[Funland] Nên mua chung cư gần công ty hay mua nhà đất gần nhà, đi làm 40KM

nhuataiche

Xe container
Em mà ở địa vị thớt, thì em sẽ tìm việc làm ưng ý mà ở gần chỗ em muốn ở. Ko đủ năng lực làm việc đó thì đi học thêm cho tới khi đủ khả năng thì thôi.
Đó là biện pháp triệt để. Bây giờ công việc một đằng, gia đình một nẻo thì tranh cãi biết bao giờ cho xong ?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Phương án 1 ko cần nghĩ.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nên mua chung cư gần Cty đi làm cho khoẻ, khoẻ thì rồi mới lại làm có tiền để mua đất sau
Cụ chắc chưa đọc hết bài.
Nếu mua cc thì vợ cụ ấy lại vất vả, lại ko có người trông coi con cái.
Khỏe kiếm đủ tiền mua đất thì sừng lại mọc đầy đầu.

pisces_hn

Xe container
Với kinh nghiệm hay đi làm xa và thường xuyên vắng nhà như em thì cụ không nên mua nhà vội, có chăng thì mua mảnh đất cắm dùi có thể đầu tư ko thích sau mình bán mua chỗ khác. Cụ có đk ở gần ông bà thì cứ ở cùng cho có con có cháu cho các cụ vui. Năm 2015 em cũng bỏ ra hơn 2 tỏi để đầu tư nhà ở riêng đến giờ chắc thời gian sống ở nhà mình lâu nhất chắc được vài tháng. Em cứ đi ctac xa là ông bà lại ra đón cháu về nhà ở thế là vk lại về theo. Còn về việc xe thì mua cũng tốt mà ko mua cũng tốt cụ cứ cân đối xem cái nào có lợi hơn. Xe oto giờ không phải gọi là tài sản nữa mà gọi là tiêu sản thì đúng hơn.
nhà không khéo vẫn tiêu sản nữa cụ ạ. Nhất là chung cư. Nhà đất một số trường hợp cũng bớt thôi chứ cũng tiêu hao tiền mà nhiều khi không lên giá. Em mà như cụ chủ thì kiếm cái mũ bảo hiểm cả đầu vài cái áo gió, giầy đẹp để ở cônh ty chiến đấu hàng ngày thôi.

Simson

Xe buýt
Mình thấy mua nhà ở quê là tốt nhất cho bạn. Đi làm lương 15tr, thuê căn hộ hoặc phòng ở trên HN là đủ tiêu cùng với dư tí nếu tiết kiệm. Mà mới đi làm 02 năm, thứ 6 về nhà được rồi, sáng thứ 2 đi sớm, dành tâm huyết cày cuốc phát triển sự nghiệp rồi nhàn sau, chứ nhàn giờ thì già lại vất vả.

Chỉ cần 2-3 năm tập trung cày cũng ra vấn đề ra phết đấy, mà cũng nhanh lắm lắm. Nhớ liên thông với gia đình ở quê, kịp thì đẻ tới tấp luôn xong trách nhiệm và tạo công an việc làm cho vợ + các cụ 2 bên, không thì để nhàn cư như vợ bạn cũng rách việc.

lastmem

Xe buýt
Đọc còm của các cụ em cũng chột dạ. Em mới đi làm đc 2 tháng, thu nhập tầm 10tr, đang ở nhà mặt đất cùng bố mẹ, nhà 70m2, 5 tầng cách chỗ làm 12km, 1 chung cư 90m gần cơ quan đang cho thuê 5tr/tháng. Chẳng là gần đây em đi xe máy bị tai nạn, may không vấn đề gì, hai cụ thương nên mua thêm cho chiếc 4b hơn 500 chút, 2.4 đời 2009, đã làm hết thủ tục đổi biển, không mua bảo hiểm. Các cụ bảo em có nên chuyển về đi xe máy, khi nào cần mới đi 4b không ợ, mỗi tháng xăng con 4b cũng phải 2tr, mà em chưa vợ con gì, tương lai cơ quan còn cử đi học thêm, mà đi học thì thu nhập sẽ giảm so với đi làm :-s

blackpaint

Xe container
Tiền mua xe chạy cho vợ làm giáo viên trên Hà nội
Chuẩn, nhưng làm sao cơ quan vợ ck gần nhau hoặc ko quá 10km, còn nhà ở giữa là đẹp. Như nhà e cho thuê nhà mình ở bên HM rồi e sang HĐ thuê nhà cách cơ quan có 1km. Sướng lắm, trước đây ngày nào cũng mất 1,5 tiếng cả đi và về thì giờ mất 5 phút

Cận Thị

Xe buýt
em vote cụ xây nhà ở quê, cụ chịu khó đi làm xa tí cũng được 40km gần không ấy mà, chứ kéo lên nội thành cả sau thiệt nhiều hơn lợi.

