi chia thành hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Mất giấy phép lái xe do nguyên nhân bão lụt, động đất, hỏa hoạn; bị cướp, trấn lột, mất trộm. Trong trường hợp này, ban cần xin giấy xác nhận của chính quyền địa phương hoặc cơ quan công an về vụ việc xảy ra và nộp kèm theo hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe. Sau khi tiếp nhận hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe, nếu cơ quan quản lý giấp phép lái xe không phát hiện Giấy phép lái xe của ban đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì bạn sẽ được cấp lại Giấy phép lái xe mà không phải thi sát hạch lại.

Trường hợp 2: Nếu Giấy phép lái xe của bạn bị mất không phải do những nguyên nhân kể trên và cơ quan quản lý giấy phép lái xe không phát hiện Giấy phép lái xe của bạn đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì sau hai tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, bạn sẽ được dự thi sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại Giấy phép lái xe (phải thi lại lý thuyết và không phải thi lại thực hành).
Luật sư Nguyễn Hồng Bách - Chủ tịch HĐTV
Công ty luật Hợp danh Hồng Bách và Cộng sự
Số 6, Trung Yên 3, phường Trung Hoà, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Điện thoại: 04.3.7868574 - 0913588529 Fax: 04.3.7868575
E-mail: bach@hongbach.com; Website: www.hongbach.vn

Diễn đàn - Bạn đọc
http://dantri.com.vn/c25/s666-417677/tvpl-mat-bang-lai-xe-co-phai-thi-lai-khong.htm

cubi2010

Xe buýt
hungbm nói:
TVPL: Mất bằng lái xe có phải thi lại không?
Hỏi: Tôi làm mất giấy phép lái xe. Tôi vẫn còn hồ sơ đầy đủ thì có phải thi lại bằng không ạ? Xin cảm ơn nhiều.
Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:

- Theo quy định tại điểm a, khoản 3, Điều 43 Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về cấp lại Giấy phép lái xe trong trường hợp bị mất như sau:

“Còn thời hạn sử dụng và còn hồ sơ gốc, nếu bị mất trong các trường hợp thiên tai như bão lụt, động đất hoặc bị hoả hoạn, có xác nhận của chính quyền địa phương; bị cướp, trấn lột, mất trộm có xác nhận rõ vụ việc của cơ quan công an, cơ quan quản lý giấy phép lái xe không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì được xét cấp lại giấy phép lái xe. Ngoài các trường hợp bị mất trên, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại giấy phép lái xe”.

Tuy nhiên, trường hợp của bạn nêu rõ nguyên nhân mất Giấy phép lái xe, nên tôi chia thành hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Mất giấy phép lái xe do nguyên nhân bão lụt, động đất, hỏa hoạn; bị cướp, trấn lột, mất trộm. Trong trường hợp này, ban cần xin giấy xác nhận của chính quyền địa phương hoặc cơ quan công an về vụ việc xảy ra và nộp kèm theo hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe. Sau khi tiếp nhận hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lái xe, nếu cơ quan quản lý giấp phép lái xe không phát hiện Giấy phép lái xe của ban đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì bạn sẽ được cấp lại Giấy phép lái xe mà không phải thi sát hạch lại.

Trường hợp 2: Nếu Giấy phép lái xe của bạn bị mất không phải do những nguyên nhân kể trên và cơ quan quản lý giấy phép lái xe không phát hiện Giấy phép lái xe của bạn đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý thì sau hai tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, bạn sẽ được dự thi sát hạch lại lý thuyết để được cấp lại Giấy phép lái xe (phải thi lại lý thuyết và không phải thi lại thực hành).
Luật sư Nguyễn Hồng Bách - Chủ tịch HĐTV
Công ty luật Hợp danh Hồng Bách và Cộng sự
Số 6, Trung Yên 3, phường Trung Hoà, quận Cầu Giấy, Hà Nội.
Điện thoại: 04.3.7868574 - 0913588529 Fax: 04.3.7868575
E-mail: bach@hongbach.com; Website: www.hongbach.vn

Diễn đàn - Bạn đọc
http://dantri.com.vn/c25/s666-417677/tvpl-mat-bang-lai-xe-co-phai-thi-lai-khong.htm
Kính bác bây giờ cấp lại bằng lái xe vẫn còn hồ sơ gốc thì ko cần phải xin dấu của chính quyền địa phương bác chỉ cần lên sgtvt mua phiếu điền theo mẫu nộp lệ phí 100k sau 30 ngày cấp lại bằng mới em làm ở sở gtvt mà bác

grandeurHD

Xe tải
bác google số điện thoại của chú Hồ Huy, bác giật dây thép báo lái xe của các anh gây tai nạn rồi phủi tay,có cần tôi huy động anh em OF ra đường chào nhau với Tx Maillinh theo kiểu OF không ?;)) Em thề em đảm bảo nó thay sửa cho bác 100%,có khi nó còn tặng bác Coupon Ml bác đi TX cả năm ấy chứ

Ducbayern

Xe máy
Các cụ cẩn thận khi va chạm với mấy cụ taxi. Nếu mà làm căng không phải kiểu là mấy ông ấy hay gọi hội đồng lắm. Em chứng kiến ít nhất 2 vụ taxi gọi đồng nghiệp lại quây... :-$

DuyThanhSNG

Xe tăng
Các cụ cẩn thận khi va chạm với mấy cụ taxi. Nếu mà làm căng không phải kiểu là mấy ông ấy hay gọi hội đồng lắm. Em chứng kiến ít nhất 2 vụ taxi gọi đồng nghiệp lại quây... :-$
Gặp trường hợp này thì cụ cũng có anh em bạn bè,họ hàng mà ,ngòai ra cụ còn có sự trợ giúp của cảnh sát 113 nữa cơ mà.

