[Funland] Nên xây nhà - Hay đem tiền đi đầu tư đất, chứng khoán..vv

pisces_hn

Xe container
Nên xây nhà để ở. Khổ đến bao giờ

ngoc_phuong

Xe lăn
Chết cũng 2 tay ôm ...ái.
Khú khú.
Biết đủ là hạnh phúc

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Nhà cấp 4 kia đất ở xã của huyện lẻ cụ ạ, giá trị không đáng kể đâu cụ.
Chính vì ở xã nên em muốn chuyển lên TP để thay đổi môi trường
đất ở quê giờ đắt lắm, nhà e cũng trục xã, xuất 5m mặt tiền mà giờ 1.8 tỏi cụ ạ

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Em đang ở 1 ô đất của bố mẹ đẻ cho ở huyện, xây tạm 1 cái nhà cấp 4 ở từ lúc mới lấy vợ.
Nay đã 2 cháu, cháu đầu cũng lớp 1, nhu cầu nhà ở rộng rãi đương nhiên là cần thiết.
Em có 2,5 tỷ, em vừa mua 1 ô đất ở TP tỉnh em 1,3 tỷ, dự kiến vay linh tinh xây nhà 1,5 tỷ nữa và chuyển lên TP ở cho các cháu học hành và thay đổi môi trường.
Nhưng 1 số người trong nhà em lại bảo tiền đó mang đi mua đất, chứng khoán...vv còn tăng nữa, xây nhà làm gì, cũng chỉ để ở, tiêu sản các kiểu...uhm thì em thấy nhiều người nhà em cũng mua đất rồi đất lên vèo vèo. Nhưng chả nhẽ gia đình cứ mãi ở căn nhà cấp 4 hay sao?
Khó lựa chọn ghê, các cụ tư vấn giúp em.
Em theo chủ nghĩa ăn chắc mặc bền. Nhà cửa cứ phải ổn định tử tế để con cái yên tâm ăn ở học hành đã rồi đầu tư cái gì thì đầu tư

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Giàu ở quê ko bằng ngồi lê thành phố
Ở tp sẽ học được nhiều thứ mà ở quê ko bao giờ có. Sau này con cái lớn lên dễ kiếm sống hơn :D
Đấy là lý do em ở lại HN, nếu sống cjo em thì em thích nhà vườn ở quê.
đấy là cách đây 20 năm cụ ạ, ở quê giờ phát triển nhiều lắm rồi,

Isu_zu

Tháo bánh
Em đang ở 1 ô đất của bố mẹ đẻ cho ở huyện, xây tạm 1 cái nhà cấp 4 ở từ lúc mới lấy vợ.
Nay đã 2 cháu, cháu đầu cũng lớp 1, nhu cầu nhà ở rộng rãi đương nhiên là cần thiết.
Em có 2,5 tỷ, em vừa mua 1 ô đất ở TP tỉnh em 1,3 tỷ, dự kiến vay linh tinh xây nhà 1,5 tỷ nữa và chuyển lên TP ở cho các cháu học hành và thay đổi môi trường.
Nhưng 1 số người trong nhà em lại bảo tiền đó mang đi mua đất, chứng khoán...vv còn tăng nữa, xây nhà làm gì, cũng chỉ để ở, tiêu sản các kiểu...uhm thì em thấy nhiều người nhà em cũng mua đất rồi đất lên vèo vèo. Nhưng chả nhẽ gia đình cứ mãi ở căn nhà cấp 4 hay sao?
Nghe cụ hỏi e cũng thấy áy náy cho vợ con cụ. Biết ngày mai thế nào mà phải khổ sở vậy cụ. Hãy xây ngay cái nhà đàng hoàng (ko cần to quá cụ nhé) chắc chắn để vợ con ở cho sướng cái thân đi cụ. Em từ hồi xây xong cái nhà tử tế cho vợ con là tâm hồn nhẹ nhõm hẳn. Còn chuyện khác cứ từ từ, tiền thì biết bao nhiêu cho đụ :)). Biết đụ là đụ thôi.

Hoang.Berty

Xe buýt
nếu là e e sẽ bỏ 300tr ra sửa nhà hiện tại cho khang trang. kể cả cấp 1 cũng được nhưng đày đủ tiện ích. còn 1 tỷ e mua thêm đất :D

tung02x5

Xe hơi
Xây nhà đi cụ, bđs đã tăng nhiều rồi, dư địa ít, thanh khoản ngày càng kém. Cụ đầu tư đất sai thời điểm có thể mãi chả sai nhà được vì giá đất chả may giảm + khó bán.
Nếu xây nhà cho e biết thêm năm nay tuổi nào làm nhà thì đẹp

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Ở tỉnh em thấy giá thuê nhà rẻ mà, tầm 4-5tr có khi thuê được cả căn nhà 3 tầng to vật vã, ở thoải mái. Cụ thuê nhà rồi mang tiền đi KD cũng là 1 giải pháp hay, tiền thuê nhà không đáng kể so với lãi suất NH :D

.Xukthal

Xe container
AN CƯ LẠC NGHIỆP...em thấy cc hay bảo thế ;;)

Loe_hờ lú

Xe điện
Nếu mà tính để đầu tư sinh lời thì việc cụ hiện đang ở trên mảnh đất (bố mẹ cụ cho) cũng là 1 thiếu sót rồi :D

Cụ nên bán mảnh đó đi, cả nhà đi thuê nhà thôi (nhà ở quê thuê chỉ 1-2 triệu), dồn hết cả 2 khoản tiền hiện có và tiền bán đất đi mà đầu tư. Thế mới là nhà đầu tư thông thái chứ.

Nếu vậy thì 2 kịch bản xảy ra:
KB1: Cụ có lãi, gấp 1,5 gấp 2 lần
KB2: Cụ mất 1 mảnh đất hoặc có thể mất cả 2 mảnh đất.

