[Funland] Nên mua chung cư gần công ty hay mua nhà đất gần nhà, đi làm 40KM

congngo

Xe điện
Em chưa nghĩ đến chuyện bỏ Công ty. Công việc của em đang khá đúng nguyện vọng. Theo cụ 1 tháng tiền xăng xe đi lại hết bao nhiêu?
Như cụ tính thì mỗi tuần đi về 3 lần, tháng 12 lần, khoảng 1200km/tháng. Nếu xe nhỏ thì hết cỡ 2củ tiền xăng.

phucsminh

Xe tăng
Ngày trước em đi xe buýt cách công ty 50km.
Sáng 5h dậy tối 7h về.
Tuy nhiên cũng là bất đắc dĩ phải như vậy trong nửa năm nhưng lâu dài thì không thể

Mrphuongxd

Xe tải
Em chưa nghĩ đến chuyện bỏ Công ty. Công việc của em đang khá đúng nguyện vọng. Theo cụ 1 tháng tiền xăng xe đi lại hết bao nhiêu?
1 cái ô tô nuôi như 1 đứa con nít ấy cụ. 1 tháng khoảng 8-10tr. Cụ ưng ý công việc nhưng mà vợ, con, bố mẹ có vui vẻ với việc vợ chồng cụ ra HN ở xa ko? Cụ chỉ nghĩ cho cụ thôi à. Trừ khi lương ở HN cực cao đủ cân hết cả nhà thì hãy lấy lý do nhé.

anhduc8805

Xe tải
40 km thì ngày tốn xăng lắm, lương cụ khá thì ok thôi chứ 40 km thì đi ô tô có gì đâu.
Chỗ em nhiều người đi xe máy từ Bắc Ninh sang bên cầu giấy làm cơ mà, hơn 30km

QuangSunlight

Xe điện
Chạy xe mất tầm 1h10p cụ ạ
Ngày mất ngót 3h để đi đi về về ( = 1/8 ngày ) . Thế nghĩa là cụ phải bỏ ra khoảng 10 % cuộc đời để đi từ nhà đến chỗ làm .
Tiền có thể kiếm thêm được , nhưng thời gian thì ai cũng chỉ có 24h mỗi ngày thôi .
Theo em cụ nên tìm cách ở gần chỗ làm .

Quangdv15

Xe hơi
Cụ nên chọn phương án mua nhà ở nơi mà vợ con cụ tiện đường sinh hoạt nhất. Vợ có công việc ổn định, con cái có chỗ đi học lại được gần 2 bên nội ngoại, khi đó cụ có hậu phương vững chắc thì yên tâm mà chiến đấu. Chứ giờ cả nhà dắt díu lên Hà Nội, mọi thứ lửng lơ... Bất ổn là dễ sinh biến lắm!
Ôi cụ nó
Cụ nên chọn phương án mua nhà ở nơi mà vợ con cụ tiện đường sinh hoạt nhất. Vợ có công việc ổn định, con cái có chỗ đi học lại được gần 2 bên nội ngoại, khi cụ có hậu phương vững chắc thì yên tâm mà chiến đấu. Chứ giờ cả nhà dắt díu lên Hà Nội, mọi thứ lửng lơ... Bất ổn là dễ sinh biến lắm!
Một mình cụ có thể thuê căn hộ nho nhỏ trên Hà Nội, tuần về 1-2 lần cũng được mà.
Em cảm ơn cụ, suy nghĩ của em từ đầu là vậy.
Có điều vợ em lại sợ em vất. Em lương tầm 15 triệu, năm sau thì lên 17tr. Vợ em 5 triệu. Theo cụ em có gánh đc xăng xe không?

Quangdv15

Xe hơi
Ngày nào em cũng 1.5h x 2 lần, cõng thêm thằng con tiểu học và một mớ thức ăn chợ búa cơm nước buổi chiều, tác chiến các kiểu phương tiện từ xe bus, ô tô cho đến xe máy, mà em vẫn chiến đấu phe phé 4 năm nay có suy suyển lạng thịt nào đâu :D
Cụ chủ thanh niên đi có 1h10 ph là đã xoắn tít lên, có gì chuyện đó nhỉ, miễn sao 2 vợ chồng yêu thương nhau và yêu công việc. Mọi khó khăn ở lại đằng sau hết.
Em nói thế là cụ biết em chọn phương án nào rồi đấy. À cụ mua xe cân nhắc xem có đường đi ko nhá, ko đến lúc chỉ muốn vác xe lên vai mà đi thôi :))
Dạ vâng cụ, em ko ngại vất đâu cụ. Do vợ em cứ lo em vất. 2 là em chưa biết tiền xăng xe, khấu hao mìn có chịu đc ko. Lương em 15tr. Vợ em 5 tr

Getzcoi.

