[Funland] Nên mua Tivi SONY hay SAMSUNG các cụ ơi.

haunt86

Xe tăng
Nhà em lòng nhà còn 3m4, kê cái sofa vào thì ngồi xem chắc chỉ còn gần 3m. Em đang lăn tăn quả LG Oled 55 inch với mấy quả 65 inch các cụ đang bàn vì giá xêm xêm, em thích Oled vì thấy nhiều cụ khen quá.
Cụ mà xem Oled xong thì chẳng muốn xem tivi thường nữa đâu :D . Kích thước nhà cụ bằng nhà em. Chơi con 65inch vừa đẹp ạ. Nhà em chỉ để cuối tuần cả nhà xem phim nên đang thấy tiếc vì ko mua 75inch dù biết nó to quá so với khoảng cách ngồi nhưng xem phim 75inch nó vẫn phê hơn :D

jun276

Xe hơi
Cụ mà xem Oled xong thì chẳng muốn xem tivi thường nữa đâu :D . Kích thước nhà cụ bằng nhà em. Chơi con 65inch vừa đẹp ạ. Nhà em chỉ để cuối tuần cả nhà xem phim nên đang thấy tiếc vì ko mua 75inch dù biết nó to quá so với khoảng cách ngồi nhưng xem phim 75inch nó vẫn phê hơn :D
thanh lý cho e rồi lên đời con 75inch đê.

jun276

Xe hơi
Nhà em lòng nhà còn 3m4, kê cái sofa vào thì ngồi xem chắc chỉ còn gần 3m. Em đang lăn tăn quả LG Oled 55 inch với mấy quả 65 inch các cụ đang bàn vì giá xêm xêm, em thích Oled vì thấy nhiều cụ khen quá.
Tầm đó xem đc 65inch, cụ làm con 65X90J ấy. Oled thì có con 55B1 LG bán trên Shopee có gần 24tr thôi, mà h đang hết hàng.

caisua

Xe lăn
Xe Nhật bao h chả đắt hơn Hàn cùng phân khúc :v. E chọn LG. webOS của nó xài trên TV rất ngon, remote cũng tiện
Đương nhiên giữa samsung và sony thì em chọn LG vì nó đi trước 1 bước mà giá lại hợp lý hơn

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ít tiền e múc TCL, nhiều tiền e múc LG; 2 thằng kia e cạch từ lâu, giá ảo quá.

Em muốn mua cái TV 55 Inch về dùng, mà đang lăn tăn giữa 2 hãng SONY và SAMSUNG, các cụ tư vấn giúp em nên lấy con hãng nào với. Qua tìm hiểu và kinh nghiệm bản thân thì em thấy như sau:

1. SONY thì có truyền thống lâu đời làm về TV rồi, từ thời xưa màn hình bóng xám xám CRT SONY đã là trùm.
2. Độ bền và lỗi kỹ thuật thì phàm là đồ điện tử thì hên xui, nhưng em có cảm giác hàng SONY bền và cứng cáp hơn.
3. Hệ điều hành thì SONY thuần là Adroid TV, Google TV, còn SAMSUNG tự chế hệ điều hành riêng tên là Tizen gì đó, cơ bản vẫn là nhân Android. 1 số cụ trên này khuyên nên lựa chọn TV thuần Android.
4. Nhà em thì kết nối cũng như mọi gia đình khác thôi, 1 là chảo vệ tinh K+, 2 là truyền hình internet như Fpt play chẳng hạn.
5. Công nghệ màn hình, đa số các cụ khuyên là nên đầu tư con màn hình công nghệ OLED hay QLED chứ không nên xài LED bình thường nữa.
6. Cuối cùng, không biết SONY nó có tính tiền thương hiệu vào không hay thực sự nó vượt trội SAMSUNG mà em thấy trung bình là với 1 mẫu cùng thông số kỹ thuật như nhau thì giá SONY bao giờ cũng đắt hơn SAMSUNG.

Xin các cụ cho ý kiến tư vấn với. Các cụ không lôi thêm hãng thứ 3 vào đây nhé.

View attachment 7034847

QUYẾT 6688

Xe tải
nhà em toàn SN - hình ảnh SN thì chân thực hơn SS rất nhiều . nói theo chuyên ngành gọi là chiều sâu ảnh hay trường ảnh gì đó . nói chung là do tinh chỉnh của SN . SS thì ảnh sáng - chỉnh màu nhiều . độ bền thì hên sui nhưng em nghĩ SN vẫn có chất riêng . còn tùy cụ chủ .

