Thảo luận Nên mua Swift của Suzuki hay Yaris

dtl01

Xe tăng
Mua Swift đi. Yaris có ra cái gì đâu.

tranquay

Xe buýt
Kết luận bác chủ thớt mua gì rồi?
Sau 1 thời gian cân nhắc và mặc cả, giờ e đã sắm SWIFT rồi, cảm nhận hơn hẳn Yaris:
1, Độ ồn: Yaris quá ồn, SWIFT chống ồn khá tốt, kéo kín kính thì bên ngoài phải hét lên, bên trong mới nghe lý nhí.
2, Nội thất: Yaris chả có cái quái gì cả, mỗi đồng hồ trung tâm, nhìn sơ sài và nhạt nhẽo. SWIFT nhìn khác hẳn, chi tiết và hợp lý hơn, có đồng hồ báo tiêu thụ nhiên liệu/km.
3, Máy móc: E thử lái cả 2 xe, SWIFT tăng tốc nhanh hơn, êm hơn, thậm chí chẳng nghe thấy tiếng sang số nữa.
4, Đồ chơi: Yaris chả có j, ngoài ABS, EPS, túi khí, khóa điện. Còn SWIFT thì có đủ cả, ABS, EPS, 2 túi khí, khóa điện (bấm 1 lần mở cửa bên lái, bấm lần 2 mở tất cả các cửa), EBD (chạy 40km vào cua như thường, 60km vào cua hơi kinh).
5. SWIFT đã được SUZUKI Nhật bắt SUZUKI Vietnam test 30vạn km, ko vấn đề gì mới cho nhập, YARIS đã đc ai test chưa vậy?
6. Giá rổ: Yaris hồi đầu bị quát 30khìn, sau khi thuế tăng thì hạ dần xuống 28, 27, bây giờ xuống 25 ực, quá thể. SWIFT vẫn nguyên giá, 31,990USD.
7, Xuất xứ: Yaris chủ yếu lắp ráp từ phụ tùng của Taiwan, sản xuất tại Trung Đông. SWIFT xuất xứ từ Japan, nhập nguyên chiếc từ Japan
8, Hình thức: SWIFT trông giống Mini, nhìn rất phê, nhất là mầu đỏ Dunhill, Yaris nhìn bình thường, hơi cục mịch
9, SWIFT là chính hãng, bảo hành 3 năm or 10vạn km, Yaris là hàng trôi nổi, ai biết ng ta đã làm gì với xe rồi.
Kết luận:
Nếu bác có tầm 30k thì nên sắm SWIFT, ít cái để chê hơn Yaris nhiều, nếu cách đây tầm 2 tháng thì chắc chắn SWIFT ăn đứt, nhưng giờ YARIS xuống giá thế thì lại phải cân nhắc.

P/s: Nhược của SWIFT:

- Gương gập cơm, rất bất tiện
- Nội thất nỉ, ko sướn cho lắm.
- Phụ tùng chắc đắt
- Khóa cửa để ở vị trí quá khó, nên mỗi lần bấm chốt mở cửa hay khoá cửa là phải lần sờ mãi

nhat_nam80

Xe máy
ngoài ưu điểm vận hành ok, em bổ sung nhược điểm của swift ạ:
-Đi 1 người khá xóc (mà nhà sản xuất bảo giảm xóc thể thao :21:), đồ nhựa kêu lạch cạch nhất là khu vực cửa sau.
- Dưới táp lô không che chắn gì cả, bụi bẩn khó vệ sinh.
- Điều hòa từ số 2 bắt đầu ồn, bật số 1 thì khoang sau nóng.
- Rất ít chỗ chứa đồ linh tinh, lặt vặt như điện thoại, nước...
- Khóa cửa tự động sau 30 giây không thông minh, tắt máy mà cắm chìa trong xe, 3 cửa kia vẫn khóa, chui ra ngoài nó vẫn tự khóa thì coi chừng.
- Cách âm kém hơn Click ko êm.
- Nhiều đồ chơi hơn Yaris nhưng kém tinh tế ở chi tiết hơn, ko được sắc sảo.
- Vô lăng giả da, đeo nhẫn dễ xước, sau một thời gian cầm vào nhờn nhờn tay không sướng.

