[Thảo luận] Nên nhường nhịn moto phân khối lớn trên Đại Lộ Thăng Long và Ẩn họa Rơm ngày mùa

windys

Xe tăng
Xin các cụ bớt chút thời gian giải thích cho em việc có một người đi xe PKL trong một đoàn xe PKL rút gậy chỉ đường của công an ra vụt vào xe em khi em chậm nhường đường trên đường Lý Thường Kiệt, Hà Nội. Em chỉ xin nêu hiện tượng, còn tự các cụ bình luận hộ. Về mặt cá nhân em, là người có tự trọng đối với bản thân và tôn trọng người khác, em đảm bảo việc này là có thật.
Cụ PKL đấy có đèn còi gì không ạ ? Đoàn xe đấy có phải là đoàn xe dẫn đoàn gì không ạ ? Mà về cơ bản, e nghĩ là muốn dẫn đường thì kiểu gì cũng phải là CSGT, còn các loại khác không được phép ? Thế cụ xử lí ra sao ? Có xuống đánh nhau không ạ ?

Em cũng gặp vài lần, các cụ đi xe pkl hú còi ầm ĩ, rồi vượt vèo vèo, dùng cả đèn còi CS, gậy ghiếc đàng hoàng, nhưng chắc là đi ăn nhâu thôi.

wowow

Xe hơi
Vụ này có vẻ như các kụ chơi PKL đã mất khá nhiều "điểm" trong con mắt anh em rồi! Các cụ nhà ta xưa nay vẫn có câu "một lần bất tín, vạn sự bất tin". Hy vọng các kụ chơi PKL sớm lấy lại được "hình ảnh" đẹp trong con mắt của cộng đồng nói chung, anh em OF nói riêng bằng cách điều chỉnh ngay hành vi giao thông của mình cho đúng chuẩn mực của xã hội văn minh và văn hóa!

Em có chút hóng hớt ngắn gọn ạ!

Cảm ơn các kụ nhiều! :)

CHIANTHI

Xe tăng
Theo em thì dù trong" binh đoàn " PKL càng nhiều CA thì lại càng phải tuân thủ luật và càng đi làm việc thiện thì càng phải gương mẫu kẻo người ta lại bảo lấy danh nghĩa đi làm từ thiện để ...quậy .

bigradeon

Xe tải
em nói thật với các bác, ngày xưa em còn choai choai mới lớn, em đã từng ngu, từng liều, từng đi một bánh, hay khẽ nghiêng 1 bên đùi là ôm sát vòng quay, thằng nào láo là em chặt đầu , đánh võng, xe kéo xe tải e không sợ nhưng bây giờ có cho em ducati hay gì đó em cũng xin, em đi matiz cho nó an toàn
em cảm ơn ông bà tổ tiên vì đã cho em sống đến giờ
éo meh, đi moto kiểu này bên nước ngoài oto nó ép xe cho văng lề

tranphong79

Xe điện
Gặp trường hợp này thì tránh voi chẳng xấu mặt nào

xechieuve

Xe máy
Các ông moto toàn lắm tiền nhiều của khác người.

IZZ

Xe tăng
Hihi, các cụ PKL ít được cảm tình thật. Em cũng có vài đam mê nên biết là vì nó mà người ta sẽ khác người, các cụ PKL cũng vì đam mê mà abcd... thôi.

Tuy có những thành viên đi PKL vô ý thức (không ít) nhưng em nghĩ cũng rất nhiều cụ văn minh, chấp hành tốt hầu hết luật GT.
Em nghĩ các cụ of ném đá cũng tốt để một số bác còn đang có bao biện lọ chai nhìn lại mình hoặc nhắc nhở những thành viên ẩu, bừa, láo.