Lựa chọn là tùy cụ.

Cá nhân em cứ phải có cái nhà tử tế cho con em nó có chỗ chui ra chui vào đã. Còn thằng nào bảo là tiêu sản, với cả bại sản gì thì kệ mịa nó.

Với em nhu cầu cơ bản cần phải đáp ứng được đã rồi mới tính gì thì tính. Hiện giờ ngoài ăn, mặc, đi du lịch thì nhu cầu cơ bản nữa là ở và xe cộ (nếu có trẻ con là xe ô tô) là cơ bản.

Tony_Le

Xe container
Nếu đi buôn đất với oánh chứng mà có kiến thức, chắc chắn thắng thì làm ngay và luôn, còn vẫn hỏi thì thôi lấy tiền xây nhà cho lành.

tung5917

Xe điện
E cám ơn cụ, e xây 2 tầng, 1 tum tổng khoảng 90m x 8tr = 720tr, căng phết.
Giờ e cầm 400 tr là bắt tay vào xây dần đc ko cụ nhỉ, tầm đôi tháng sau xoay tiền dần ạ.
Nhà cụ xây nhanh lắm, tầm 2 tháng là xong hết. Cụ nhắm xem có xoay được 300tr trong 2 tháng không ?
Nhớ hồi 2012 em xây cái nhà thứ hai cũng có 70tr trong tay. Vừa xây vừa xoay cũng xong tàm tạm. Hoàn thiện toàn đồ lởm khởm rồi mấy năm sau thay dần bằng thứ khác.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ hỏi lại những người 4 vấn đầu tư đấy làm như nào ?
Bố khỉ mồm nói tiêu sản với tài sản nhưng chắc méo gì đã hiểu gì.
Sống thì phải hiểu làm gì cũng để phục vụ nhu cầu của mình, tiền làm ra là để thỏa mãn nhu cầu.
Nhưng nhiều người lâu quên mẹ cái nhu cầu đấy mà chuyển thành việc sướng khi có nhiều tiền trong tay trong khi đời sống vật chất chả có gì thay đổi, cả đời cứ chạy như thế đến lúc xuống lỗ tiền cũng có mang được méo đâu.
Cái nữa đầu tư nói thì méo ai chả nói được nhưng đầu tư như nào có lãi thì chả thằng nào giám chắc và quan trọng không phải ai cũng thành công vì đơn giản nó chỉ là chuyển tiền từ túi người này sang túi người khác.
Có một điều chắc chắn xây cái nhà để ở là cụ chắc chắn có cái nhà rộng rãi để ở con cái hưởng nhiều thứ tốt hơn, còn đầu tư chưa chắc đã có nhiều tiền hơn.
E chỉ nói vậy vì nếu chưa biết mình phải làm gì thì tốt nhất làm cái gì chắc chắn, nghe mấy lời khuyên vô bổ lại vỡ mồm.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ mang lên đây hỏi sau 1 thời gian lại càng hoang mang đấy.

Rất khó tư vấn cho cụ vì không ai biết được hoàn cảnh của cụ thế nào, thu nhập 2 vc hàng tháng ra sao, khẩu vị đầu tư, sức chịu đựng rủi ro, kiến thức & trình độ, sở trường cụ ra sao,...

Nói chung cụ chỉ nên nghe xung quanh để tham khảo (kể cả bố mẹ, bạn bè, chuyên gia , TV, OF), còn đầu tư gì thì cụ nên tự đánh giá bản thân và đưa ra mấy vấn đề sau để cân nhắc:

- Mình giỏi nghề gì nhất và đam mê nó, sẵn sàng bỏ nhiều tgian để học, thực hành, chiến: Đất đai, chứng, mở doanh nghiệp, ....
- Sức chịu đựng rủi ro của cụ: VD như mua đất thì có thể chôn vốn bn năm, vay NH bn %, trả nợ hàng tháng bn, mua chứng thì chịu lỗ được bn %, ....
- Nguồn thu nhập hàng tháng: Để duy trì cuộc sống ổn định, trích 1 phần tk để dự phòng rủi ro trong cuộc sống và trả nợ vay (nếu có), ....

Mong muốn kiếm xèng làm giàu là chính đáng , tuy nhiên không xác định đúng sẽ phải trả giá khá nhiều đấy. :D Vài lời chém gió với cụ.
Cụ nick quancong em thấy không hợp với cụ. Chí it' cũng từ thứ. Phương sồ rồi.

ah99x6

Xe điện
Xây nhà đi cụ. Đời mấy tí, hưởng thụ cái đã.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Cụ chủ có khả năng kiếm tiền thế thì cần gì các cụ tư vấn, với lại sơ bộ e thấy công việc của cụ cũng ra tiền đều thì việc gì phải đầu tư BĐS với CK làm gì cho đau đầu, cứ xây nhà phụng sự vợ con và bản thân có chỗ ở, sinh hoạt sạch sẽ, đàng hoàng rồi chuyên tâm công việc, e nghĩ còn ra tiền hơn nếu cụ ko chuyên BĐS hay CK.

sutubungto

Xe buýt
theo em nên mua đất cụ ạ, tránh xa cái sòng bạc chứng khoán ra.
100 ông dân đen mua đất thì 90 ông có lãi, 100 ông dân đen đầu tư chứng khoán thì 95 ông thua lỗ.
Ở vn thì đất muôn đời thịnh, công nghệ lõi phân nô bấn làn muôn đời thịnh.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ xây nhà đẹp cho vợ con ở còn mở mặt với đời.
Sau đó cắm sổ đỏ để vay tiền, một nửa chơi chứng khoán, nửa còn lại buôn đất.:))