[Funland] Nên mua chung cư gần công ty hay mua nhà đất gần nhà, đi làm 40KM

Quangdv15

Xe hơi
Kính cẩn nhờ các cụ, mợ tư vấn.
Cháu mới đi làm 2 năm, 2 vc phấn đấu cuối năm nay mua nhà, cháu phân vân muốn nhờ các cụ tư vấn, cụ thể như sau.
Hoàn cảnh gia đình:
- Cháu làm ở Hà Nội, thường thì 8h sáng đến 7h tối. 6 ngày 1 tuần. Công việc khá áp lực.
- vợ cháu làm thì ở quê (nội ngoại gần nhau), giáo viên, 1 tuần dạy 4 buổi, cách công ty cháu 40KM.
2 vợ chồng cháu phân vân giữa 2 phương án:
1. Mua đất, nhà ở quê. Vay thêm tiền mua con xe để cháu đi làm. 2 ngày về nhà 1 lần. Ưu điểm: Gần gia đình, họ hàng. Nhược điểm: cháu đi lại hơi vất, chi phí đi lại cao ( Nhờ các cụ tư vấn tiền xăng xe, bảo dưỡng- accent 1.4AT)
2. Mua chung cư gần Công ty, vợ cháu làm 4 ngày ở quê, 3 ngày xuống Hà Nội. Ưu điểm: cháu đi làm gần gựa, công việc thuận lợi. Nhược điểm: Vất vợ cháu, Không gần gia đình, con cái sau này ông bà khó chăm sóc, chi phí sinh hoat đắt.
Nếu rơi vào hoàn cảnh của em thì các cụ/mợ tính ntn ạ.

hoaphamxaydung

Xe buýt
Tiền mua xe chạy cho vợ làm giáo viên trên Hà nội

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Kính cẩn nhờ các cụ, mợ tư vấn.
Cháu mới đi làm 2 năm, 2 vc phấn đấu cuối năm nay mua nhà, cháu phân vân muốn nhờ các cụ tư vấn, cụ thể như sau.
Hoàn cảnh gia đình:
- Cháu làm ở Hà Nội, thường thì 8h sáng đến 7h tối. 6 ngày 1 tuần. Công việc khá áp lực.
- vợ cháu làm thì ở quê (nội ngoại gần nhau), giáo viên, 1 tuần dạy 4 buổi, cách công ty cháu 40KM.
2 vợ chồng cháu phân vân giữa 2 phương án:
1. Mua đất, nhà ở quê. Vay thêm tiền mua con xe để cháu đi làm. 2 ngày về nhà 1 lần. Ưu điểm: Gần gia đình, họ hàng. Nhược điểm: cháu đi lại hơi vất, chi phí đi lại cao ( Nhờ các cụ tư vấn tiền xăng xe, bảo dưỡng- accent 1.4AT)
2. Mua chung cư gần Công ty, vợ cháu làm 4 ngày ở quê, 3 ngày xuống Hà Nội. Ưu điểm: cháu đi làm gần gựa, công việc thuận lợi. Nhược điểm: Vất vợ cháu, Không gần gia đình, con cái sau này ông bà khó chăm sóc, chi phí sinh hoat đắt.
Nếu rơi vào hoàn cảnh của em thì các cụ/mợ tính ntn ạ.
Option 2 không cần Mua xe trước, vậy tại sao bạn không thử?? Bằng cách Thuê nhà ở tạm.
Nếu fail => mua xe chưa muộn.

Mà, chỉ để đi làm thì bác mua con xe chỉ để đi làm, ví dụ i10 hay Morning.

Hòa Cầm

Xe hơi
Em có ngu kiến như sau, cụ mua đất nhà ở quê mà xây cho vk con. Cụ ở trọ HN mà làm, chấp nhận xa vk con 1 vài năm, sau này đủ lực, có cơ hội thì tính đường về nhà. Nếu cụ tính gắn bó vs cty cả đời thì bỏ qua còm em viết.

Quangdv15

Xe hơi
Tiền mua xe chạy cho vợ làm giáo viên trên Hà nội
Vâng cụ, khổ cái ông bà nội ngoại muốn các con châu gần nhà. Với lại cứ sợ mua chung cư chẳng ở đc bao lâu. Vợ em công việc thì môi trường rất phù hợp v rồi

Hoacomay17

Xe tăng
Bài này hình như trong năm cũng có người hỏi tương tự

Quangdv15

Xe hơi
Option 2 không cần Mua xe trước, vậy tại sao bạn không thử?? Bằng cách Thuê nhà ở tạm.
Nếu fail => mua xe chưa muộn.

Mà, chỉ để đi làm thì bác mua con xe chỉ để đi làm, ví dụ i10 hay Morning.
Cảm ơn cụ, cụ gợi ý tốt quá.
Em hơi sốt sắng vì cuối năm nay muốn sinh con rồi, quê thì đang có 1 mảnh đất phù hợp mà người quen muốn bán.

hoaphamxaydung

Xe buýt
Vâng cụ, khổ cái ông bà nội ngoại muốn các con châu gần nhà. Với lại cứ sợ mua chung cư chẳng ở đc bao lâu. Vợ em công việc thì môi trường rất phù hợp v rồi
Gái theo chồng cả đời, ông bà ngoại lại chỉ đạo dzồi. Vợ chồng phải gần nhau, còn sau này có nhiều xèng về quê xây sau. Cứ làm căn ngoài Hà nội đưa vợ con lên cho ổn định cụ.

alexandra

Xe điện
Cụ nên chọn phương án mua nhà ở nơi mà vợ con cụ tiện đường sinh hoạt nhất. Vợ có công việc ổn định, con cái có chỗ đi học lại được gần 2 bên nội ngoại, khi cụ có hậu phương vững chắc thì yên tâm mà chiến đấu. Chứ giờ cả nhà dắt díu lên Hà Nội, mọi thứ lửng lơ... Bất ổn là dễ sinh biến lắm!
Một mình cụ có thể thuê căn hộ nho nhỏ trên Hà Nội, tuần về 1-2 lần cũng được mà.

