Nên nộp thuế ,nên trốn thuế?

acctaxhn

Xe hơi
Website
acctaxhn.com
Đa phần các "cửa hàng" (em gọi thế cho nó chung nhé) như cụ đều đóng thuế dưới mức đáng phải đóng! tại sao vậy? ví dụ với loại hình kinh doanh dịch vụ karaoke như cụ nói, thuế tiêu thụ đặc biệt là 30% tính trên doanh thu của riêng dịch vụ karaoke (với rượu <20 độ: 25%; >20 độ: 45%, bia 45%, thuốc lá 65% nhưng cái này thằng bán cho mình nó nộp rồi nên không tính), thuế giá trị gia tăng 10% (tính trên mức doanh thu chịu thuế, khoảng 35-38% tổng doanh thu thực thu), thuế TNCN, môn bài, ... mà những cửa hàng này lại không có và cũng không có nghĩa vụ phải có "đầy đủ" hệ thống sổ sách nên việc cho doanh thu bằng chi phí như cụ nào nói ở trên là thừa, lợi nhuận có bằng 0 cũng đóng nhá
Cách tính toán nói chung là khá phức tạp nên mỗi địa bàn đều có một Hội đồng tư vấn thuế phường (xã), Hội đồng này sẽ (tính toán một cách tương đối và) trình lên HĐND một ba-rem, gọi là thuế khoán, vấn đề là ở chỗ này, mức khoán này thấp ngay từ khi mới ban hành vì chính cán bộ thuế tham mưu, đặt ra mức thu cao "sát ván" rồi thì làm gì còn "lương"! đa phần các cửa hàng sẽ nộp thuế luôn cho cán bộ thuế, sau đó (có thể) nhận lại biên lai/giấy nộp tiền vào kho bạc (với số tiền = ***% so với số tiền đã nộp (***<=100), phần 100%-***% là "lương"), kịch bản sẽ là cbộ sẽ yêu cầu nộp cao lên, đơn vị mong nộp thấp xuống, hai bên sẽ gặp nhau ở một con số hợp lý :P
em vội về nên có thể có nhầm :D chút xíu, đại khái vậy cụ nhá

manhhung1901

Xe điện
Đa phần các "cửa hàng" (em gọi thế cho nó chung nhé) như cụ đều đóng thuế dưới mức đáng phải đóng! tại sao vậy? ví dụ với loại hình kinh doanh dịch vụ karaoke như cụ nói, thuế tiêu thụ đặc biệt là 30% tính trên doanh thu của riêng dịch vụ karaoke (với rượu <20 độ: 25%; >20 độ: 45%, bia 45%, thuốc lá 65% nhưng cái này thằng bán cho mình nó nộp rồi nên không tính), thuế giá trị gia tăng 10% (tính trên mức doanh thu chịu thuế, khoảng 35-38% tổng doanh thu thực thu), thuế TNCN, môn bài, ... mà những cửa hàng này lại không có và cũng không có nghĩa vụ phải có "đầy đủ" hệ thống sổ sách nên việc cho doanh thu bằng chi phí như cụ nào nói ở trên là thừa, lợi nhuận có bằng 0 cũng đóng nhá
Cách tính toán nói chung là khá phức tạp nên mỗi địa bàn đều có một Hội đồng tư vấn thuế phường (xã), Hội đồng này sẽ (tính toán một cách tương đối và) trình lên HĐND một ba-rem, gọi là thuế khoán, vấn đề là ở chỗ này, mức khoán này thấp ngay từ khi mới ban hành vì chính cán bộ thuế tham mưu, đặt ra mức thu cao "sát ván" rồi thì làm gì còn "lương"! đa phần các cửa hàng sẽ nộp thuế luôn cho cán bộ thuế, sau đó (có thể) nhận lại biên lai/giấy nộp tiền vào kho bạc (với số tiền = ***% so với số tiền đã nộp (***<=100), phần 100%-***% là "lương"), kịch bản sẽ là cbộ sẽ yêu cầu nộp cao lên, đơn vị mong nộp thấp xuống, hai bên sẽ gặp nhau ở một con số hợp lý :P
em vội về nên có thể có nhầm :D chút xíu, đại khái vậy cụ nhá
Nếu mình đã thành lập công ty thì còn nói làm gì nữa CỤ...

