[Funland] Nên xây nhà - Hay đem tiền đi đầu tư đất, chứng khoán..vv

nemoulsa

Xe hơi
Em đang ở 1 ô đất của bố mẹ đẻ cho ở huyện, xây tạm 1 cái nhà cấp 4 ở từ lúc mới lấy vợ.
Nay đã 2 cháu, cháu đầu cũng lớp 1, nhu cầu nhà ở rộng rãi đương nhiên là cần thiết.
Em có 2,5 tỷ, em vừa mua 1 ô đất ở TP tỉnh em 1,3 tỷ, dự kiến vay linh tinh xây nhà 1,5 tỷ nữa và chuyển lên TP ở cho các cháu học hành và thay đổi môi trường.
Nhưng 1 số người trong nhà em lại bảo tiền đó mang đi mua đất, chứng khoán...vv còn tăng nữa, xây nhà làm gì, cũng chỉ để ở, tiêu sản các kiểu...uhm thì em thấy nhiều người nhà em cũng mua đất rồi đất lên vèo vèo. Nhưng chả nhẽ gia đình cứ mãi ở căn nhà cấp 4 hay sao?
Khó lựa chọn ghê, các cụ tư vấn giúp em.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở 1 ô đất của bố mẹ đẻ cho ở huyện,

Em có 2,5 tỷ, em vừa mua 1 ô đất ở TP tỉnh em 1,3 tỷ,
Nhà cụ có 2 lô đất rồi còn giề....cộng thêm đang có tiền tỷ...nhà giàu là đây.

nemoulsa

Xe hơi
Nhà cụ có 2 lô đất rồi còn giề....cộng thêm đang có tiền tỷ...nhà giàu là đây.
Nhà cấp 4 kia đất ở xã của huyện lẻ cụ ạ, giá trị không đáng kể đâu cụ.
Chính vì ở xã nên em muốn chuyển lên TP để thay đổi môi trường

Reddinang

Xe điện
Thu nhập ổn định thì xây nhà mà ở đi cụ, mình thì có thể dễ dãi với bản thân chứ chỗ ở khang trang cho cả nhà vui vẻ mạnh khỏe mới là quan trọng nhất

kaku223223

Xe tăng
Em đang ở 1 ô đất của bố mẹ đẻ cho ở huyện, xây tạm 1 cái nhà cấp 4 ở từ lúc mới lấy vợ.
Nay đã 2 cháu, cháu đầu cũng lớp 1, nhu cầu nhà ở rộng rãi đương nhiên là cần thiết.
Em có 2,5 tỷ, em vừa mua 1 ô đất ở TP tỉnh em 1,3 tỷ, dự kiến vay linh tinh xây nhà 1,5 tỷ nữa và chuyển lên TP ở cho các cháu học hành và thay đổi môi trường.
Nhưng 1 số người trong nhà em lại bảo tiền đó mang đi mua đất, chứng khoán...vv còn tăng nữa, xây nhà làm gì, cũng chỉ để ở, tiêu sản các kiểu...uhm thì em thấy nhiều người nhà em cũng mua đất rồi đất lên vèo vèo. Nhưng chả nhẽ gia đình cứ mãi ở căn nhà cấp 4 hay sao?
ở Tỉnh, Huyện lên thành phổ thì phải lên - vì điều kiện tốt hơn hẳn

TH1: Nếu cụ có mục tiêu và tham vọng tăng tài sản rõ ràng (và có khiếu mua đất), thì có thể chọn giải pháp Mua 2 miếng đất, và thuê nhà để ở. Nếu đầu tư đúng, cụ có thể x lần tài sản sau 10 năm

TH2: Cụ coi như việc xây là chi phí phục cụ cuộc sống, điều kiện cuộc sống nâng cao thì làm ăn, quan hệ nó cũng dễ > thu nhập tăng cao.
Ở TP Tỉnh cũng ít chuyển chỗ ở nhiều. Ngôi nhà cụ xây 1.5 Tỷ ở trong 20 năm thì 1 năm có 75 triệu ~ 7 tr/ tháng. Ngang tiền thuê nhà.

Nếu cụ thu nhập ít tham vọng nâng tài sản nhiều thì nên theo PA 1, Nếu cụ thu nhập khá, tiềm năng tăng trong tương lai. thì theo PA 2

tienlong

Xe buýt
Xây nhà đi cụ, chỗ ở mình phải đầy đủ ko gian, thoải mái mới cống hiến hiệu quả được… Em năm nay cũng xây, dù vẫn thiếu 1 ít tiền.

DinhThangPKE

Xe hơi
E vote xây nhà.
An cư lạc nghiệp cụ ơi :D

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ mang lên đây hỏi sau 1 thời gian lại càng hoang mang đấy.

Rất khó tư vấn cho cụ vì không ai biết được hoàn cảnh của cụ thế nào, thu nhập 2 vc hàng tháng ra sao, khẩu vị đầu tư, sức chịu đựng rủi ro, kiến thức & trình độ, sở trường cụ ra sao,...