Có 1 hiện tượng trong phố nhiều cụ đi PKL làm là nẹt bô inh ỏi khi tắc đường, chờ đèn đỏ hoặc đi sát chị em nẹt bô, rồ ga trêu đùa.
Gõ đến đây em muốn chửi quá vì gấu nhà em bị giật mình nhiều lần kiểu này rồi hehhe

Likita

Xe hơi
Hôm qua là chương trình ae diễn đàn PKL.vn đi làm từ thiện trung thu cho các cháu trên 1 bản thuộc Hòa Bình. BTC chương trình cũng đã có sự phối hợp với ae bên CSGT của HN và HB để có sự ưu tiên. Em cũng thấy xe cụ cwise banner dán chi chít trên xe. Tối về ngồi với mấy mốt nhà OF cũng gia cát dự sẽ có bài thì y rằng có thật. Khách quan mà nói đi pkl thì đều mê tốc độ, mà ở Vn mình cho đi nhưng không có đường để đi. Chỉ có ĐLTL là tương đối phù hợp nên anh em chạy vào đường trong cho đỡ phí xe, thỏa đam mê. Tuy nhiên, hầu hết ae pkl chạy xe đều ý thức được sự an toàn của mình và bạn đồng hành nên các cụ thấy ae chạy có tổ chức và không gây nguy hiểm cho phương tiện khác. Cũng giống như các cụ lúc lái oto hay chửi mấy thằng đi xe máy nó đi láo thì đi pkl cũng vậy, ý thức trong giao thông cũng được nâng cao. Em có mấy lời giãi bầy để các cụ lỡ có nhìn thấy thì cũng đừng nâng quan điểm lập topic để câu 'vodka' và làm ae pkl mất sân chơi. Có gì không phải mong các cụ thông cảm, bỏ quan
Các kụ PKL "quan hệ" với XXX giỏi nhẩy. Vaiz... roài

Yeuphunu

Xe điện
Em cũng bị không dưới 1 lần ấn tượng xấu về mấy người đi KPL.
Trong một buổi off chụp choẹt bên Ecopark. Mấy bác KPL khệnh vãi, trời nóng các đc ngồi tụ bạ riêng cứ như VIP.
Một chú quen em rõ ràng nhìn thấy mình mà không hỏi (khá quen, mọi khi gặp nhau khác).
Cũng có thể cảm nhận của em chủ quan. Nhưng em cố nghĩ tích cực nhất khi gửi commnet này.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị không dưới 1 lần ấn tượng xấu về mấy người đi KPL.
Trong một buổi off chụp choẹt bên Ecopark. Mấy bác KPL khệnh vãi, trời nóng các đc ngồi tụ bạ riêng cứ như VIP.
Một chú quen em rõ ràng nhìn thấy mình mà không hỏi (khá quen, mọi khi gặp nhau khác).
Cũng có thể cảm nhận của em chủ quan. Nhưng em cố nghĩ tích cực nhất khi gửi commnet này.
Kệ người ta.
Cụ cứ thấy người ta sang bắt quàng làm họ.
Đáng xấu hổ. Đáng xấu hổ :D

LamVinh201

Xe máy
Em nghĩ các Cụ có trao đổi trên diễn đàn thì cũng cần dùng những từ ngữ cho phù hợp, mình đang chê PKL đi sai quy định nhưng những comment không hay thì em nghĩ cũng sai quy định trên of rồi đới ạ. Các bác bên PKL cũng biết chưa phù hợp nên dùng những từ ngữ nhã nhặn rồi mà. Chơi PKL là một cái thú, chỉ tiếc là hạ tầng của mình chưa đủ để đáp ứng cho các bác mà thôi.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em nghĩ là không có luật nào quy định xe motor 2 bánh không được đi vào làn mà bác cho là làn ô tô. Đường này cũng không phân làn xe 2B - 4B kiểu như Bà Triệu, phố Huế.
Em cũng bênh hội PKL một phát. Hội đấy chạy đúng theo biển báo đấy: Đại lộ Thăng Long có cắm biển cấm XE MÁY, chứ không cấm MÔ TÔ & XE MÁY. Cụ nào hay chạy đường này làm chứngcho em phát.
Trong biển phân làn giao thông người ta chỉ tính 4 bánh động cơ xăng dầu - 2 bánh động cơ xăng - 2 bánh, 4 bánh động cơ cơm
Không có chuyện 2 bánh mô tô với 2 bánh xe máy khác nhau đâu ạ. Thậm chí đề phòng một số bác lười nhớ ngoài ký hiệu người ta còn ghi chữ nữa

@Bác nào bảo đã xin phép CSGT: Đồng chí nào cấp phép cho bác? Giấy phép số bao nhiêu? CSGT chỉ là lực lượng hành pháp chứ không phải lập pháp để cấp giấy riêng cho một loại phương tiện
Giấy phép mồm thì thà rằng nói giống như mấy bác xe tải chở quá khổ quá tải là "Em đã chung chi phế tháng cho các anh rồi đấy ạ"
Nói để các bác rút kinh nghiệm, không phải tự dưng đa số người tham gia giao thông bằng ô tô, xe máy và các loại phương tiện khác có ác cảm với PKL

DriveBravo

Xe buýt
Chơi đi rồi mới nói được, còn về tuân thủ quy định thì luật vẫn có lệ, sao cho nó phù hợp là được. Đừng cứng nhắc quá. Thoải mái đi chơi nó mới vui được.

