Thảo luận Nên thay dầu động cơ trước hay sau khi đi xa?

namphong12

Xe lăn
Cái đó e hiểu, cảm ơn cụ...nhưng đây là e cân đối chút xíu theo ý cụ chủ thì e phân tích vậy. Kiểu như mùa hè xe chạy quá tải rồi leo dốc full điều hoà thì nhiệt độ dầu nó phải khác với xe chạy mùa đông ở chỗ đó mà cụ 👍
Nếu nhiệt độ động có lên quá cao ( mùa hè, tải nặng, lên dốc) quạt sẽ được tăng công suất để lưu lượng gió qua két làm mát nhiều hơn qua đó giải nhiệt hiệu quả hơn.
Khi nhiệt độ cao cũng làm cho nhớt loãng hơn. Khả năng bôi trơn cũng tối ưu hơn.
Còn mùa đông thì nên khởi động máy 1 chút rồi hẵng khởi hành.
Xe Mer nó còn đóng cửa hút gió lại. Không cấp điện cho quạt để nhanh đến dải nhiệt độ tối ưu.

Nếu nhiệt độ động có lên quá cao ( mùa hè, tải nặng, lên dốc) quạt sẽ được tăng công suất để lưu lượng gió qua két làm mát nhiều hơn qua đó giải nhiệt hiệu quả hơn.
Khi nhiệt độ cao cũng làm cho nhớt loãng hơn. Khả năng bôi trơn cũng tối ưu hơn.
Còn mùa đông thì nên khởi động máy 1 chút rồi hẵng khởi hành.
Xe Mer nó còn đóng cửa hút gió lại. Không cấp điện cho quạt để nhanh đến dải nhiệt độ tối ưu.
Cụ vẫn quên tư vấn cho cụ chủ đấy nhé :D

namphong12

Xe lăn
Cụ chủ nên thay dầu trước chuyến hành trình xa. Việc thay dầu mới làm độ nhớt được đảm bảo. Hiệu quả bôi trơn được tối ưu. Động cơ làm việc liên tục trong thời gian dài. Mà được bôi trơn hiệu quả nó giống như 1 vận động viên thể thao được bơm máu kịp thời đến mọi tết bào mà không gặp trở ngại gì.

pisces_hn

Xe container
2/9 em cũng đi Quảng Bình đi về cũng 1000km, cuối tuần này em cũng mang thay dầu. 1/5 vừa rồi em đi ĐN cũng đâu đấy phải 1700 km. xe em mà k đi mấy chuyến xa đấy thì gần 1 năm mới đi được 5000km.

minhab

Xe điện
Em hay thay cho mấy cụ lượn Bắc Nam , thường là trước khi đi là phát, sau khi đi về làm phát nữa b-)

cocsku

Xe cút kít
Nên thay trước khi đi, dầu mới thì còn liên quan đến cả việc máy sẽ hoạt động trơn tru hơn, đỡ gây quá nóng máy (hệ thống làm mát được giảm tải) và nhiệt độ cũng liên quan đến nhiều chi tiết khác của xe nữa. Em thường thay dầu ~4000km chứ không mấy khi lên 5000, bố em thì sau 5000km tiện lúc nào thay lúcđó, không quá quan trọng :)))) xe e suýt 10v, xe bố e 7v, nchung chưa thấy vấnđề gì
Hôm trước em có đọc một tài liệu nói rằng trên thế giới người ta thường thay dầu ở mức 7k km. Ở nước ta, các hãng thường đưa ra chu kỳ bảo dưỡng là 5k km cho chẵn, dễ nhớ và có lợi cho họ nhưng thực ra là rất lãng phí. Cụ lại còn rút xuống 4k km đã thay dầu thì quả thật rất là lãng phí mà dầu thải cũng rất có hại cho môi trường.