Zainor Dean

Xe tải
Đừng mua Sony. Nhà em đi 3 cái rồi, toàn lỗi chết màn rất vớ vẩn.

cuongba

Xe buýt
Các bác muốn giải trí để ý cái vụ tần số quét 120hz và 60hz nhé. Oled mà 60hz xem bóng hay quần vợt đau mắt không bằng Led nền Full 120hz đâu.
Túm lại bác chủ thớt thì nên nói thêm về căn phòng bác kê TV. Có sáng hay nhiều sáng. Góc ngồi xem rộng hay hẹp.
1- Nếu phòng nhiều ánh sáng thì không dùng Oled phí tiền. Nên dùng Qled của Sam, TCL, v.v...
2- Nếu góc nhìn rộng (tức nhiều người ngồi ở 2 bên cánh gà) thì dùng màn IPS. Nếu góc nhìn hẹp thì dùng màn VA.
3- Nếu mua Led thì có 2 loại Led viền và Led nền. Trong Led nền lại chia 2 loại là Direct và Full Array. Nên chọn Led nền Full Array.
3- Nếu xem thể thao thì mua TV tần số thực 120hz. Oled mà 60hz thì cũng vứt, thua LED 120hz

TÔN

Xe container
Với em thì tivi,loa đài,âm thanh,máy ảnh thì cứ phải là sony

tieudaovnt

Xe tăng
Nếu xem nội dung youtube thì SS, LG ok, còn để xem phim, tv, bóng đá thì em khuyên chọn Sony. Sony cho hình ảnh âm thanh chân thực với trải nghiệm điện ảnh nhất, vì đơn giản Sony làm trùm mảng nội dung này bao gồm phim ảnh, nhạc nhẽo, hay game. Đồ điện tử gia dụng em vẫn ưu tiên thương hiệu Nhật vì ít hỏng vặt, hỏng vặt rất khó chịu, sau đó đến VN,HQ.

diboduoimua

Xe tăng
Các bác muốn giải trí để ý cái vụ tần số quét 120hz và 60hz nhé. Oled mà 60hz xem bóng hay quần vợt đau mắt không bằng Led nền Full 120hz đâu.
Túm lại bác chủ thớt thì nên nói thêm về căn phòng bác kê TV. Có sáng hay nhiều sáng. Góc ngồi xem rộng hay hẹp.
1- Nếu phòng nhiều ánh sáng thì không dùng Oled phí tiền. Nên dùng Qled của Sam, TCL, v.v...
2- Nếu góc nhìn rộng (tức nhiều người ngồi ở 2 bên cánh gà) thì dùng màn IPS. Nếu góc nhìn hẹp thì dùng màn VA.
3- Nếu mua Led thì có 2 loại Led viền và Led nền. Trong Led nền lại chia 2 loại là Direct và Full Array. Nên chọn Led nền Full Array.
3- Nếu xem thể thao thì mua TV tần số thực 120hz. Oled mà 60hz thì cũng vứt, thua LED 120hz
khoảng cách từ ghế ngồi đến màn hình hơn 4m (khoảng 4,3m) theo cụ dùng 75 inch có ổn không, và dòng 75 inch OLED thì có mã nào chất lượng mà giá dưới 50 củ không cụ ơi.

p/s: TV giơ em ngại nhất khoản hết bảo hành là tèo

trxuanduc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thằng LG thấy dùng hệ điều hành webOS 6.0 gì đó, chắc cũng là nhân Android cả hả bác, mà thôi, em đang lăn tăn 2 hãng kia à.
Thật sự em cũng thiên về SONY vì nhà em và em thấy nhiều nhà ngày xưa dùng con SONY Bravia hay SONY WEGA màn hình bóng CRT công nhận nó bền thật.
Sony dùng 1 thờii gian là tèo,,, quên luôn Sony đi thôi

Huthasa

Xe container
Em muốn mua cái TV 55 Inch về dùng, mà đang lăn tăn giữa 2 hãng SONY và SAMSUNG, các cụ tư vấn giúp em nên lấy con hãng nào với. Qua tìm hiểu và kinh nghiệm bản thân thì em thấy như sau:

1. SONY thì có truyền thống lâu đời làm về TV rồi, từ thời xưa màn hình bóng xám xám CRT SONY đã là trùm.
2. Độ bền và lỗi kỹ thuật thì phàm là đồ điện tử thì hên xui, nhưng em có cảm giác hàng SONY bền và cứng cáp hơn.
3. Hệ điều hành thì SONY thuần là Adroid TV, Google TV, còn SAMSUNG tự chế hệ điều hành riêng tên là Tizen gì đó, cơ bản vẫn là nhân Android. 1 số cụ trên này khuyên nên lựa chọn TV thuần Android.
4. Nhà em thì kết nối cũng như mọi gia đình khác thôi, 1 là chảo vệ tinh K+, 2 là truyền hình internet như Fpt play chẳng hạn.
5. Công nghệ màn hình, đa số các cụ khuyên là nên đầu tư con màn hình công nghệ OLED hay QLED chứ không nên xài LED bình thường nữa.
6. Cuối cùng, không biết SONY nó có tính tiền thương hiệu vào không hay thực sự nó vượt trội SAMSUNG mà em thấy trung bình là với 1 mẫu cùng thông số kỹ thuật như nhau thì giá SONY bao giờ cũng đắt hơn SAMSUNG.