FujiS5200

Xe điện
Chơi đi rồi mới nói được, còn về tuân thủ quy định thì luật vẫn có lệ, sao cho nó phù hợp là được. Đừng cứng nhắc quá. Thoải mái đi chơi nó mới vui được.
Vậy lệ nào cho phân lớn đấy chạy vào đường cấm xe máy vậy bác? Vui mà phạm luật thì khác gì mấy bọn trẻ trâu đầu xanh, đầu đỏ.

thienphuc

Xe điện
bác chủ thớt thông cảm mấy anh lái xe PKL ý mua bằng nên chưa hiểu luật nên cứ nghĩ đường chỉ cấm ai không có tiền mua PKL thôi
em nghĩ đi làm việc thiện mà cái tâm k thiện thì chả có ý nghĩa gì cả,bản tính cậy có tiền nên đường cấm cứ đi vào k coi pháp luật ra gì
xin lỗi nếu em làm động chạm bác nào trong đoàn này có chơi trên OF
mà nếu là OFFER em thấy càng đau lòng hơn sau cái vụ " 1 ng sai làn cả ngàn ng khổ "

bmw318i

Xe tăng
Theo ý cụ là "chơi" theo kiểu nào ạ? Theo kiểu loài người từ thủa hồng hoang hay theo kiểu loài người đã có nền văn minh, đã có xã hội và luật pháp?

DriveBravo

Xe buýt
Theo ý cụ là "chơi" theo kiểu nào ạ? Theo kiểu loài người từ thủa hồng hoang hay theo kiểu loài người đã có nền văn minh, đã có xã hội và luật pháp?
Tranh cãi chẳng giải quyết vấn đề gì, cái chính là tham gia giao thông an toàn đặt lên hàng đầu, PKL họ đã vi phạm do luật quy định vậy, các bác phán xét cũng chính xác nhưng khi các bác chơi trong cuộc xem có làm khác không nhé.
Dự thảo luật mới, các bác chơi xe cổ cũng sắp bị thu hết rồi đó?

bmw318i

Xe tăng
Tranh cãi chẳng giải quyết vấn đề gì, cái chính là tham gia giao thông an toàn đặt lên hàng đầu, PKL họ đã vi phạm do luật quy định vậy, các bác phán xét cũng chính xác nhưng khi các bác chơi trong cuộc xem có làm khác không nhé.
Dự thảo luật mới, các bác chơi xe cổ cũng sắp bị thu hết rồi đó?
Cụ chơi trên OF cũng đã lâu thì cũng thừa biết như em là tiêu chí OF là cố văn hóa giao thông hay cố gắng hình thành nên nó. Các tranh luận ở đây phần nhiều cũng xoay quanh vấn đề này và ý thực trọng pháp luật giao thông. Nếu khỏi tranh cãi thì MOD nên xóa luôn thớt cho tiện.
- Có cụ ủng hộ PKL biện hộ cho hành vi (như cụ chủ thớt nêu lên ở trang 1) của mình đặt câu hỏi rằng cụ nào khẳng định 100% mình không vi phạm pháp luật giao thông. Việc vi phạm cũng có nhiều mức độ từ vô tình đến cố ý, tự nhẹ đến nặng. Lỗi không biết mà vi phạm khác và lỗi đã biết thừa mà vẫn vi phạm và bao biện cho vi phạm của mình thì khác, em thấy ý kiến của nhiều cụ ủng hộ PKL trên đây là theo hướng này.
- Nhiều cụ đi oto (có cả OFer) vẫn vi phạm luật giao thông chả biết vô tình hay cố ý. Nhưng khi lỗi vi phạm của họ bị đưa lên OF thì em không/chưa thấy có bác oto nào bằng mọi cách bao biện cho vi phạm của mình.