[Funland] Nên về quê hay ở thành phố

otothanglong

Xe điện
Bẩm các cụ, vài tháng nay em suy nghĩ nhiều về việc về hay ở HN quá các cụ ạ.
Giới thiệu qua về hoàn cảnh:
Em hiện tại đang làm ở công ty tư nhân tại Hà Nội. Em dự cuối năm nay về quê làm cho công ty thuộc nhà nước. Lương sẽ khá thấp khỏang 4-5tr.
Vợ em thì hiện làm doanh nghiệp tư nhân ngoài HN khỏang 9tr/ tháng.

Em thì muốn ở HN vì anh chị ruột ở ngoài này và mối quan hệ thăng tiến trong công việc ở quê cũng ở ngoài này. Tuy nhiên giờ thu nhập 2 vợ chồng có từng ý thì thật khó sống ở thành phố.
Sơ qua chi phí nếu em ở HN thì mất tiền gửi xe oto tầm 1tr, tiền ăn ở xăng xe từ HN về quê để đi làm tầm 2tr ( tổng đi về 1 ngày tầm 40km). Tiền ăn uống sinh hoạt. Tiền vay nợ tầm 400 ( mỗi tháng trả tầm 9tr). Hiện tại e đang mượn tạm người quen nhưng sang tháng là em phải vay để trả tiền cho họ r.
Còn nếu em về quê thì em cho thuê chung cư em ở, ko áp lực về tiền nhiều như giờ. Nhưng đổi lại mối quan hệ , rồi vợ chồng em cũng phải tạm xa nhau chờ đến khi vợ e xin đc về quê.
Theo các cụ với bức tranh tài chính và hoàn cảnh của em nên ở HN hay về quê ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Nói thật em chẳng có quê mà về tỵ với các cụ lắm, thực ra cứ nói ở quê không làm ăn được cũng không phải, ở đâu cũng vậy cũng phải toan tính mưu sinh, em mà có quê có đất em về làm kinh tế ở quê lâu rồi, việc gì phải ở chui rúc xóm trọ trật trội cuộc sống thành phố bon chen ngột ngạt. Cuộc sống đủ hay không là do con người, có tham vọng lắm thì ở biệt thự đi xe sang cũng chưa chắc đã sướng, với một người ở quê làm chăn nuôi trồng trọt biét đủ thì cũng chưa chắc đã là khổ. Nên biết Đủ mà quyết định cụ chủ.

Tam thất xịn

Xe điện
ui thế lại khó rồi vợ cụ gái phố à. thế ô bà nhà vk chả chịu đâu🤣🤣
Không cẩn thận bố mẹ vợ còn bắt giải tán chứ chả đơn giản đâu. :))
Hà Nội đi từ Long Biên sang Hà Đông còn hơn 20km, vẫn trong nội thành đấy. Nếu cụ chủ có quê cách nhà Hà Nội 20km, nhà cửa đã ổn, có xe, theo em cụ về quê làm nhưng vẫn ở nhà Hà Nội. :D
Hiện nay rất nhiều người trong nội thành, hàng ngày đi Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên...làm việc bình thường. Cự lyđó thường >30km.

Không cẩn thận bố mẹ vợ còn bắt giải tán chứ chả đơn giản đâu. :))
Hà Nội đi từ Long Biên sang Hà Đông còn hơn 20km, vẫn trong nội thành đấy. Nếu cụ chủ có quê cách nhà Hà Nội 20km, nhà cửa đã ổn, có xe, theo em cụ về quê làm nhưng vẫn ở nhà Hà Nội. :D
Hiện nay rất nhiều người trong nội thành, hàng ngàyđi Hải Dương, Bắc Ninh, Hưng Yên...làm việc bình thường. Cự lyđó thường >30km.
thì đó e cũng có ô a lấy vợ phố mà đòi về sơn tây cũng phố mà còn chả đc, bà vk thì cũng đang kiếm đc ở phố hơn chồng nên cũng chả chịu về

Jumping up

Xe tải
Đang dịch ai đang ở đâu thì ở nguyên đấy đi.

lum..zzz

Xe điện
Với thu nhập và đặc biệt câu hỏi phải ngoan thì thăng tiến. Em từ chối tư vấn trường hợp này. Đi hỏi luôn ông nào dặn cụ ngoan nên làm gì

Tam thất xịn

Xe điện
thì đó e cũng có ô a lấy vợ phố mà đòi về sơn tây cũng phố mà còn chả đc, bà vk thì cũng đang kiếm đc ở phố hơn chồng nên cũng chả chịu về
Thường trong trường hợp của cụ chủ bà vợ không muốn về quê bởi nhiều vấn đề như:
- Đang ở nhà riêng,về quê phải sống chung với mẹ chồng.
- Không còn được tụ tập, buôn chuyện, chém gió với bạn bè các kiểu.
- Không được gần nhà ngoại (cho dù không phải là xa lắm).
- Điều kiện sinh hoạt thay đổi sẽ dẫn đến những bỡ ngỡ, phải điều chỉnh để trành va chạm.
- .... nhiều vấn đề khác mà không dễ gì bà ấy đồng ý về quê chồng sinh sống đâu.

smallcarvn

Xe buýt
"tổng đi về 1 ngày tầm 40km" quê cụ cách có 20km thì sao phải suy nghĩ ở HN hay quê nhỉ? em ở ngoại thành ngày nào cũng chạy 40km từ nhà đến cty ở nội thành và 40km từ công ty về nhà đây. Nhìn thấy nó xa chứ đạp ga tý là đến cty, mất thời gian nhất là chạy trong nội thành bị tắc đường thôi, bình thường em mất 1h đồng hồ để đi đến cty và 1h đồng hồ để đi về

xe mất phanh

Xe container
Chắc ý cụ ấy sẽ mua con xe tầm 400tr để ở hn mà ngày ngày đi làm ở quê :).
K khả thi… hơi bị ảo vs sỹ 1 tý.