Ducbayern

Xe máy
Gặp trường hợp này thì cụ cũng có anh em bạn bè,họ hàng mà ,ngòai ra cụ còn có sự trợ giúp của cảnh sát 113 nữa cơ mà.
Hic. Cụ nên nhớ là mấy bác taxi chỉ cần qua tổng đài là mấy anh bạn ở gần đó phi đến ngay. Chứ chờ mình gọi được người nha ra thì đến mùa quýt. Tất nhiên, nếu mình xử lý tốt thì không sao, chứ làm căng quá ko cần thiết là cũng mệt.

Phineas

Xe máy
gọi điện khuyên bảo chú taxy kia thôi bác

luugutv1

Xe tăng
Nó định báo mất, xin lại ấy mà. Khối thằng không bằng nó vẫn chạy bừa, thương lượng hợp tình hợp lý không được mới phải làm rắn thôi.
Vâng, nó mang hồ sơ gốc lên sở GTVT chủ quản xin cấp lại là ok.
Tóm lại cụ chủ phải chịu vụ này rồi.
Ko bit Cụ chủ làm lại xe chưa? nếu chưa thì ra mua bảo hiểm của hãng nào đấy rồi hãy làm, nếu cần em cho số để họ tư vấn cho cụ.

Chỉnh sửa cuối:

dinhviethunghp

Xe buýt
Em cũng một làn va chạm với Taxi nhưng em sai. Bên taxi nhất định phải đưa vào xưởng của hãng taxi sửa chữa chứ không đưa vào xưởng của bảo hiểm bên em. Kết quả là em phải bù thêm một mớ vì chênh lệch giá.

mingjun

Xe tăng
Tình hình là nhà em có va chạm với 1 chú xe taxi. Chú này thì cũng trẻ (sinh năm 92), mới lấy bằng được 3-4 tháng. Do vị trí va trạm gần quê chú này (Đan Phượng) nên em cầm bằng lái và hẹn hôm sau gặp ở Gara làm việc. Sáng nay đến (tại Gara uy tín của OF) thì chú này không nhất trí về giá làm lại, một mực đòi em mang sang gara của hãng Mai Linh sửa chữa (có thể chú này tưởng em định chăn tiền). Do không thống nhất được nên chú này đã bỏ về (để lại cho em cái bằng lái - chẳng biết để làm gì?).......sau đó không quên nhắn lại cho em 1 tin nhắn nội dung: @@#^&^%#%$&*^%#^#^......:-ss
Các cụ cho em ý kiến xem nên xử lý tiếp theo thế nào với ợ?
- Bỏ qua.....ai về nhà đấy.....
- Gọi chú này đến cưa 1/2 tiền sửa chữa....
- Xử lý theo kiểu @#^%*%^$......
Xe em không có bảo hiểm....vì nếu có thì em cũng chẳng phải lằng nhằng với chú lái taxi làm gì......mấy chú này ngày kiếm được bao nhiêu đâu.
Cơ quan e vừa được sắm 2 máy hủy giấy đấy. Chắc nó cũng nuốt cả cái = được cụ ợ. Cụ có cần trợ giúp không.

MrChilly

Xe hơi
thế này là ko ổn rồi, phải em thì ngoan thì anh ko tiếc nhưng mà láo thì đừng có hòng, móc ra thì thôi....em hồi trước bị chú taxi nó lùi giữa đường với tốc độ kinh hồn vào thẳng đầu xe. Em có bảo hiểm nhưng vẫn phải cho nó bài học. Ít nhiều cũng phải nôn ra đây một ít để cảnh cáo

trungnh

Xe tăng
Thôi trông mong gì việc nó đền bù nữa cụ ơi, thay mặt bố mẹ nó mà dạy dỗ lại nó thôi ạ. Phương án sạch tay nhất, theo em là báo lên xxx và Tổng của nó là xong.

hatuyen

Xe hơi
Cụ Gọi lên Mai Linh đến giải quyết , Thông thường các hãng taxi mua bảo hiểm trọn gói hết, Bảo hiểm sẽ thanh toán cho Chú Tài xế ấy. Chấm hết .

hieubf

Xe hơi
tính ra cũng khổ mấy chú taxi, ít học, phải dành dụm mãi mới đi học lái được, đang vui vẻ vì có việc làm giờ làm phát thế này lại chửi bới lung tung. muốn thương cũng khó