Xe tăng
Dạ vâng cụ, em ko ngại vất đâu cụ. Do vợ em cứ lo em vất. 2 là em chưa biết tiền xăng xe, khấu hao mìn có chịu đc ko. Lương em 15tr. Vợ em 5 tr
Tổng thu nhập có 20tr thì cụ ko nên mua xe cụ ạ. Cp nuôi nó ko tính gửi là tầm 3tr rồi, chưa kể đăng kiểm, sửa chữa này nọ. Cà gủi xe lên đến 5tr là ít nhất. Còn 15tr sinh hoạt cả gđ là tròm trèm rồi, ko dư dật đâu.
Thuê nhà ỏ lại rẻ cũng mất 2tr, là tạm bợ phết. Mà cũng ko ở full vì thi thoảng cụ lại về quê.
Hoàn cảnh thế, thu nhập vậy thì phải vất vả thôi, mình là đàn ông, phải gồng qua đoạn này, bao giờ dư giả thì xe cộ, nhà cửa tiện nghi chưa muộn cụ ạ.

Quangdv15

Xe hơi
Mỗi khi em "bâng khuâng giữa 2 dòng nước thì em thường đặt 1 số câu hỏi cho mình và trả lời. Sau đó quyết định dựa trên câu trả lời. Trường hợp cụ thì em gợi ý câu hỏi như sau:
1. Cụ thương thân cụ hay thương vợ + con + bố mẹ? (Mua nhà ở quê nếu thương vợ con + bố mẹ 2 bên)
2. Nuôi 1 chiếc ô tô cả phí + bảo hiểm + xăng + bãi đỗ + bảo trì, hấu hao thì 1 tháng chắc phải 10tr; khấu hao xe sau 3 năm mất thêm khoảng hơn 200tr. (Không mua xe nếu tiếc tiền)
3. Nhà đất ở VN càng để lâu càng giá trị hơn chung cư. (Mua nhà, có thể ở quê hoặc HN. Nhà nhỏ cũng dc)
4. Nếu chuyện tiền bạc là phù du thì bỏ qua điều kiện 2 và 3.
5. Vợ cụ có chuyển việc ra HN làm dc ko; hay cụ có chuyển việc gần nhà dc ko? Ít lương 1 tẹo nhưng khoẻ cả nhà. (về việc đánh đổi công việc bản thân thì đừng chỉ nghĩ cho mình mà nghĩ cho cả sự phát triển của vợ và con cái có thêm ông bà chăm sóc cũng tốt cho các cháu, vợ chồng cụ lại gần dc cha mẹ. Cụ nghĩ xem, chỉ vì cụ ko muốn chuyển việc mà ảnh hưởng đến cả 1 quyết định liên quan đến quá nhiều vấn đề trong gia đình)
6. Trong 2 nguyện vọng của cụ thì nguyện vọng nào dễ thực hiện hơn (tạm bỏ qua việc cụ phải chạy 80km/ngày để phân tích tất cả yếu tố khó và dễ khác)
Sau khi tự trả lời xong 6 câu trên cụ xem tỷ lệ phương án nào nhiều thì làm theo.
Em cảm ơn cụ nhiều,
1. Em thương vợ, vợ lại thương em.
2. Lương tháng em hiện tại chỉ 15tr, vợ em 5tr. Em lo nhất chi phí xăg xe, phát sinh k gánh đx.
3. Ông bà nội ngoại em đều khuyên như cụ, Người lớn nhìn xa và chuẩn quá.
4. 2 nhà nội ngoại em k có gì để cho, từ lúc đi làm VC em tự lực ạ.
5, em k thích vợ em bon chen, em muốn mình cày cuốc, còn vợ em chăm con cái.
=> Em biết câu trả lời rồi cụ ah.
Nhờ cụ tư vấn thêm lương lậu của vợ chồng em như vậy có gánh đc cái xe ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Quangdv15

Xe hơi
Ngày mất ngót 3h để đi đi về về ( = 1/8 ngày ) . Thế nghĩa là cụ phải bỏ ra khoảng 10 % cuộc đời để đi từ nhà đến chỗ làm .
Tiền có thể kiếm thêm được , nhưng thời gian thì ai cũng chỉ có 24h mỗi ngày thôi .
Theo em cụ nên tìm cách ở gần chỗ làm .
Cảm ơn cụ ạ!

poiuy

Xe ba gác
Tại cty tôi có anh bạn hàng ngày đi làm tầm 30km từ Long Biên sang gần BigC ( đi cầu NT), bằng Wigo số sàn, hàng tháng hết tầm 1,5tr tiền xăng, xe ăn cỡ 5,5l thôi. Không mất tiền gửi xe 2 đầu là lợi thế lớn. Thỉnh thoảng dán tí quảng cáo gỡ gạc tiền xăng.
Trước đi morning 5-6 năm, lương lậu cũng tầm 15 củ.
PS: đi ô tô thì về nhà còn sức mà cày thêm, đi xe máy thì về đến nhà là hết sức.

