[Funland] Nên mua Tivi SONY hay SAMSUNG các cụ ơi.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Em samsung

Samsung vẫn rẻ hơn và bảo hành tốt hơn vì made in VN nhé, nhớ so sánh đầy đủ các tính năng như công suất loa, chân kệ. Nếu mua Sony thì nhớ chech giá mấy web online như tiki, laz vì hàng Sony hay làm giá kinh khủng lắm, ví dụ giá yết 40tr giá online giảm còn 25 triệu.
Nhà mình ít xem ti vi nên sẽ chuyển dần sang các tivi khung tranh, khi nào không xem thì làm tranh.
Kaka, nhà em cũng ít xem nhưng em thì tiêu chí là 1. Hợp ngân sách, 2. Các công nghệ mới nhất, 3. Bền chắc là được.

SPL

Xe container
Sony ngon hơn, độ bền màu tốt hơn, dễ tùy biến và sử dụng do dùng androi, trừ phi có tiền mua OLED (mảng này LG lại là trùm) còn không QLED cũng vẫn chỉ là LCD xài bóng mini LED để chiếu sáng thôi chứ có phải LED hữu cơ tự phát sáng như OLED đâu. Tizen với WebOS cực kì khó sử dụng, ít app

Sony ngon hơn, độ bền màu tốt hơn, dễ tùy biến và sử dụng do dùng androi, trừ phi có tiền mua OLED (mảng này LG lại là trùm) còn không QLED cũng vẫn chỉ là LCD xài bóng mini LED để chiếu sáng thôi chứ có phải LED hữu cơ tự phát sáng như OLED đâu. Tizen với WebOS cực kì khó sử dụng, ít app
Ồ vậy theo mức độ xịn và tân tiến là LED -> QLED ->OLED à cụ, em cứ tưởng sắp xếp là LED -> OLED -> QLED.

Maus

Xe điện
Chọn LG nhé. Sony cứ hết bảo hành là đi cái Màn Hình
Nhà em vẫn còn dùng cái Sony CRT màn hình phẳng âm thanh nổi mua khoảng 20 năm trước đây.

Em nói bà cụ nhà em để em mua cái mới cho gọn đẹp, ít hao điện mà bà cụ cứ khư khư không chịu. Bà nói cứ để đó cho tao, mày dư tiền thì đi mua cái gì cho mày đi.

Em cầu nó hư để em mua cái khác nhưng mãi nó không chịu hư. Ấm ức bọn Sony lắm rồi đó.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em vẫn còn dùng cái Sony CRT màn hình phẳng âm thanh nổi mua khoảng 20 năm trước đây.

Em nói bà cụ nhà em để em mua cái mới cho gọn đẹp, ít hao điện mà bà cụ cứ khư khư không chịu. Bà nói cứ để đó cho tao, mày dư tiền thì đi mua cái gì cho mày đi.

Em cầu nó hư để em mua cái khác nhưng mãi nó không chịu hư. Ấm ức bọn Sony lắm rồi đó.
20 năm trước chắc vẫn ngon, chứ tầm 7-8 năm đổ lại thì nhà mẹ em hỏng 2 chiếc, nhà em vừa hỏng 1 chiếc, truyền thống nhà em 100% Sony.
Nhà mẹ em ngày nào cũng bật suốt, còn nhà em tuần vài lần nhưng vẫn cắm điện để chế độ chờ. Xem ít nên chưa muốn mua cái mới, mà mua mới cũng cân nhắc hãng khác.

joix

Xe điện
E vote cho Samsung,mua của hãng tự sx dc tấm nền vẫn yên tâm hơn là thằng mua tấm nền của thằng khác

blogtienso

Xe tải
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net

Không nói đến mấy cái CRT bạn ạ. Tivi bây giờ cơ, cực lởm

Lái xe máy

Xe tăng
Cụ k chọn Lg nên khó bàn.
TV giờ nó hơn nhau cái màn hình. Mà màn hình thì toàn hàng
Em oải vãi, con SONY mà dùng công nghệ QLED thì giá phải 3x củ, còn con SAMSUNG có QLED tầm 2x, với x nhỏ là mua được rồi, em lăn tăn quá. Về webOS, android, Tizen không liên quan gì đến nhau cả, nhưng mà nó đều là dựa trên nhân Android để phát triển thì phải, còn chức năng, kho ứng dụng thì 3 thằng này em chưa rõ là hệ điều hành nào hơn cái nào ? Haiizzz
Nếu coi TV là Hệ điều hành thì như cụ nói.
Còn nếu coi TV là panel màn hình thì Sony lăpd panel BOE thì phải. LG thứ 2 sau BOE. Ss ít sx hơn.