Defender_Cruise

Xe buýt
Nếu cụ đi đúng 1h30 phút tới nơi, kể cả tắc đường, thì cứ ở quê. Cháu ngày nào cũng rời nhà từ 6h30, đến nơi hơn 8h; chiều về cũng tầm đó mà cháu đi xe máy ợ.

Quangdv15

Xe hơi
Em có ngu kiến như sau, cụ mua đất nhà ở quê mà xây cho vk con. Cụ ở trọ HN mà làm, chấp nhận xa vk con 1 vài năm, sau này đủ lực, có cơ hội thì tính đường về nhà. Nếu cụ tính gắn bó vs cty cả đời thì bỏ qua còm em viết.
Em chưa nghĩ đến chuyện bỏ Công ty. Công việc của em đang khá đúng nguyện vọng. Theo cụ 1 tháng tiền xăng xe đi lại hết bao nhiêu?

Mrphuongxd

Xe tải
Mỗi khi em "bâng khuâng giữa 2 dòng nước thì em thường đặt 1 số câu hỏi cho mình và trả lời. Sau đó quyết định dựa trên câu trả lời. Trường hợp cụ thì em gợi ý câu hỏi như sau:
1. Cụ thương thân cụ hay thương vợ + con + bố mẹ? (Mua nhà ở quê nếu thương vợ con + bố mẹ 2 bên)
2. Nuôi 1 chiếc ô tô cả phí + bảo hiểm + xăng + bãi đỗ + bảo trì, hấu hao thì 1 tháng chắc phải 10tr; khấu hao xe sau 3 năm mất thêm khoảng hơn 200tr. (Không mua xe nếu tiếc tiền)
3. Nhà đất ở VN càng để lâu càng giá trị hơn chung cư. (Mua nhà, có thể ở quê hoặc HN. Nhà nhỏ cũng dc)
4. Nếu chuyện tiền bạc là phù du thì bỏ qua điều kiện 2 và 3.
5. Vợ cụ có chuyển việc ra HN làm dc ko; hay cụ có chuyển việc gần nhà dc ko? Ít lương 1 tẹo nhưng khoẻ cả nhà. (về việc đánh đổi công việc bản thân thì đừng chỉ nghĩ cho mình mà nghĩ cho cả sự phát triển của vợ và con cái có thêm ông bà chăm sóc cũng tốt cho các cháu, vợ chồng cụ lại gần dc cha mẹ. Cụ nghĩ xem, chỉ vì cụ ko muốn chuyển việc mà ảnh hưởng đến cả 1 quyết định liên quan đến quá nhiều vấn đề trong gia đình)
6. Trong 2 nguyện vọng của cụ thì nguyện vọng nào dễ thực hiện hơn (tạm bỏ qua việc cụ phải chạy 80km/ngày để phân tích tất cả yếu tố khó và dễ khác)
Sau khi tự trả lời xong 6 câu trên cụ xem tỷ lệ phương án nào nhiều thì làm theo.

hpg

Xe buýt
Cụ chủ phải cho biết nhà đâu đã, đường xá thế nào mới tư vấn tư veo được chứ.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Mua con xe spark van mà đi, đi như ngửi xăng. Tháng hết cỡ hơn 2tr tiền xăng tẹo. Em làm xa 25km nếu đi xe hàng ngày thì hết cỡ gần 5tr tiền xăng/tháng.

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là em thì em chọn phương án 1, nếu phí ô tô cao thì chơi xe máy phân khối lớn chẳng hạn, đàn ông ngại gì 40km. Đi làm mà biết hậu phương ở nhà được đùm bọc, chăm sóc tốt thì tha hồ tận tâm. Như em mà ngày ngày không phải lo cho hai thằng nhóc nữa thì em đảm bảo thu nhập năm phải tăng hơn 2 lần, mà em bảo vợ bỏ việc nó đíu chịu.

Cậu bé

Xe buýt
Cụ thuê nhà ở hn, còn lại đầu tư ở quê

phucsminh

Xe tăng
Nếu đặt vào hoàn cảnh của em thì em sẽ xây nhà ở quê vì xác định cả đời trog khi sau này HN sẽ mở rộng ra và cơ hội đến với mình nhiều hơn vì dù gì cũng chỉ có hơn 40km.
Sau này hạ tầng ổn thì biết đâu lại ngồi tàu điện cao tốc vèo 1 cái lại về đến nhà.
Còn hiện tại cụ thuê 1 phòng nhỏ nhỏ gần công ty nhât để tiện ăn ở trong 1 vài ngày rồi tuần về 2 lần với vợ con.
Em còn trẻ nên tư duy có thể khác nhiều cụ nhưng cứ vợ con ổn định chăm lo con cái còn mình như nào chả được.