Xin các cụ cho ý kiến tư vấn với. Các cụ không lôi thêm hãng thứ 3 vào đây nhé.

View attachment 7034847
Cụ phân tích thế kia thì Sonny mà chén chứ hỏi gì nữa.

Zainor Dean

Xe tải
Với em thì tivi,loa đài,âm thanh,máy ảnh thì cứ phải là sony
Sony hàng âm thanh và máy ảnh thì okie. Nhưng tivi (tầm trung đổ xuống) với đt thì nát lắm bác ạ.

Ông cụ nhà em cũng sùng bái Sony. Nhưng sau khi tiễn cái đt Sony với 3 cái tivi Sony thì quyết định Samsung với LG cho nó lành.

subaruxxp

Xe máy
Em cám ơn cụ đã phân tích cụ thể, Vodka em tặng cụ rồi. Thế là giờ ưu tiên 120Hz, 65 inch, Oled chắc thôi vì phòng khách nhà em sáng lắm đỡ chạy đua xiền vào nó.

haunt86

Xe tăng
khoảng cách từ ghế ngồi đến màn hình hơn 4m (khoảng 4,3m) theo cụ dùng 75 inch có ổn không, và dòng 75 inch OLED thì có mã nào chất lượng mà giá dưới 50 củ không cụ ơi.

Khoảng cách đó cụ nên mua 75inch cụ ạ. Có thể mới nhìn thì hơi to nhưng sau thích ngay. Nhà em mua 65 mà bây giờ thấy tiếc :(

cuongba

Xe buýt
Em cám ơn cụ đã phân tích cụ thể, Vodka em tặng cụ rồi. Thế là giờ ưu tiên 120Hz, 65 inch, Oled chắc thôi vì phòng khách nhà em sáng lắm đỡ chạy đua xiền vào nó.
Thế cụ phang em 65x90j của Sony. Giá hơn 23tr tí. Led nền Full Array đấy. Hoặc 65q80a của Sam. Chấm hết.
Nhiều cụ mua TV cứ để ý vào to với Oled mà không để ý câú hình. Con chip XR của Sony là nhận thức trí tuệ thế hệ mới. Các Hãng còn lại chưa theo kịp đâu. Nhiều Cụ cứ tưởng là tấm nền Panel LG hay Sam sx thì nó xịn hơn.
Nhưng cái Panel chỉ là trang giấy trắng. Chip chính là hoạ sỹ vẽ gì viết gì trên đó.
Em tìm hiểu so sánh chán rồi. Nên cái em đề xuất là cấm cãi. :D

Chỉnh sửa cuối:

subaruxxp

Xe máy
Thế cụ phang em 65x90j của Sony. Giá hơn 23tr tí. Led nền Full Array đấy. Hoặc 65q80a của Sam. Chấm hết.
Nhiều cụ mua TV cứ để ý vào to với Oled mà không để ý câú hình. Con chip XR của Sony là nhận thức trí tuệ thế hệ mới. Các Hãng còn lại chưa theo kịp đâu. Nhiều Cụ cứ tưởng là tấm nền Panel LG hay Sam sx thì nó xịn hơn.
Nhưng cái Panel chỉ là trang giấy trắng. Chip chính là hoạ sỹ vẽ gì viết gì trên đó.
Em tìm hiểu so sánh chán rồi. Nên cái em đề xuất là cấm cãi. :D
Em hết Vodka để tặng cụ rồi. Để mai em lại lò dò đi xem.:D

cuongba

Xe buýt

TV càng to xem hiệu ứng càng phê cụ ạ. Cụ cứ mạnh dạn quất 75in đi ạ.
Còn về Oled thì cụ cứ Sony mà phang cho em. Chip Xr thế hệ 2021 trở đi nó upscale lên 4K rất tốt. Tức là cụ xem bóng đá trên K+ Full HD 30fps, khi trên Oled Sony nó up lên gần với 4K xem cực phê. Còn LG thì đúng nguồn 4K nó mới hiển thị tốt. Upscale chưa bằng Sony chip Xr đâu.
Samsung thì không sản xuất Oled nên notable.
Còn về giá tiền thì cụ cứ vào DMX mà tham khảo. Chọn mã xong muốn rẻ hơn điện máy thì mua các Cụ kinh doanh trên này. Rẻ hơn 10-20% tùy mã.
Mà Cụ lưu ý. Vòng đời TV giờ hơi ngắn. Cứ mỗi kỳ Uôn Cúp lại đổi TV 1 lần. Chỉ thọ được 4-5 năm là sinh bệnh.

Chỉnh sửa cuối: