[Funland] Nên mua máy chủ (server) hay PC có cấu hình cao để thay thế các cụ ơi?

Justin.JR

Xe hơi
Mô hình công ty em như sau, mong các cụ tư vấn:
- 58 nhân viên
- Yêu cầu bảo mật cao
- Nghiệp vụ: in ấn, chia sẻ dữ liệu, cấp quyền và kiểm soát mọi hoạt động users.
- Dự kiến tháng 9 mở chi nhánh nhưng vướng corona nên còn 1-2 vấn đề chưa chốt.
Cảm ơn các cụ đã nghía thớt ạ :)

Craftfornaught

Xe đạp
Website
www.youtube.com
Ko có yêu cầu quá cao thì mua Pc cấu hình cao là tiết kiệm.nhưng về lâu dài tối ưu hóa thì bác làm server cho đảm bảo. Từ bảo mật cho tới hiệu suất.

- 58 nhân viên
- Yêu cầu bảo mật cao
- Nghiệp vụ: in ấn, chia sẻ dữ liệu, cấp quyền và kiểm soát mọi hoạt động users.
Em sale bên Fpt sẵn sàng tư vấn cho cụ ạ: Từ mua bán server, dịch vụ chỗ đặt đến giải pháp lưu trữ, phân quyền ...bên em có cung cấp hết
Cụ gửi em xin contact cụ?

manhtai264

Xe tải
Ko có nhu cầu cao thì e có mấy e server cũ vẫn cấu hình ngon mà giá rẻ này.

ms super

Xe máy
- 58 nhân viên
- Yêu cầu bảo mật cao
Em mua máy trạm dùng cho trâu bò, chip Xenon RAM 32G ổ SSD chạy xé gió. Ah em dùng máy cũ thôi, thấy hợp lý hơn mua mới mà máy thường

l0ng_py

Xe buýt
Cái này thì tùy nhu cầu sử dụng của bạn thôi. Tuy nhiên, mình thấy là không phải cái gì máy chủ làm được thì PC thông thường cũng làm được đâu.

titi_oto

Xe tăng
Cái gì cũng được sản xuất để phục vụ cho từng mục đích khác nhau rồi. Dù có tốt đến mấy cũng không thay thế cho nhau được. Cụ nên mua server chứ không nên mua PC cấu hình cao để thay thế.

super_driver

Xe tăng
Trên thực tế, PC nào cũng có thể đóng vai trò của server. Tuy nhiên nó có thể sẽ không đảm bảo tối đa về mặt hiệu suất làm việc như server như: tốc độ xử lý, sao lưu, bảo mật, khả năng mở rộng… Nhưng PC giá rẻ hơn server. Cụ cứ cân nhắc ưu nhược điểm rồi quyết định.

halynk

Xe buýt
Sử dụng PC cấu hình cao thay thế cho server cũng được nhưng khi đặt ở DC sẽ khó khăn bởi nó không được thiết kế để cho vào Rack. Điểm khác biệt chính của server so với PC là server được tối ưu, CPU loại bỏ các nhân đồ họa, tiêu hao ít điện.

cuonghoang99

Xe buýt
Vấn đề bạn chọn server hay máy thông thường làm server là hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu cũng như tài chính. Nếu bạn chỉ dùng server cho mục đích in ấn, chia sẽ dữ liệu, cấp quyền user đơn giản, ... thì việc dùng 1 máy server chuyên dụng thì quả thật là lãng phí. Còn nếu bạn cần một hệ thống mạng đúng nghĩa: kiểm soát mọi hoạt động của user, dữ liệu lớn quan trọng cần backup, số lượng user lớn, máy trạm nhiều, tính năng bảo mật cao cũng như việc bảo vệ mất dữ liệu bằng cơ chế raid, thì đương nhiên trang bị một server zin là điều tất yếu. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý một điều, không chỉ phần cứng là quan trọng mà việc sử dụng HĐH mạng cũng như kỹ năng quản trị admin cũng rất quan trọng đối với một hệ thống mạng lớn.