Vie.ABC

Xe điện
Kính cẩn nhờ các cụ, mợ tư vấn.
Cháu mới đi làm 2 năm, 2 vc phấn đấu cuối năm nay mua nhà, cháu phân vân muốn nhờ các cụ tư vấn, cụ thể như sau.
Hoàn cảnh gia đình:
- Cháu làm ở Hà Nội, thường thì 8h sáng đến 7h tối. 6 ngày 1 tuần. Công việc khá áp lực.
- vợ cháu làm thì ở quê (nội ngoại gần nhau), giáo viên, 1 tuần dạy 4 buổi, cách công ty cháu 40KM.
2 vợ chồng cháu phân vân giữa 2 phương án:
1. Mua đất, nhà ở quê. Vay thêm tiền mua con xe để cháu đi làm. 2 ngày về nhà 1 lần. Ưu điểm: Gần gia đình, họ hàng. Nhược điểm: cháu đi lại hơi vất, chi phí đi lại cao ( Nhờ các cụ tư vấn tiền xăng xe, bảo dưỡng- accent 1.4AT)
2. Mua chung cư gần Công ty, vợ cháu làm 4 ngày ở quê, 3 ngày xuống Hà Nội. Ưu điểm: cháu đi làm gần gựa, công việc thuận lợi. Nhược điểm: Vất vợ cháu, Không gần gia đình, con cái sau này ông bà khó chăm sóc, chi phí sinh hoat đắt.
Nếu rơi vào hoàn cảnh của em thì các cụ/mợ tính ntn ạ.
Thiên hạ bi giờ thích mô hình kiểu TẬP ĐOÀN ... bác cứ làm thêm con vợ cạnh c.ty mí cả con xe cho nó máo và bõ cái đời trai đê !... =))

funfunfun

Xe buýt
Cháu mới đi làm 2 năm, 2 vc phấn đấu cuối năm nay mua nhà, cháu phân vân muốn nhờ các cụ tư vấn, cụ thể như sau.
Hoàn cảnh gia đình:
- Cháu làm ở Hà Nội, thường thì 8h sáng đến 7h tối. 6 ngày 1 tuần. Công việc khá áp lực.
- vợ cháu làm thì ở quê (nội ngoại gần nhau), giáo viên, 1 tuần dạy 4 buổi, cách công ty cháu 40KM.
1. Mua đất, nhà ở quê. Vay thêm tiền mua con xe để cháu đi làm. 2 ngày về nhà 1 lần. Ưu điểm: Gần gia đình, họ hàng. Nhược điểm: cháu đi lại hơi vất, chi phí đi lại cao ( Nhờ các cụ tư vấn tiền xăng xe, bảo dưỡng- accent 1.4AT)
2. Mua chung cư gần Công ty, vợ cháu làm 4 ngày ở quê, 3 ngày xuống Hà Nội. Ưu điểm: cháu đi làm gần gựa, công việc thuận lợi. Nhược điểm: Vất vợ cháu, Không gần gia đình, con cái sau này ông bà khó chăm sóc, chi phí sinh hoat đắt.
Đọc đến đoạn này em thấy cụ chọn PA 1 rồi còn gì :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đọc còm của các cụ em cũng chột dạ. Em mới đi làm đc 2 tháng, thu nhập tầm 10tr, đang ở nhà mặt đất cùng bố mẹ, nhà 70m2, 5 tầng cách chỗ làm 12km, 1 chung cư 90m gần cơ quan đang cho thuê 5tr/tháng. Chẳng là gần đây em đi xe máy bị tai nạn, may không vấn đề gì, hai cụ thương nên mua thêm cho chiếc 4b hơn 500 chút, 2.4 đời 2009, đã làm hết thủ tục đổi biển, không mua bảo hiểm. Các cụ bảo em có nên chuyển về đi xe máy, khi nào cần mới đi 4b không ợ, mỗi tháng xăng con 4b cũng phải 2tr, mà em chưa vợ con gì, tương lai cơ quan còn cử đi học thêm, mà đi học thì thu nhập sẽ giảm so với đi làm :-s
Chẹp chẹp. Bố mẹ trang bị từ nhà đất, nhà chung cư, xe, lại cho thuê tháng 5 củ tiền nhà mà cụ còn tiếc 2 tr tiền xăng để tai nạn xe máy.
Cụ đúng là số hưởng mà vẫn khổ dâm.

