Nên mua hay không nên mua bảo hiểm vật chất xe?

Có nên mua bảo hiểm vật chất toàn bộ xe?

• Tổng bình chọn
    259

HTD.PJICO

Xe đạp
Túm lại là nếu lái xe mà có bảo hiểm như Có phanh và Túi khí ABS nước ngoài thì xe nào người ta cũng chọn. Còn Việt Nam mình coi tính mạng rẻ quá nên cứ cưỡi xe không túi khi bị rủi ro thì đổ lỗi cho số phận!

silverhair117

Xe tăng
mua bảo hiểm là mua lấy sự an tâm thôi chứ nếu tính về tiền thfi mình thua là chắc
Bác nói sao mà đúng. Nhưng thói đời mình mua bào hiểm thì lại ít xảy ra rủi ro, không mua thì cảm giác rủi ro có thể đến bất ngờ.
Mà em thì mới chỉ mua Bảo hiểm bắt buộc, thân vỏ thì hỏng đâu sửa đấy, hỏng quá thì chỉ còn quan tâm đến mình, kệ cha cái xe!

totruongto3

Xe buýt
Nói thật với các bác, lý do nhiều người không mua bảo hiểm vì bọn bảo hiểm bán hàng ngu như mứt ý. Lẽ ra, cty bảo hiểm phải xếp các mức bảo hiểm theo kinh nghiệm lái xe đặc biệt là lịch sử đã từng va quệt như thế nào. Lý lịch càng trong sạch thì bảo hiểm càng thấp. Đằng này chúng nó tính phí theo %, xe xịn thì bảo hiểm nhiều, xe lởm thì bảo hiểm ít, còn lái mới, lái cũ như nhau. Nên chủ yếu chỉ nhằm vào đối tượng mới lái xe thôi. E ko mua vì bảo hiểm quá đắt, còn đi xe mà sợ va quệt hỏng xe thì tốt nhất ở nhà.

haihazin

Xe buýt
Nên mua bác ơi nếu còn đủ tiền, riêng e thì mua xe xong đã hết tiền chỉ đủ mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự thôi. mà xe em cũng chỉ 200m lại >5 năm sử dụng rồi nên bên bảo hiểm chắc họ cũng chả bán cho.

Chỉnh sửa cuối:

inzagol

Xe đạp
Em đồng ý với 73% ý kiến nên mua bảo hiểm vật chất ạ!

Exciter_RC135

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Nói thật với các bác, lý do nhiều người không mua bảo hiểm vì bọn bảo hiểm bán hàng ngu như mứt ý. Lẽ ra, cty bảo hiểm phải xếp các mức bảo hiểm theo kinh nghiệm lái xe đặc biệt là lịch sử đã từng va quệt như thế nào. Lý lịch càng trong sạch thì bảo hiểm càng thấp. Đằng này chúng nó tính phí theo %, xe xịn thì bảo hiểm nhiều, xe lởm thì bảo hiểm ít, còn lái mới, lái cũ như nhau. Nên chủ yếu chỉ nhằm vào đối tượng mới lái xe thôi. E ko mua vì bảo hiểm quá đắt, còn đi xe mà sợ va quệt hỏng xe thì tốt nhất ở nhà.
Đặc thù của BH là kinh doanh rủi ro. Phí BH đc tính dựa trên phương pháp phân tích, tổng hợp thống kê từ nhiều yếu tố đâu chỉ có lịch sử va quệt, mà còn có số tiền BH (trị giá xe), chi phí sửa chữa, thay mới phụ tùng chính hãng, rồi mức độ an toàn của từng dòng xe, loại xe là khác nhau...
BH vật chất xe là BH tự nguyện -> Bác có thể mua hoặc không nhưng cũng không nên nói người khác ngu hay nhìn phiến diện như vậy.

Đúng là theo cách của Tây như bác nói là hay nhất, họ bán BH dựa chủ yếu trên người lái chứ không dựa trên xe. Tuy nhiên ở VN mình việc thống kê các dữ liệu về người lái từ đấy tính ra tỷ lệ phí BH là không khả thi vào thời điểm hiện tại nên cách tính dựa trên giá trị xe hiện vẫn là khả thi nhất trong tình hình hiện nay. Ngoài ra chắc có yếu tố pháp lý ràng buộc nên chả thấy chú nào tính phí BH dựa trên profile của người lái bao h.
Các cty BH có tính quốc tế như Liberty, Fubon .. em nghĩ không có chuyện họ ngu như bác nghĩ đâu .. mà chỉ có chuyện ta chưa hiểu hết thôi.

ạc má nì

Xe tải
Website
spectrababy.com.vn
Em tham gia diễn đàn cũng đã rất lâu rồi, vì công việc của mình và giúp đỡ rất nhiều anh em nói chung mọi người đều cư sử với nhau lịch thiệp. Cụ có advance cho bảo hiểm về xây dựng phí bảo hiểm dựa thêm cả yếu tố kinh nghiệm lái xe, em rất cám ơn cụ nhưng cái chữ đỏ đỏ kia thì em mời cụ ly vang đỏ.