l0ng_py

Xe buýt
Vấn đề bạn chọn server hay máy thông thường làm server là hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu cũng như tài chính. Nếu bạn chỉ dùng server cho mục đích in ấn, chia sẽ dữ liệu, cấp quyền user đơn giản, ... thì việc dùng 1 máy server chuyên dụng thì quả thật là lãng phí. Còn nếu bạn cần một hệ thống mạng đúng nghĩa: kiểm soát mọi hoạt động của user, dữ liệu lớn quan trọng cần backup, số lượng user lớn, máy trạm nhiều, tính năng bảo mật cao cũng như việc bảo vệ mất dữ liệu bằng cơ chế raid, thì đương nhiên trang bị một server zin là điều tất yếu. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý một điều, không chỉ phần cứng là quan trọng mà việc sử dụng HĐH mạng cũng như kỹ năng quản trị admin cũng rất quan trọng đối với một hệ thống mạng lớn.
Đồng ý với cụ. Cái gì cũng có ưu nhược điểm của nó, tùy nhu cầu và tình hình tài chính mà cân nhắc thôi.

cuonghoang99

Xe buýt
Đồng ý với cụ. Cái gì cũng có ưu nhược điểm của nó, tùy nhu cầu và tình hình tài chính mà cân nhắc thôi.
Nếu là làm việc chuyên nghiệp thì nên mua luôn server, còn nghiệp dư thì có thể dùng PC bình thường.

bomecutun

Xe tải
Tùy từng nhu cầu sử dụng thôi. Nếu là doanh nghiệp nhỏ chỉ vài chục máy trạm thì dùng PC cấu hình cao dùng làm Server rất ổn (công ty mình cũng dùng PC làm server mà). Chắc chắn rằng Server chuyên dụng có rất nhiều ưu điểm so với PC. Các công ty có quy mô lớn nên dùng Server chuyên dụng còn các công ty nhỏ thì không cần thiết. Độ an toàn của dữ liệu chia sẻ, quản lý phụ thuộc vào người quản trị là chính.

Mecuabum

Xe tải
Nếu nhu cầu công việc không đòi hỏi quá cao, cần đến một thiết bị chuyên dụng thì chọn PC cấu hình cao là vừa đủ.

super_driver

Xe tăng
Tùy từng nhu cầu sử dụng thôi. Nếu là doanh nghiệp nhỏ chỉ vài chục máy trạm thì dùng PC cấu hình cao dùng làm Server rất ổn (công ty mình cũng dùng PC làm server mà). Chắc chắn rằng Server chuyên dụng có rất nhiều ưu điểm so với PC. Các công ty có quy mô lớn nên dùng Server chuyên dụng còn các công ty nhỏ thì không cần thiết. Độ an toàn của dữ liệu chia sẻ, quản lý phụ thuộc vào người quản trị là chính.
Nếu nhu cầu nhỏ, quản lý phục vụ số máy trong mạng nhỏ, dữ liệu không lớn thì PC cũng được. Còn không thì phải dùng máy chủ. Mà Pc cao cấp cũng giá cao lắm chứ bộ, chả kém 1 bộ máy chủ vừa đâu, chỉ rẻ hơn ở phần mềm thôi.

Laceti2010

Xe tăng
- 58 nhân viên
- Yêu cầu bảo mật cao
Nên mua sever

thikvivu

Xe hơi
Cụ nên đặt câu hỏi thế này cho dễ: cụ cần an toàn về dữ liệu hơn hay cần tiết kiệm hơn? Theo mình thì nên chọn máy chủ. Giá có đắt hơn nhưng với mức độ quan trọng của dữ liệu thì giá cũng sẽ không đắt chút nào.

vivukhapnoi

Xe hơi
Dùng server độ bền cao hơn hẳn PC vì nó sẽ luôn phải chạy 24/7/365, điều mà PC không làm được.

hoangadt

Xe tải
Nếu cụ muốn có một thiết bị chạy ổn định, an toàn và phục vụ cho một lượng lớn người truy cập thường xuyên thì máy chủ là lựa chọn sáng suốt. Nhưng nếu mục đích đơn giản, lượng người dùng ít thì chạy PC cũng được vì chi phí và vận hành thấp.

bomecutun

Xe tải
Nếu cụ muốn có một thiết bị chạy ổn định, an toàn và phục vụ cho một lượng lớn người truy cập thường xuyên thì máy chủ là lựa chọn sáng suốt. Nhưng nếu mục đích đơn giản, lượng người dùng ít thì chạy PC cũng được vì chi phí và vận hành thấp.
Mình đã từng chạy trên PC có cấu hình khủng hơn server nhưng hiệu suất của server lại hơn hẳn. Nên nếu được chọn mình vẫn chọn server chứ không chọn PC.