pisces_hn

Xe container
Nhờ nhiều người không mua nhà mà những người thừa nhà như hàng xóm nhà em cho thuê chung cư dễ và được giá.

coolpix8700

Xe ngựa
Trước cửa văn phòng Cty cách độ 5 chục mét có 1 dẫy nhà liền kề.
Hồi tìm nhà cho gần văn phòng em cũng ngó, nhưng sau không mua mà mua cái nhà này có khoảng cách xa hơn 1 chút (lúc đông nhất khoảng 10' xe 2B).
Văn phòng gần nhà nên tụi em chủ yếu tiếp khách ở đó.
Nhà gần chỗ làm có nhiều lợi thế cho cuộc sống!

bimbimzinzin

Xe tăng
Nếu đi làm khoảng 1h thì nên xây nhà ở quê, chi phí đi lại chưa chắc đã cao hơn chi phí CC, hơn nữa vợ cụ còn đc đi làm gần.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn cảnh gia đình:
Chắc cụ đã mua nhà rồi...
Em thì có kinh nghiệm 1 năm đi làm xa, tự lái xe, 45km x 2 = 90km mỗi ngày, giờ giấc tự do, nhưng mà oải vô cùng luôn, hixx.
Nên em lại phải về gần chỗ làm, đỡ mệt, giảm chi phí xăng xe và phí cao tốc, tính ra rẻ hơn rất nhiều.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ nhiều người không mua nhà mà những người thừa nhà như hàng xóm nhà em cho thuê chung cư dễ và được giá.
Em đang thuê đây, 58m2, 2 ngủ, tk kiểu Nhật xịn và đẹp, 7tr ở Hưng Yên, cũng là hợp lý = gần đúng tiền lãi bank.
Cho nên mua cc là tiêu sản là vậy, hixx.

mtr0359

Xe tải
Ôi cụ nó
Em cảm ơn cụ, suy nghĩ của em từ đầu là vậy.
Có điều vợ em lại sợ em vất. Em lương tầm 15 triệu, năm sau thì lên 17tr. Vợ em 5 triệu. Theo cụ em có gánh đc xăng xe không?
Em mà còn trẻ và thu nhập như cụ thì em làm con xe cỏ (tầm 200) i10, morning MT thôi chạy cho tiết kiệm, cách ngày về 1 lần. Khoảng cách 40km là quá bình thường. E 2 đằng nội ngoại đều xa (200km và 100km), vợ chồng thu nhập trước cực thấp, công chức chả có mấy đồng. Năm 2017, mua con xe cỏ có 100t (suzuki wagon) chạy một thời gian rồi bán, nâng cấp dần dần, giờ vẫn đi MT chám thấp cho tiết kiệm, nhà cửa, con cái học hành ổn định mới là chính. Giờ e 1 nhà ở trả góp, 1 nhà cho thuê. Tùng tằng 3-5 năm nữa, cháo loãng húp quanh, sạch nợ nần thì đến giai đoạn con cái cần đầu tư là vừa.

pisces_hn

Xe container
Em mà còn trẻ và thu nhập như cụ thì em làm con xe cỏ (tầm 200) i10, morning MT thôi chạy cho tiết kiệm, cách ngày về 1 lần. Khoảng cách 40km là quá bình thường. E 2 đằng nội ngoại đều xa (200km và 100km), vợ chồng thu nhập trước cực thấp, công chức chả có mấy đồng. Năm 2017, mua con xe cỏ có 100t (suzuki wagon) chạy một thời gian rồi bán, nâng cấp dần dần, giờ vẫn đi MT chám thấp cho tiết kiệm, nhà cửa, con cái học hành ổn định mới là chính. Giờ e 1 nhà ở trả góp, 1 nhà cho thuê. Tùng tằng 3-5 năm nữa, cháo loãng húp quanh, sạch nợ nần thì đến giai đoạn con cái cần đầu tư là vừa.
Đi một mình thì đi xe máy cũng được, mũ full face với găng tay là ổn mà. Đi mấy con ghế nó to như xe Lead ấy êm ái thoải mái thì không mệt mấy đâu. Tất nhiên cũng tùy sức khoẻ