MoonMax

Xe điện
Nếu túi bác rủng rỉnh, thích cái mới,cái lạ thì nên lấy Swift. Ý em nói là sau này đi nếu thấy chán thì chấp nhận bán lại lỗ tí vẫn có người mua đấy.:69:

Em là hay bị hấp dẫn bởi cái lạ lắm bác ạ. Cũng vài lần lĩnh sẹo rồi nhưng cá tính khôgn bỏ được.:77:

Cái lạ bằng tạ cái quen mà bác.:21:

Bác chủ thới nói nội thất ko chê vào đâu được mà các bác lại bảo nó ko hơn Yaris. Bà chị em đang chạy Yaris đây, em thấy nó chả có cái gì nổi bật ngoài cái mác Toy. Múc Su đi bác, con đó vợ bác hay bác lái đều được. Nhìn bên ngoài ăn đứt con Yaris. Vả lại ngoài đường quá nhiều Yaris rồi, bác chơi Swift đi cho khác người. Còn về máy móc thì bác khỏi lo, đã là đồ Nhật thì một chín một mười cả thôi, như xe máy đó Suzuki chạy đâu có kém Honda mà còn bốc hơn là đằng khác. Chẳng qua mọi người hay chuộng Toy ko phải là máy nó hơn Su mà là sau này mấy cha đó bán đỡ bị mất giá hơn Su thôi :69:

tranquay

Xe buýt
Em bổ xung thêm, con SWIFT nghe nhạc khá hay, loa Bass trầm, sâu, ấm. Treble cũng khá, thêm 2 loa tep nằm ở 2 bên gương, thể loại nhạc nào cũng chiều đc cả. Nút điều khiển âm thanh bên trái trên vô lăng nên cũng thuận tay, không bị đè khi ấn còi tay phải.

[Tear]

Xe đạp
Theo em bác cũng nên chọn con Swift này!
"Được giới thiệu lần đầu tiên tại hội chợ triển lãm ôtô Paris năm 2004, qua 4 năm có mặt trên thị trường quốc tế, Suzuki Swift đã từng bước đưa tên tuổi Suzuki trở thành một trong những nhà sản xuất xe compact thể thao hàng đầu thế giới bằng hàng loạt các giải thưởng “Xe của năm” (Car of the Year) qua các năm tại các thị trường Swift có mặt và bằng sản lượng đạt trên 1 triệu chiếc vào cuối tháng 5 năm 2008." (c)

nhat_nam80

Xe máy
Đài của swift là Clarion, em chỉ tiếc ốp nhựa cửa không ngon lắm nên 1 thời gian sử dụng bass đánh ra có kèm tiếng ọp ọp... :21:

Isu_zu

Tháo bánh
Về chất lượng xe thì Yaris là khỏi bàn rồi, Su thì không biết thế nào, mà phụ tùng cũng khó kiếm ...:)

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Em khoái Swift nhưng cuối cùng lại mua Yaris, đơn giản vì giá ông Swift hơn 3 chục, còn Yaris là 24.5K, so sánh kiểu này hơi nhọc :)

quangna

Xe tăng
thú thực với bác chủ thớt là em không quan tâm nội thất, quan trọng là máy móc, khung gầm và....giá tiền.
Cái nội thất là nơi để ép giá tiền xuống một tí (đối với em). Về sau có điều kiện, nâng cấp nội thất vẫn tốt chứ máy móc thì không nâng cấp được đâu ợ.

Kinh nghiệm biến Vios Limo thành Vios G đã bẩu em ạ.

motorolav3

Đi bộ
đau quá

hôm qua em di chơi qua showroom chỗ Sài Đồng.Thấy bảo ở đấy có con swift bọn nó vừa đăng ký để tránh đợt thuế trước bạ,có biển ruùi nhưng chưa chạy tẹo nào,bảo bán bằnng giá gốc 31.990$ AT,coi như khuyến mại 10%.Tiếc quá hôm trước vừa mua xe rùi.Bã nào muốn mua xe đấy mà ko cần sang tên thì qua đó.chứ nếu mà sang tên thì vẫn thế thui.quan tâm thì các bác gọi cho thằng cha này hỏi qua xem thế nào 0915.355.301

