[Funland] Nên sống ở Ngoại thành hay nội thành

MongPhuong

Xe hơi
Chào các cụ.
Em là chủ doanh nghiệp tại Cầu Giấy nhiêu năm nay em thấy sợ ôi nhiễm tại HN quá. Nhà em thì quê ở Hoà lạc hiện có vài nghìn met để về quê rồi. Điều em lấn cấn là công việc của em ở ngoài nội thành suốt đi lại gặp anh em bạn bè nhiều.
Với hai nữa các cháu nhà em học ở HN từ bé nên việc ở quê mà đưa đón thì cung dở
Từ quê em ra đên BigC nếu không tắc thì mât 20' oto.
Giờ em đang lăn tăn việc có nên xây nhà ở quê rồi chạy đi chạy lại không?
Cụ làm 1 ô chỗ splendora đối diện thiên đường bảo sơn là đẹp. Về quê gần, ra cầu giấy cũng ko tắc lắm. Trừ khi cụ lo mất phần mấy nghìn mét HL sau này nên vẫn ở quê để giữ chỗ, hehe

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Vk cháu có 2 đồng nghiệp. 1 ở sóc sơn ( gần nhà mỹ linh). 1 ở xuân mai. Hàng ngày đi làm (xe buýt) tận trần hưng đạo. Hỏi sao chuyển ra đây đi làm rồi con cái học hành cho thuận tiện thì bẩu sống ở đó từ bé quen rồi. A e họ hàng quanh đó hết. Thích nhà cửa rộng rãi thoáng mát. Con cái cno cũng thích ở đó ko muốn lên phố.
e thì chịu. Mỗi ngày đi lại mấy chục km. Thà ở chật chội tí đi lại gần thuận tiện còn hơn lê lết mấy chục km trên đường hàng ngày

Linh Net

Xe buýt
Em tưởng chủ doanh nghiệp thì phải quyết đoán lắm chứ nhỉ, vấn đề này cũng phải lên đây hỏi à.
Thật sự các cụ như này buồn cười thặc
Tuyền đi khà khịa

plink

Xe hơi
Cụ làm 1 ô chỗ splendora đối diện thiên đường bảo sơn là đẹp. Về quê gần, ra cầu giấy cũng ko tắc lắm. Trừ khi cụ lo mất phần mấy nghìn mét HL sau này nên vẫn ở quê để giữ chỗ, hehe
Chuẩn tư vấn đây. Ko ở LHL ko ở HN thì chọn ở giữa. Hơn 7 năm trước em cũng lăn tăn như cụ chủ và chọn đúng PA này. Lúc đó mọi người từ họ hàng, bạn bè bảo sao chuyển xa thế vì DN em ở CG nhà ở khu Quốc Tử Giám chuyển về Cầu Giấy rồi lại dịch phát nữa về luôn Splendora.

Hung99999

Xe máy
Chọn nội thôi cụ. Trẻ con còn bé thì ở gần cho tiện. Cụ lái xe thì không vđề nhưng trẻ con phải tự đi hoặc cần người đưa đón cũng bất tiện. Sau này f1 vào đại học thì tính tiếp

crazyman.eps

Xe tải
Chào các cụ.
Em là chủ doanh nghiệp tại Cầu Giấy nhiêu năm nay em thấy sợ ôi nhiễm tại HN quá. Nhà em thì quê ở Hoà lạc hiện có vài nghìn met để về quê rồi. Điều em lấn cấn là công việc của em ở ngoài nội thành suốt đi lại gặp anh em bạn bè nhiều.
Với hai nữa các cháu nhà em học ở HN từ bé nên việc ở quê mà đưa đón thì cung dở
Doanh nghiệp của cụ có khoẻ ko ? Nếu khoẻ thì thuê hẳn lx riêng, tậu con Sedona chỉ chuyên đưa đón các cháu. Còn nếu chưa đủ tầm thì cứ ở nơi mà cụ đang ở thôi. Đường xá HN giờ tắc lắm, lên tận Hoà Lạc ở mà còn lo đưa đón con đi học thì hẹn khách hàng ký HD thế nào đc 😁

landaumuaxe

Xe điện
chủ DN mà hỏi mấy cái này à cụ, thế có thể chuyển cả DN về quên hđ vẫn được thì chuyển nốt con cái về học có được không:
bạn bè đối tác ở HN thì tự cụ phải là người biết được biết hơn rồi
con cái thì về hòa lạc nhà cụ cũng có khá nhiều trường tốt, nhưng k thể bằng nội đô được
tự cân nhắc thiệt hơn thôi, mình là chủ DN, chủ gđ mà nhỉ
Mà ở HN ô nhiễm đâu chứ ở chỗ khu e chả thấy ô nhiễm gì, gió mát trong lành, cây xanh kín đường, mọi cái thuận lợi lắm, nên e chưa có ý định về HL làm gì, mà khu HL nhà cụ gần chỗ Đồng Trúc thì phải, cũng đầy kcn, cũng chưa chắc bằng khu nội đô ba đình nhà em đâu, e cũng có liền kề ở khu Sunny, và đất HL mà e cũng chưa bao giờ ( ở thời ddierm này) e nghĩ lên đó ở cả,
cụ có tiền , thì làm cái BT độ 300m ở nội đô đi, khu nhiều cây xanh vào, ở sướng và thích hơn mấy nghìn mét ở HL vì rộng thế em thấy cũng mệt lắm, quan điểm cá nhân thôi

Thanhz

Xe tăng
Xây vài chỗ, mua vài cái. Tiện sinh boạt chỗ nào thì ở đấy. Cuối tuần về làng nghỉ dưỡng.
Tiền nhiều để làm gì.