Chỉnh sửa cuối:

alexandra

Xe điện
Ôi cụ nó
Em cảm ơn cụ, suy nghĩ của em từ đầu là vậy.
Có điều vợ em lại sợ em vất. Em lương tầm 15 triệu, năm sau thì lên 17tr. Vợ em 5 triệu. Theo cụ em có gánh đc xăng xe không?
Cụ kiếm 15 - 17 triệu thì càng không nên kéo cả nhà về Hà Nội. Mức lương đó chuyển về quê thì dư dả chứ Hà Nội thì... không thoải mái lắm.
Em mừng vì vợ cụ biết nghĩ cho chồng. Vì thế nếu cụ nhận phần vất vả về mình, để vợ con được thoải mái hơn chắc họ cũng biết ơn cụ. Đó cũng là cách thu phục nhân tâm để cụ rảnh tay làm việc lớn. Hehe!

Quangdv15

Xe hơi
Ngày nào em cũng 1.5h x 2 lần, cõng thêm thằng con tiểu học và một mớ thức ăn chợ búa cơm nước buổi chiều, tác chiến các kiểu phương tiện từ xe bus, ô tô cho đến xe máy, mà em vẫn chiến đấu phe phé 4 năm nay có suy suyển lạng thịt nào đâu :D
Cụ chủ thanh niên đi có 1h10 ph là đã xoắn tít lên, có gì chuyện đó nhỉ, miễn sao 2 vợ chồng yêu thương nhau và yêu công việc. Mọi khó khăn ở lại đằng sau hết.
Em nói thế là cụ biết em chọn phương án nào rồi đấy. À cụ mua xe cân nhắc xem có đường đi ko nhá, ko đến lúc chỉ muốn vác xe lên vai mà đi thôi :))
Cảm ơn cụ, tấm gương sáng lóa để em học hỏi đây rồi

Quangdv15

Xe hơi
Cụ kiếm 15 - 17 triệu thì càng không nên kéo cả nhà về Hà Nội. Mức lương đó chuyển về quê thì dư dả chứ Hà Nội thì... không thoải mái lắm.
Em mừng vì vợ cụ biết nghĩ cho chồng. Vì thế nếu cụ nhận phần vất vả về mình, để vợ con được thoải mái hơn chắc họ cũng biết ơn cụ. Đó cũng là cách thu phục nhân tâm để cụ rảnh tay làm việc lớn. Hehe!
Cảm ơn cụ ah

chim to

Xe tăng
Cụ nên ở quê, mấy năm gần đây chất lượng cs ở Hn đang giảm do tắc đường và hệ quả của nó.

Ngô.Tường

Xe tăng
Em thì tầm 6h30 - 20h30 mới về tới nhà
Với kinh nghiệm hay đi làm xa và thường xuyên vắng nhà như em thì cụ không nên mua nhà vội, có chăng thì mua mảnh đất cắm dùi có thể đầu tư ko thích sau mình bán mua chỗ khác. Cụ có đk ở gần ông bà thì cứ ở cùng cho có con có cháu cho các cụ vui. Năm 2015 em cũng bỏ ra hơn 2 tỏi để đầu tư nhà ở riêng đến giờ chắc thời gian sống ở nhà mình lâu nhất chắc được vài tháng. Em cứ đi ctac xa là ông bà lại ra đón cháu về nhà ở thế là vk lại về theo. Còn về việc xe thì mua cũng tốt mà ko mua cũng tốt cụ cứ cân đối xem cái nào có lợi hơn. Xe oto giờ không phải gọi là tài sản nữa mà gọi là tiêu sản thì đúng hơn.

thinhtd

Xe container
Em chuẩn bị lấy vợ. Lương em hiện tại cũng đang bằng mức của cụ. Vào hóng thớt hay để lấy kinh nghiệm.

Em xác định luôn là lấy vợ xong em ở gần phía nhà vợ, cách công ty em cũng khoảng tầm 25km.
Đầu tiên là em là ở tỉnh lên HN, ở gần nhà ngoại cho có anh có em, có ông bà còn khoẻ. Lương em như thế mà tính mua cc trong nội thành thì chắc chắn sẽ rất vất vả trong cuộc sống gia đình.
Công việc em thường xuyên đi công tác, chỉ cuối tuần hoặc có dự án loanh quanh ở HN thì em mới phải về công ty nên việc đi lại cũng dễ chịu. Em đã thử sáng đi làm thì hiện tại 6h30 ra khỏi nhà thì 7h30 tới công ty rồi. Sắp tới trục Vĩnh Tuy - NTS xong thì em tin chắc thời gian đi sẽ còn ngắn nữa.

hung303

Xe điện
Thuê nhà ở gần cty tạm ở, làm xa ko nhất thiết phải ngày nào cũng về, có thể cách ngày hoặc tuần 2 lần.
Rồi từ từ tính sau