SPL

Xe container
Ồ vậy theo mức độ xịn và tân tiến là LED -> QLED ->OLED à cụ, em cứ tưởng sắp xếp là LED -> OLED -> QLED.
QLED là Quantum dot Led, nó sử dụng chip led để chiếu sáng màn hình LCD, nó là led vô cơ không tự phát sáng được như OLED hữu cơ. Bóng led nó sử dụng là mini Led nên vẫn còn to, hiện đang nghiên cứu xài bóng micro led nhỏ hơn nhiều nhưng còn lâu mới thương mại được

SPL

Xe container
Cụ k chọn Lg nên khó bàn.
TV giờ nó hơn nhau cái màn hình. Mà màn hình thì toàn hàng
Nếu coi TV là Hệ điều hành thì như cụ nói.
Còn nếu coi TV là panel màn hình thì Sony lăpd panel BOE thì phải. LG thứ 2 sau BOE. Ss ít sx hơn.
Sony mua của SS hoặc LG chứ không phải xài BOE, BOE làm OLED còn SCOT làm trùm LCD ở Tàu. Nói về OLED thì LG số 1, SS thua nên quay qua làm QLED rẻ hơn nhưng quảng cáo cứ như là đối thủ của OLED vậy

Rebel Melb

Xe tải
Về độ chnâ thực hình ảnh thì em thấy Sony tốt hơn nhưng em nghĩ vì vậy nó cũng phản ánh vào giá rồi. Gần đây do chất bán dẫn bị thiếu nên tv bị tăng giá hạng mục này. Giá cả không lệch nhiều về độ lớn màn hình. Như vậy cụ nên mua Tv ít nhất 65 inch. Nhu cầu của cụ chỉ xem Tv và YouTube thì con smart nào rẻ thì phang nếu cụ máu xem phim 4k, Hd xịn thì nên chơi Sony (Android tv).

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ té giúp em nhé.
Sao vậy cụ ? OLED của LG giữ top 1 về hình ảnh mấy năm nay chưa hãng nào vượt qua đc. Thực tế trước kia Sony sai lầm trong quản trị nhân sự nên SS và LG vợt đc nhiều nhân tài Sony, vì thế Sony điêu đứng tí phá sản. Giờ tấm nền ko tự SX đc phải đi mua của SS.
Các cụ xem thêm :
Cụ xem thống kê Patents sẽ thấy SS và LG đang ở top 10, các hãng Nhật xêp sau

Chỉnh sửa cuối:

jany

Xe tăng
Em muốn mua cái TV 55 Inch về dùng, mà đang lăn tăn giữa 2 hãng SONY và SAMSUNG, các cụ tư vấn giúp em nên lấy con hãng nào với. Qua tìm hiểu và kinh nghiệm bản thân thì em thấy như sau:

1. SONY thì có truyền thống lâu đời làm về TV rồi, từ thời xưa màn hình bóng xám xám CRT SONY đã là trùm.
2. Độ bền và lỗi kỹ thuật thì phàm là đồ điện tử thì hên xui, nhưng em có cảm giác hàng SONY bền và cứng cáp hơn.
3. Hệ điều hành thì SONY thuần là Adroid TV, Google TV, còn SAMSUNG tự chế hệ điều hành riêng tên là Tizen gì đó, cơ bản vẫn là nhân Android. 1 số cụ trên này khuyên nên lựa chọn TV thuần Android.
4. Nhà em thì kết nối cũng như mọi gia đình khác thôi, 1 là chảo vệ tinh K+, 2 là truyền hình internet như Fpt play chẳng hạn.
5. Công nghệ màn hình, đa số các cụ khuyên là nên đầu tư con màn hình công nghệ OLED hay QLED chứ không nên xài LED bình thường nữa.
6. Cuối cùng, không biết SONY nó có tính tiền thương hiệu vào không hay thực sự nó vượt trội SAMSUNG mà em thấy trung bình là với 1 mẫu cùng thông số kỹ thuật như nhau thì giá SONY bao giờ cũng đắt hơn SAMSUNG.

Xin các cụ cho ý kiến tư vấn với. Các cụ không lôi thêm hãng thứ 3 vào đây nhé.

View attachment 7034847
Nhà em dùng Samsung 49", cũng được hơn 3 năm rồi. Em thì ít xem, có khi cả tháng chỉ xem 1 2 trận bóng đá. Nói chung có vài vấn đề thế này:
1. Thỉnh thoảng bật remote ko lên nguồn, google thì bảo do nguồn điện. Em rút phích cắm ra cắm lại thì bật lên được. Cái này bị từ hồi mua được 1 năm, dùng nhiều thì hay bị, còn gần 2 năm lại đây ít dùng thì hầu như ko bị.
2. Cái remote có tìm kiếm giọng nói nhưng ko có tiếng Việt, nên tìm cái gì bấm tới bấm lui từng chữ cái lâu dã man
3. Chuyển đổi giữa các app chậm, có khi đơ
4. Mở tv lên hay báo lỗi ko có kết nối internet dù cáp đang cắm vào tv
Còn lại hình ảnh âm thanh đều tốt

TRANG-TRANG

Xe buýt
Chọn LG nhé. Sony cứ hết bảo hành là đi cái Màn Hình
Hên xui thôi bác.
Mình lấy SS 55" của Điện máy xanh ngay gần nhà, dịch vụ sau bán hàng rất tốt nhưng vừa rồi toi màn hình. Kiểm tra thì vừa hết bảo hành tháng 12/2021.

piston

Xe container
Sony