Nói chung cụ chỉ nên nghe xung quanh để tham khảo (kể cả bố mẹ, bạn bè, chuyên gia , TV, OF), còn đầu tư gì thì cụ nên tự đánh giá bản thân và đưa ra mấy vấn đề sau để cân nhắc:

- Mình giỏi nghề gì nhất và đam mê nó, sẵn sàng bỏ nhiều tgian để học, thực hành, chiến: Đất đai, chứng, mở doanh nghiệp, ....
- Sức chịu đựng rủi ro của cụ: VD như mua đất thì có thể chôn vốn bn năm, vay NH bn %, trả nợ hàng tháng bn, mua chứng thì chịu lỗ được bn %, ....
- Nguồn thu nhập hàng tháng: Để duy trì cuộc sống ổn định, trích 1 phần tk để dự phòng rủi ro trong cuộc sống và trả nợ vay (nếu có), ....

Mong muốn kiếm xèng làm giàu là chính đáng , tuy nhiên không xác định đúng sẽ phải trả giá khá nhiều đấy. :D Vài lời chém gió với cụ.

cuocsong22022022

Đi bộ
Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi 1 chút ạ, e có miếng đất 40m2 trong ngõ 2 xe máy tránh ở Phú Đô, giờ e muốn xây 2 tầng, 1 tum thì tổng hết tầm bao nhiêu ạ, e xây ở mức trung bình ạ.

VT Entertainment

Xe buýt
Giàu ở quê ko bằng ngồi lê thành phố
Ở tp sẽ học được nhiều thứ mà ở quê ko bao giờ có. Sau này con cái lớn lên dễ kiếm sống hơn :D
Đấy là lý do em ở lại HN, nếu sống cjo em thì em thích nhà vườn ở quê.

• Vodka
Reactions: Qtv
Đầu tư cứ nghĩ nhân đôi nhân ba dễ lắm, nhỡ chia đôi chia ba thì lại ăn cám, cơ mà vay mượn đến 1,5 tỏi thì cũng nặng đô phết, nhắm trả đc trong 5 năm thì ok :)

kaku223223

Xe tăng
Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi 1 chút ạ, e có miếng đất 40m2 trong ngõ 2 xe máy tránh ở Phú Đô, giờ e muốn xây 2 tầng, 1 tum thì tổng hết tầm bao nhiêu ạ, e xây ở mức trung bình ạ.
7tr /m2 nhân diện tích sàn lên, + 1tr/m2 dự phòng nữa

nemoulsa

Xe hơi
Đầu tư cứ nghĩ nhân đôi nhân ba dễ lắm, nhỡ chia đôi chia ba thì lại ăn cám, cơ mà vay mượn đến 1,5 tỏi thì cũng nặng đô phết, nhắm trả đc trong 5 năm thì ok :)
Đâu, tiền em có sẵn rồi cụ ạ, em tính xây nhà em chỉ vay khoảng 1-2 trăm triệu là cùng.

Nếu cụ có mục tiêu đem tiền đầu tư đất để sinh lời, thì cái “mục tiêu lớn” này nó sẽ là ưu tiên hàng đầu, nó sẽ giúp cụ lướt qua các việc khác như thuê nhà, ở ngõ chật một cách nhẹ nhàng.
Còn cụ đi đầu tư khi bản thân ko có động cơ, chỉ nghe theo mọi người. Đến lúc đầu tư trắc trở lại hậm hực: biết thế này... biết thế kia...

Bản thân mình phải xem mình có thực sự muốn đầu tư đất ko mới là điều cần nghĩ trước.

butchikim

Xe ba gác
Sống cho mình hay sống cho một số người trong nhà :-??

kduc

Xe Cứu Trợ
Nhà bốn người, lô đất ở TP đa số 100m, nếu thu nhập gđ cụ tầm 50tr/tháng thì vote mua một lô nữa cho thỏa đam mê. Vay tiền xây cái nhà tạm tầm 300, dăm năm nữa nếu ko thành thì vẫn có thể bán lô kia xây nhà đẹp, nhược điểm duy nhất là vẫn ở chưa thoải mái trong 5 năm.
Ở tất nhiên là nên ở TP rồi.

Sam_Q

Xe hơi
Em nghĩ tùy thuộc vào độ tuổi. hiện giờ cụ còn trẻ, chỗ nhà cửa không phải quá chắc chắn, đủ công năng tiện ích gọn gàng là đc ạ. nên chỉ 1 phần làm nhà thôi, còn lại vẫn nên để 1 phần để tái đầu tư. tiền vào nhà là tiền chết. xây lên rồi nhiều lúc còn phát sinh còn chưa ưng ý. ở một thời gian khéo lại thấy bí bách. tiền đầu tư là tiền đẻ ra tiền. thận trọng 1 chút là có của để dành. sau này tích lũy đủ dư dả thì làm hẳn nhà khang trang thì hợp lý hơn cụ ạ