Nên nộp thuế ,nên trốn thuế?

manhhung1901

Xe điện
EM làm kinh doanh karaoke mà Em chưa hiểu gì về các khoản thuế phải nộp như thế nào cả.Nhờ các Cụ/Mợ khai thông cho Em với!
Thời gian qua Em làm thì Em chỉ nộp thuế môn bài + với khoảng 500 nghìn/1 năm.(có biên lai thu tiền của chi cục thuế)
Đến hôm nay cán bộ mới về công tác lại tính những 2 triệu/1 tháng.Em hỏi cách tính thuế như vậy là dựa trên biểu đồ thuế hay cách tính như thế nào ạ?
Nếu nôp như thời gian trước Em có phải là lách luật thuế ko?
VD: Tổng thu nhập của cửa hàng karaoke là 100 triệu/1 tháng thì Em phải nộp bao nhiêu?Em còn nghe cán bộ nói là mức thu này lại áp dụng cho đối tượng ngoại thành và nội thành cũng khác nhau... :-o .Em mù tịt quá...
Với cửa hàng của em như hiện nay thì mình nên nộp thế nào cho hợp lý nhỉ?
Cán bộ thuế có gợi ý với mức đóng là tùy tâm theo gia đình là sao?
Các giải ngố giúp Em với.

manhhung1901

Xe điện
Các Cụ làm về bên ngành thuế đi đâu mà không thấy vào giúp Em cái nhỉ :((

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Nếu cụ ko thành lập công ty thì bên thuế họ sẽ thu theo thuế khoán .
Còn cụ thành lập công ty thì cụ phải thuê kt , làm báo cáo thuế hàng tháng ....

manhhung1901

Xe điện
Nếu cụ ko thành lập công ty thì bên thuế họ sẽ thu theo thuế khoán .
Còn cụ thành lập công ty thì cụ phải thuê kt , làm báo cáo thuế hàng tháng ....
Em tư nhân thôi mà Cụ.
Thu theo kiểu thuế khoán là sao Cụ nhể?Nó dựa vào đâu để đưa ra mức thu cho mình?

nangct

Xe tăng
cụ cứ à uôm cho em,

manhhung1901

Xe điện
cụ cứ à uôm cho em,
Nói theo ý của Cụ em lại thấy bực với cách nói chuyện của cán bộ thuế sáng nay Cụ ạ!
Lúc đầu thì Nó đòi hỏi mình phải xuất trình biên lai và hóa đơn mình đã nộp thuế (trước Em làm kiểu à uôm),cuối cùng thì Nó lại gợi ý cho mình làm theo kiểu à uôm...chán.

BVTE_Online

Xe máy
Nếu bác thành lập công ty thì rõ ràng mọi thứ, bác cứ theo luật doanh nghiệp mà đóng.
Còn nếu không thành lập cty, thì bác cứ theo "người thu thuế" mà đóng, nó nói bác 2 triệu/tháng có nghĩa là bác phải cho nó ít nhất 500k/tháng thì bác muốn đóng sao cũng được. Còn căn cứ thì nó có nhiều lắm như: số điện bác sử dụng, mặc bằng chung của loại hình kara,.... nhưng căn cứ nào thì cũng cao lắm bác ah

manhhung1901

Xe điện
Nếu bác thành lập công ty thì rõ ràng mọi thứ, bác cứ theo luật doanh nghiệp mà đóng.
Còn nếu không thành lập cty, thì bác cứ theo "người thu thuế" mà đóng, nó nói bác 2 triệu/tháng có nghĩa là bác phải cho nó ít nhất 500k/tháng thì bác muốn đóng sao cũng được. Còn căn cứ thì nó có nhiều lắm như: số điện bác sử dụng, mặc bằng chung của loại hình kara,.... nhưng căn cứ nào thì cũng cao lắm bác ah
Em đóng cho cán bộ trước là 500/1 năm,thỉnh thoảng 1 vài cốc bia.bây giờ Cụ bảo Em đóng 500/1 tháng?
Em đang muốn tìm hiểu thêm về cách tính thuế trong trường hợp này là như thế nào mà.Không có nhẽ Nó muốn thu sao thì thu?

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Em đóng cho cán bộ trước là 500/1 năm,thỉnh thoảng 1 vài cốc bia.bây giờ Cụ bảo Em đóng 500/1 tháng?
Em đang muốn tìm hiểu thêm về cách tính thuế trong trường hợp này là như thế nào mà.Không có nhẽ Nó muốn thu sao thì thu?
đúng rồi đấy ạ

BVTE_Online

Xe máy
Do cụ ví dụ là thu nhập 100tr/tháng. Nếu cụ làm cty thì cụ cũng phài lời tầm trên 10 triệu (sau khi trừ hết chi phí, mà chi phí của cụ là tiền mặt bằng, điện, nước,... chi phí nhân công cụ khó đưa vào do bên cụ chắc cũng ít làm hợp đồng lao động), theo luật DN cụ đóng 28% là 2,8 triệu. EM chỉ tạm tính vậy để cụ có thêm thông tin.

manhhung1901

Xe điện
đúng rồi đấy ạ
EM vẫn chưa thông cái Vụ này.Em muốn Nó đang áp dụng vào điều khoản nào để Nó thu?
Nếu kô nộp thì sao nhể?
Do cụ ví dụ là thu nhập 100tr/tháng. Nếu cụ làm cty thì cụ cũng phài lời tầm trên 10 triệu (sau khi trừ hết chi phí, mà chi phí của cụ là tiền mặt bằng, điện, nước,... chi phí nhân công cụ khó đưa vào do bên cụ chắc cũng ít làm hợp đồng lao động), theo luật DN cụ đóng 28% là 2,8 triệu. EM chỉ tạm tính vậy để cụ có thêm thông tin.
Em là hộ kinh doanh cá thể.Loại hình dịch vụ có điều kiện.
Không phải công ty Cụ ơi!