anh1994

Xe hơi
Về quê nhưng đưa vợ về cùng luôn r xoay cụ ah. Chứ dịch dã ntn em thấy ở HN còn đáng sợ hơn. Em ko có quê mà về đây. :((
Sáng nay nhìn báo chốt Cầu Diễn đó cụ. Chỉ mong các lãnh đạo HN thấy mà thay đổi để kiểm soát dc dịch. Chứ e nhìn e thấy khiếp quá. đông chả khác SG trước kia.
Chả rút ra cái kinh nghiệm gì mà toàn lặp lại sai lầm SG.
Mợ thế e thấy về quê an toàn hơn cụ ah. Vd quê cụ mà ở Quảng Ninh hay Hải Phòng thì càng yên tâm.
Chứ HN tn nghìn năm vạ vật ấy. Lo covid quá cụ ah. Em nghĩ về tránh dịch cũng tốt.
Giờ em mà có quê em về ngay và luôn. e thật.

buicongchuc

Xe ba gác
Bẩm các cụ, vài tháng nay em suy nghĩ nhiều về việc về hay ở HN quá các cụ ạ.
Giới thiệu qua về hoàn cảnh:
Em hiện tại đang làm ở công ty tư nhân tại Hà Nội. Em dự cuối năm nay về quê làm cho công ty thuộc nhà nước. Lương sẽ khá thấp khỏang 4-5tr.
Vợ em thì hiện làm doanh nghiệp tư nhân ngoài HN khỏang 9tr/ tháng.

Em thì muốn ở HN vì anh chị ruột ở ngoài này và mối quan hệ thăng tiến trong công việc ở quê cũng ở ngoài này. Tuy nhiên giờ thu nhập 2 vợ chồng có từng ý thì thật khó sống ở thành phố.
Sơ qua chi phí nếu em ở HN thì mất tiền gửi xe oto tầm 1tr, tiền ăn ở xăng xe từ HN về quê để đi làm tầm 2tr ( tổng đi về 1 ngày tầm 40km). Tiền ăn uống sinh hoạt. Tiền vay nợ tầm 400 ( mỗi tháng trả tầm 9tr). Hiện tại e đang mượn tạm người quen nhưng sang tháng là em phải vay để trả tiền cho họ r.
Còn nếu em về quê thì em cho thuê chung cư em ở, ko áp lực về tiền nhiều như giờ. Nhưng đổi lại mối quan hệ , rồi vợ chồng em cũng phải tạm xa nhau chờ đến khi vợ e xin đc về quê.
Theo các cụ với bức tranh tài chính và hoàn cảnh của em nên ở HN hay về quê ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.
4-5 triệu ở quê bằng 15-20 tr ở phố.

buicongchuc

Xe ba gác
Cả 2vc đồng lòng về quê thì nên về cụ ạ. Còn cụ về để vợ ở lại 1 mình nơi phồn hoa đô hội là ko nên,
Vì sẽ có nhiều cụ đến giúp đỡ nhiệt tình trong lúc cô đơn :D

lamborghini_GT

Xe tăng
Trước e cứ gạ vợ về quê mãi vợ k nghe
Rủ ko biết bn lần đêu k về
May sao ở lại HN ban đầu công việc mọi thứ cực kỳ khó nhưng dần dần rồi cũng đỡ

TrumpVietnam

Xe tăng
Quê cách HN 20km thì chắc Như Quỳnh ( Hưng Yên ) hay Từ Sơn (* Bắc Ninh ) - vùng đó phát triển khác j phố đâu mà băn khoăn.
Cái khó cụ là GẤU nó có chịu không ? chuyển sang sử lý nút thắt đó

buicongchuc

Xe ba gác
Trước e cứ gạ vợ về quê mãi vợ k nghe
Rủ ko biết bn lần đêu k về
May sao ở lại HN ban đầu công việc mọi thứ cực kỳ khó nhưng dần dần rồi cũng đỡ
Ngày trước em mua sẵn miếng đất mặt đường hơn 1000 m2 ở quê, xây tường rào cao 2m, thuê người đào ao thả cá lấy đất tôn nền cho cao, gạ vợ về xây nhà mở siêu thị vợ không nghe. Hơn chục năm nay đất gần như bỏ không, trồng được vài cây lưu niên cho mát cỏ, ao thả ít cá thi thoảng về em câu, và thi thoảng bố em sang câu về ăn, hoặc để bọn trẻ con trong làng câu trộm. Lại còn chuyện này, có lần bố em phát hiện bọn trẻ leo rào vào câu cá, bố em còn đánh động từ xa cho nó leo rào chạy ra rồi mới mở cổng vào.

niceshot

Xe container
Cồn việc của cụ ở HN có ổn định ko? TN được bao nhiêu?

Nghe cụ kể thì có vẻ lương cả 2 vc ở HN đều ko cao, vậy mà vẫn đi ô tô thì có vẻ không phù hợp lắm!

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Về quê với lại ly dị vợ đi cho cô ấy đỡ khổ và có lựa chọn tốt hơn cho cuộc đời về sau.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ bán oto trả nợ rồi về quê thôi Cụ. Hỏi xin việc cho vợ trước nếu ok rồi thì 2 vợ chồng cùng về. Làm ở quê lương 2 vợ chồng đủ cân đối cuộc sống thì tiền cho thuê nhà cc để tiết kiệm. Sau 5-7 năm ko phải nợ nần lại có vài trăm triệu. Giờ mà cứ bám trụ Hà nội sau 5-7 năm nữa có khi không để ra được đồng nào. Cụ cân nhắc cho kỹ!