totruongto3

Xe buýt
Em nói là nói chung chung thôi, chứ các bác động lòng làm gì cho khổ thân em ạ. Tỉ như ngày xưa Chí phèo chử cả làng Vũ Đại hay chửi đời thì chẳng lẽ cả làng ra hôi chú ý à ???, hay như ông sếp của em nhiều khi tức lên chửi nhân viên chúng mày ngu, em là nhân viên chẳng lẽ cũng vào hôi sếp em ạ ??? Các cụ đừng nóng với em như thế! Em nói ra cốt chỉ ra điểm tại sao nhiều người lái xe lâu không mua bảo hiểm, còn mới lái thì ai cũng mua (mà các cụ mới lái thì lại hay claim phí bảo hiểm hơn nên thiệt hại cho Công ty bảo hiểm nhiều hơn). Còn về cty Bảo hiểm thì càng bán được nhiều càng tốt, vì em thấy Cty bảo hiểm giống như chủ đề (càng nhiều chú đánh thì chủ đề càng có lợi, tỷ lệ 70/100 trúng thôi mà). Lời lẽ có thể không vừa lòng các cụ bởi vì mỗi người có cách diễn đạt khác nhau.

totruongto3

Xe buýt
Em là e ứ có mua vì lý do sau:
1. Mấy thằng bán BH toàn hứa hươu hứa vượn, bán thì nhanh, đòi bảo hiểm thì đủ giấy tờ phức tạp
2. Phụ tùng thay thế nhiều khi hàng không chính hãng nên kô yên tâm.
3. Giá cao quá.
Cụ nào hay đi đường xa thì nên mua vì nhỡ đấu đầu với bác ngược chiều có khi làm BD lại ăn ra, còn đi làm thì thôi
Đấy, như cụ taxiom nói thế mà các cụ có nói gì đâu, các cụ lại mang đá ném vào đầu em ạ.

Moving

Xe tải
Em nói là nói chung chung thôi, chứ các bác động lòng làm gì cho khổ thân em ạ. Tỉ như ngày xưa Chí phèo chử cả làng Vũ Đại hay chửi đời thì chẳng lẽ cả làng ra hôi chú ý à ???, hay như ông sếp của em nhiều khi tức lên chửi nhân viên chúng mày ngu, em là nhân viên chẳng lẽ cũng vào hôi sếp em ạ ??? Các cụ đừng nóng với em như thế! Em nói ra cốt chỉ ra điểm tại sao nhiều người lái xe lâu không mua bảo hiểm, còn mới lái thì ai cũng mua (mà các cụ mới lái thì lại hay claim phí bảo hiểm hơn nên thiệt hại cho Công ty bảo hiểm nhiều hơn). Còn về cty Bảo hiểm thì càng bán được nhiều càng tốt, vì em thấy Cty bảo hiểm giống như chủ đề (càng nhiều chú đánh thì chủ đề càng có lợi, tỷ lệ 70/100 trúng thôi mà). Lời lẽ có thể không vừa lòng các cụ bởi vì mỗi người có cách diễn đạt khác nhau.
E nói dư lày không đúng mong cụ thông cảm. Cụ giải thích như vậy thì có khác gì xã hội thêm một anh Chí? Còn cụ mang cty nhà cụ ra ( e không biết cty to dư lào) mà so sánh với cả cộng đồng thì khập khểnh quá . Mà khác nào vạch áo cho người xem lưng

xe volvo

Xe đạp
Bác chủ thớt có ideas vote có nên mua bảo hiểm vật chất xe không? Sao mình không lập ra một thớt để vote xem bảo hiểm nào được nhiều người tin và mua nhất các bác nhỉ? Bác nào đồng tình thì vote cho em với nhé!

autocare24/7

Xe tăng
Nên mua các kụ ơi!!!
Pàng phát mới thấy ...

FordAT

Xe tăng
Trừ khi cụ tự tin tay lái lụa ko va chạm và bảo đảm ko ai va vào cụ thì cụ ko mua. Mỗi năm cụ tiết kiệm dc 1 món. CÒn không thì mua ngay còn gì phải bàn.
Đã đi ô tô thì phải chấp nhận những khoản phụ phí như thế này ko thể tính toán dc.

kienpa

Xe máy
lăn tăn quả thui

Dungha

Xe điện
Quan trọng là cái cung cách làm ăn của BH thôi. Trước em mua của Dầu Khí cũng phiền nhiễu lắm. Mình bị xây xát mấy chỗ nó bắt làm ngần ấy lần vào ga ra. bị xước 2 bên hông nó cho làm 1 bên trước rồi bên kia anh làm cho lần sau. MÌnh thì bận làm 1 lần đã ngại lắm rồi. Thế lần sau em té.

laceti.se

Xe buýt
Vấn đề thủ tục em ko ngại bằng cái món miễn trừ BH của các hãng. Theo em hiểu là khi mình đúng thì mình ko dc BH mà phải đi bắt đền thằng sai (Em ko biết bây giờ có khác không). Do vậy hai năm rồi em ko mua.

autocare24/7

Xe tăng
Vấn đề thủ tục em ko ngại bằng cái món miễn trừ BH của các hãng. Theo em hiểu là khi mình đúng thì mình ko dc BH mà phải đi bắt đền thằng sai (Em ko biết bây giờ có khác không). Do vậy hai năm rồi em ko mua.
Thắc mắc của kụ là do kụ không tìm hiểu kỹ Quy tắc BH thôi ợ.
Các kụ khi mua BH cần phải tìm hiểu rõ quyền lợi và trách nhiệm của mình khi xảy ra tổn thất.
Mua BH chủ yếu đề phòng rủi ro lớn chứ mấy vụ xước nhỏ thì nhiều khi leng keng làm giề ạ.

F-1

Xe tải
Em đi xe cỏ nên không mua. Không mua cũng làm mình đi cẩn thận hơn!