Quân Đuôi

Xe điện
Nói chung đã kinh doanh thì nên nộp thuế , em tán thành với bác ,nhưng bí ở chỗ là bác không phải công ty đúng không ợ ? Giờ rất đơn giản bác đăng ký mã số thuế cá nhân , vậy là ok 01 việc , bác mua hóa đơn ( lúc này bác đã có MST cá nhân ) , có khách vào hết bao nhiêu bác xuất hết ra bằng hóa đơn , lưu ý bác phải cân đầu vào ,nữa nhé ! Lấy đầu ra - Đầu vào - chi phí = lợi nhuận . Thuế sẽ bằng 28% lợi nhuận , . Em e là bác phải thuê người làm thôi , nếu không chắc khó vênh mặt được với mấy cha thuế . Chúc bác mau chóng giải quyết được vấn đề . Không hiểu dề lên gu gờ mà sợt =D>

BVTE_Online

Xe máy
Em là hộ kinh doanh cá thể.Loại hình dịch vụ có điều kiện.
Không phải công ty Cụ ơi![/QUOTE]

Ý của em là nếu bác làm cty thì mỗi tháng phải đóng 2,8 tr tiền thuế + 1 triệu/ năm cho thuế môn bài. Em tính vậy để bác cân đối mà biết là nộp khoán thì lợi hại hơn như thế nào mà có đối pháp.

manhhung1901

Xe điện
Nói chung đã kinh doanh thì nên nộp thuế , em tán thành với bác ,nhưng bí ở chỗ là bác không phải công ty đúng không ợ ? Giờ rất đơn giản bác đăng ký mã số thuế cá nhân , vậy là ok 01 việc , bác mua hóa đơn ( lúc này bác đã có MST cá nhân ) , có khách vào hết bao nhiêu bác xuất hết ra bằng hóa đơn , lưu ý bác phải cân đầu vào ,nữa nhé ! Lấy đầu ra - Đầu vào - chi phí = lợi nhuận . Thuế sẽ bằng 28% lợi nhuận , . Em e là bác phải thuê người làm thôi , nếu không chắc khó vênh mặt được với mấy cha thuế . Chúc bác mau chóng giải quyết được vấn đề . Không hiểu dề lên gu gờ mà sợt =D>
Lấy đầu ra - Đầu vào - chi phí = lợi nhuận . Khi lợi nhuận = 0 thì sao ạ?

batmancar

Xe điện
Cụ chẳng hiểu gì cả, CB thuế đã gợi ý cụ tùy theo gia đình rồi mà cụ không rõ nữa thì em ạ cụ. cụ đưa cho nó một cục, 2 triệu / năm là xong. còn môn bài 500/ năm thì có biên lai phiếu thu, như vậy cho nhanh và không đau đầu.

manhhung1901

Xe điện
Thì chẳng ai bắt kụ phải nộp khi kụ làm ăn thua lỗ , không có lãi cả kụ ợ , sao lơ mơ thế nhề ! >:P
Vâng,đc Cụ tiếp chuyện là em vui rồi.Cụ cứ khai thông cho em cái lơ mơ cái.
Ý của em là cái chi phí mình có thể khai khống đc thì sao ạ?Em vẫn đang lơ mơ đây.

manhhung1901

Xe điện
Sau khi đc các Cụ tư vấn có lẽ Em sẽ làm theo cách này.
Nhưng đã lên đây Em cũng muốn đc khai thông cái đầu ngu của Em về lĩnh vực này.

Car_Dream

Xe tải
Vâng,đc Cụ tiếp chuyện là em vui rồi.Cụ cứ khai thông cho em cái lơ mơ cái.
Ý của em là cái chi phí mình có thể khai khống đc thì sao ạ?Em vẫn đang lơ mơ đây.
Em nghĩ tốt nhất cụ vào GG mà down mấy cái luật thuế, luật doanh nghiệp về là hiểu ngay thôi.
Chứ trên này mỗi người hiểu 1 kiểu, tư vấn cụ 1 kiểu, dễ lơ tơ mơ thêm lắm :D
Còn em thì em cũng có đôi điều cho cụ:
- Là tư nhân thì theo em hiểu là cụ vẫn phải nộp thuế môn bài hàng năm và cộng với khoản thuế khoán hàng tháng (cái này cụ đăng ký với bên thuế), cụ đóng thuế khoán thì hàng tháng cụ có lãi lỗ thế nào vẫn chỉ đóng 1 khoản thuế nhất định đấy thôi.
Hy vọng giúp đc cụ. (nếu sai thì đừng ném đá iem nhé :D)