Xecodai

Xe đạp
Swift hay Yaris

Chả là tuần trước em đi rửa xe, đang đứng đợi thì bà chủ nhờ đánh hộ em Yaris của khách đã rửa xong gọn vào bên lề. Thú thực em quá thất vọng với em Yaris của bác Toy nhà mình, bởi trước đây em chỉ có cái nhìn vẻ bề ngoài hơi già của em này thôi nhưng giờ tận mắt chiêm ngưỡng nốt cái phần nội thất của em nó. Không biết các bác nghĩ sao rõ ràng bản số tự động mà nội thất của em nó nghèo nàn, đơn điệu, từ bàn taplo cho đến hàng ghế đã thế bác chủ của em nó không chịu tắm rửa sạch sẽ, nhìn bên trong như... nếu đánh giá Swift 8 điểm thì em Yaris chỉ đạt 5 điểm là kịch kim cả về nội dung và hình thức (Sorry bac Yaris nhé) em chọn Swift bác ợ

ngocntb

Xe đạp
Yaris hơn Bác ạ. Về kiểu dáng...Mỗi em một vẻ.
Về nội thất kẻ năm lạng, người nửa Kg.
Về động cơ, gầm...dòng TY vẫn hơn SU.
Về chi phí nuôi nấng chăm sóc em nó, nói chung tính kinh tế thì TY vẫn vượt trội.
Phụ tùng Su đắt lắm đấy, lại hiếm nữa...Nói nhỏ...(em cũng là người nhà Su đấy...)
Cụ này ********* quá. Mang tiếng là người nhà Su mà lại nói vậy. Trông đi Switf trẻ trung năng động và đẳng cấp hơn hắn Yaris. Còn đồ thay thế thì rất sẵn và phải chăng vì switf đã lắp ráp tại VN rùi.

Vanlang

Xe buýt
Em thấy: Su thì nam đi hợp, Yaris nữ hợp.
Đi Yaris trong phố lái nhẹ nhàng, sắc sảo hơn, Su vô lăng hơi nặng và phản ứng chậm. Ngược lại, đi đường trường Su đầm hơn, em chạy su 2008 ở đại lộ Thăng Long 140km/h vẫn ổn định.
Về máy móc thì Su có vẻ thiết kế thông minh, gọn gàng hơn. Các cụ có thể so sánh hai xe cùng nổ máy, tắt điều hòa thì máy Su êm hơn. Vấn đề nữa có lẽ là ya uống ít hơn tí

zaimtc

Xe hơi
swit đi bác, em đã cầm cương thử rồi, ngon hơn yaris nhiều, con yaris chỉ dc cái mác thôi

House.16st

Xe hơi
theo e bác nên mua Swift máy nhật thỳ nó cũng sêm sêm nhau ,mà em ngồi Yaris r ,nội thất tồi lắm

habe

Xe đạp
Sau khi đi thử cả 2 thì em quyết định mua Swift tuần vừa rồi. Rất đẹp, cảm giác lái thì Yaris đầm bằng, dáng thì xinh hơn, đi qua nhiều người nhìn cũng thích, đấy là e chưa độ đẽo dán nóc đen gì gì... Nhưng tóm lại không quan trọng bằng xài xăng và đổ xăng rất ưng cái cõi lòng :D

suzukivandao

Xe tải
Sau khi đi thử cả 2 thì em quyết định mua Swift tuần vừa rồi. Rất đẹp, cảm giác lái thì Yaris đầm bằng, dáng thì xinh hơn, đi qua nhiều người nhìn cũng thích, đấy là e chưa độ đẽo dán nóc đen gì gì... Nhưng tóm lại không quan trọng bằng xài xăng và đổ xăng rất ưng cái cõi lòng :D
Chúc mừng cụ chủ ạ!

Sinhnam1986

Xe đạp
Các cụ mới lấy Swift cho em hỏi cái vụ chân phanh lỗi nó ra làm răng mô rồi ạ. Em cứ lăn tăn mãi con này mà chưa dám chốt vì sợ về dăm bữa nửa tháng lại phải mang vào gara chỉnh phanh thì hết hơi. Mà chả thấy cụ nào bàn bạc gì lỗi này cả.

Thanks các cụ