Sophia2020

Xe hơi
Chào các cụ.
Em ở giữa trung tâm Đống Đa, loanh quanh đưa đón 2 đứa con đi học hết chính rồi phụ từ 1-2 km mà còn chóng hết cả mặt. Ở trung tâm cho tiện cụ ạ, đợi trẻ con lớn rồi tính.

dongnguyenmoc

Xe tải
Em ở giữa trung tâm Đống Đa, loanh quanh đưa đón 2 đứa con đi học hết chính rồi phụ từ 1-2 km mà còn chóng hết cả mặt. Ở trung tâm cho tiện cụ ạ, đợi trẻ con lớn rồi tính.
chắc phải thế thôi. chứ di chuyển xa ngại lăm. đôi khi muốn chạy về nhà ngả cái lưng cũng ngại

caisua

Xe lăn
Em thì nghĩ ưu tiên 1 là chuyện học hành của F1, vụ này phải thuận tiện nhất có thể rồi mới sang ưu tiên 2 là chăm sóc sức khỏe người có tuổi. Trong VĐ3 thứ tự ưu tiên học hành các quận là: Thanh Xuân, Cầu Giấy, Đống Đa, Ba Đình, Hai Bà, Hoàn Kiếm, ... Ngoài VĐ3 thì dứt điểm phải đi vào trong tìm lớp mới có giáo viên chất lượng nên em cho là bất tiện rồi. Nếu xác định vô trách nhiệm kiểu khả năng mày tới đâu tự đi mà lo học tới đó thì bỏ qua ưu tiên 1 luôn ạ. Là cha mẹ em thấy có mấy thứ trẻ con ko tự làm được:
- Phát hiện và nuôi dưỡng năng khiếu đứa trẻ
- Đánh giá khả năng học tập từng môn và tìm lớp đúng theo nhu cầu của nó
- Bố trí đưa đón ăn uống hàng ngày, ít nhất đến 16 tuổi
Khó khăn nhất là học tiếng Anh, học thày chuẩn cũng phải gần chục năm mới đủ trình để theo kịp tốc độ hiện nay là 6.5 IELTS. Sống ngoại thành thì sẽ mãi mãi ở phía sau, ra đời sẽ thiệt thòi lắm ạ

Chỉnh sửa cuối:

Dark

Xe buýt
Ngoại thành giờ cũng ô nhiễm lắm, e về quê Hưng yên về lúc nào cũng bụi mù, còn hơn cả HN

Smile1102

Xe container
Quê em cũng Thạch Thất cách nhà ở hiện tại 45 phút đi ô tô (cùng xã với HL đó ạ).
Nhà em ngoài này còn mua chỗ để con đi bộ đi học đc, có gì nhờ ông bà đưa đón hay nó tự đi còn tiện.
Mấy lần định chuyển nhà mà tính lên tính xuống lại thôi.
Con nhà em học đi bộ hêt tầm 5-7 phút (gần nhà xa ngõ) nên cứ 7h dậy đi học là okie rồi. Ở Thạch Thất mà ra ngoài này học thì dậy từ 5h30 thì chả làm đc gì nữa. Còn học ở quê thì em cũng học cấp 3 Thạch Thất đây, trường ko tệ nhưng thời em thì ít cạnh tranh nên học cũng hơi chán, TA cũng là thiệt thòi.
Vậy nên làm nhà vườn ở quê T6 về là đc. Còn làm cái nhà biệt thự ở HN hoặc chung cư tầm 200-300 m2 gần trường con là sướng nhất, lúc đó cũng chả thấy ô nhiễm mấy nữa :D

buratino01

Xe buýt
Cụ chuyên BĐS thì người ta phải hỏi cụ mới đúng chứ

nsh

Xe tăng
Splen cháu thấy thoáng thôi,nhưng như ốc đảo ý.
Cháu nghĩ cụ chủ nên mua nhà gần trường trẻ nhất có thể, tiện việc học hành, đưa đón. Vài năm nữa cụ xây thêm nhà ở HL, có chỗ nọ, chỗ kia chạy qua lại

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu hoàn cảnh gia đình cụ nhất, có gì, muốn gì, cần gì mà không quyết được thì ai giúp cụ được.
Em tóm tắt:
- Cụ í là chủ doanh nghiệp thành đạt.
- Có biệt thự ở nội thành HN
- Ở Hòa lạc có hơn 5000m2 đất, trong đó 3000m2 thổ cư.
- Chạy BMW X5 2022 từ quê ra Big C hết 20p
- Có 2 cháu đang học ở HN.
Cần các cụ tư vấn là có nên xây thêm biệt phủ ở quê rồi về đó ở, và để biệt thự ở HN lại cho 2 cháu hay ko?

Em tóm tắt:
- Cụ í là chủ doanh nghiệp thành đạt.
- Có biệt thự ở nội thành HN
- Ở Hòa lạc có hơn 5000m2 đất, trong đó 3000m2 thổ cư.
- Chạy BMW X5 2022 từ quê ra Big C hết 20p
- Có 2 cháu đang học ở HN.
Cần các cụ tư vấn là có nên xây thêm biệt phủ ở quê rồi về đó ở, và để biệt thự ở HN lại cho 2 cháu hay ko?
Vẫn thiếu, mới lây virus HP từ bạn gái.

coolpix8700

Xe ngựa
Chọn nội thôi cụ. Trẻ con còn bé thì ở gần cho tiện. Cụ lái xe thì không vđề nhưng trẻ con phải tự đi hoặc cần người đưa đón cũng bất tiện. Sau này f1 vào đại học thì tính tiếp
Đứa út nhà em cũng đại học, nhưng năm ngoái em chọn cho nó cái trường từ nhà đi bộ được!