acctaxhn

Xe hơi
Website
acctaxhn.com

dht

Xe điện
EM làm kinh doanh karaoke mà Em chưa hiểu gì về các khoản thuế phải nộp như thế nào cả.Nhờ các Cụ/Mợ khai thông cho Em với!
Thời gian qua Em làm thì Em chỉ nộp thuế môn bài + với khoảng 500 nghìn/1 năm.(có biên lai thu tiền của chi cục thuế)
Đến hôm nay cán bộ mới về công tác lại tính những 2 triệu/1 tháng.Em hỏi cách tính thuế như vậy là dựa trên biểu đồ thuế hay cách tính như thế nào ạ?
Nếu nôp như thời gian trước Em có phải là lách luật thuế ko?
VD: Tổng thu nhập của cửa hàng karaoke là 100 triệu/1 tháng thì Em phải nộp bao nhiêu?Em còn nghe cán bộ nói là mức thu này lại áp dụng cho đối tượng ngoại thành và nội thành cũng khác nhau... :-o .Em mù tịt quá...
Với cửa hàng của em như hiện nay thì mình nên nộp thế nào cho hợp lý nhỉ?
Cán bộ thuế có gợi ý với mức đóng là tùy tâm theo gia đình là sao?
Các giải ngố giúp Em với.
Em ở Cục thuế đấy, tóm được con cá sộp rồi. Ở HN em chưa thấy cơ cở Karaoke nào kê khai doanh thu tháng đến 100 triệu.

Cụ ở phường nào để mai em cử cán bộ xuống làm việc cụ thể. Nhà nước thất thu thuế nhiều quá, ai cũng kêu lỗ, gặp được người như cụ em cần làm gương người tốt việc tốt cho tòan ngành :D

manhhung1901

Xe điện
Tóm lại là quán Karaoke nhà cụ ở đâu , có món gì để ae biết đến ủng hộ .
Phục vụ từ đâu đến đâu :D
Em cũng ko có ý quảng cáo nhưng Cụ đã hỏi thì em xin thưa ạ!
Cụ muốn từ đâu đến đâu để Em còn bảo các Em nó chăm sóc?

manhhung1901

Xe điện
Em ở Cục thuế đấy, tóm được con cá sộp rồi. Ở HN em chưa thấy cơ cở Karaoke nào kê khai doanh thu tháng đến 100 triệu.

Cụ ở phường nào để mai em cử cán bộ xuống làm việc cụ thể. Nhà nước thất thu thuế nhiều quá, ai cũng kêu lỗ, gặp được người như cụ em cần làm gương người tốt việc tốt cho tòan ngành :D
Em xin cán bộ đừng mang em ra làm điểm nhé.Cán bộ mà mang em ra làm điểm là cán bộ phòng thuế quê Em lại mất mấy bữa bia thì chít.

SmallRiver

Xe điện
Cụ khai doanh thu bao nhiêu là họ có brem thu bấy nhiêu, nếu khai thấp họ sẽ không chịu, nếu không đi đến được thỏa thuận bên thuế họ sẽ cho người xuống cơ sở của cụ để ghi chép cụ thể doanh thu từng ngày trong vòng 1 tháng, số liệu đấy thì cụ không chịu nổi đâu! Cụ nên thỏa thuận với cán bộ thẩm định, chứ đừng hỏi căn cứ vào đâu, vì họ thiếu gì cái để căn cứ! Quán kara khách khứa ra sao đâu có giấu được.

manhhung1901

Xe điện
Cụ khai doanh thu bao nhiêu là họ có brem thu bấy nhiêu, nếu khai thấp họ sẽ không chịu, nếu không đi đến được thỏa thuận bên thuế họ sẽ cho người xuống cơ sở của cụ để ghi chép cụ thể doanh thu từng ngày trong vòng 1 tháng, số liệu đấy thì cụ không chịu nổi đâu! Cụ nên thỏa thuận với cán bộ thẩm định, chứ đừng hỏi căn cứ vào đâu, vì họ thiếu gì cái để căn cứ! Quán kara khách khứa ra sao đâu có giấu được.
Tất nhiên là mình luôn tôn trọng pháp luật và luôn muốn cửa hàng đc vui vẻ để làm ăn.Cơ mà "Nó" đè đầu cưỡi cổ,thuộc dạng mềm nắn rắn buông Cụ ạ!

shopmechuot

Xe hơi
Website
www.shopmechuot.com
Quán của cụ ở đâu ạ.........thuộc quận nào..........chi cục thuế nào.........ai phụ trách thuế của khu đấy ạ?

manhhung1901

Xe điện

manhhung1901

Xe điện
thôi xong cụ chủ thớt rồi , cụ thu nhập 100tr thì mai cán bộ thuế đến đầy nhà , riêng trong thớt này có vài ông bên thuế , chưa kể tảng hình :D
Đây cũng là 01 cách quảng cáo cửa hàng mà Cụ :))

manhhung1901

Xe điện
ko cụ ạ...........hội nhà iem là phải thị văn sát đã.........nuôi béo rồi truy sát sau............b-)
Mợ cứ lên lịch đi.EM đang mong bị đồ sát luôn đây.Sợ xa quá các Mợ ngại thôi.