[Funland] Nên mua căn hộ từ lúc mới mở bán hay bàn giao xong rồi mới mua

Butruqu

Xe hơi
Chào CCCM ạ,
Câu hỏi của e như tiêu đề ạ, giả sử e muốn mua 1 căn hộ với mục đích ở hoặc cho thuê lâu dài, vậy theo các cụ các mợ là nên mua tại thời điểm chủ đầu tư mới mở bán hay bàn giao xong cư dân về ở rồi mới mua?
E đang thiên về mua ngay từ lúc mở bán vì đã xác định để lâu dài thì nên mua càng sớm càng tốt (ví dụ trong cùng 1 dự án hot, ví dụ như mấy dự án của Vin chẳng hạn), thì đa phần càng mua về sau thì chủ đầu tư càng tăng giá có đúng ko ạ (e không chắc lắm). Và nếu vay của ngân hàng thì hay được ưu đãi ân hạn lãi + gốc cho đến lúc bàn giao khoảng 1 2 năm) nên nếu mua luôn từ lúc mở bán thì cũng chưa phải dùng tiền luôn (cùng lắm khoảng 30% vốn tự có). Mấy ý này các cụ sale nào vào xác nhận giúp e có đúng ko ạ.
Tuy nhược điểm ở đây e cũng thừa nhận là không biết cơ sở vất chất hạ tầng sau nay như nào cũng như sau này CĐT có thể ra thêm nhiều tòa/căn ngon vị trí đẹp mà lúc mua đầu tiên mình ko có nhiều lựa chọn. Nhưng nếu sau này có căn đẹp hơn thì căn minh cũng đã lên giá và mình có thể đổi căn. Quan điểm của các cụ thể nào ạ

aladanh2000

Xe hơi
mua từ lúc mở bán thì rủi ro cao vì phải xem uy tín chủ đầu tư thông qua các dự án đã và đang làm, pháp lý dự án, khả năng tài chính và nợ của chủ đầu tư, đồng thời phải cảm được hạ tầng và khả năng tăng giá của dự án ... nên phải có năng lực đánh giá dự án thì mới chơi được, còn không là xanh chín.
Kể cả uy tín như Vin nhưng có giai đoạn OCP cũng cắt lỗ ầm ầm. Đông Anh thì thanh khoản phụ thuộc rất nhiều vào cầu Tứ Liên.

BMW X5

Xe buýt
Quan điểm cá nhân của em:
1. Nếu cụ không sẵn tiền thì có thể mua nhà từ khi mở bán vì cụ có thể vay ngân hàng lãi suất 0% và nhắm đến giai đoạn cuối cùng bàn giao nhà có khả năng vào full tiền.
2. Nếu cụ sẵn tiền em nghĩ chả tội gì phải mang tiền cho CĐT tiêu hộ, cứ để đến lúc trước khi bàn giao phải vào tiền đi vớt lại các căn của trường hợp 1 khéo còn múc được căn hộ mình ưng ý với giá.....cắt lỗ.

Phuongnt0202

Xe tải
nên chọn CĐT uy tín mua từ lúc mở bán bao giờ cũng đc giá tốt nhất, cứ 2 tháng mới phải đóng 100-200tr, lúc nhận nhà xong mới đóng 50% còn lại!

congchuamuacot

Xe đạp
Quan điểm cá nhân của em:
1. Nếu cụ không sẵn tiền thì có thể mua nhà từ khi mở bán vì cụ có thể vay ngân hàng lãi suất 0% và nhắm đến giai đoạn cuối cùng bàn giao nhà có khả năng vào full tiền.
2. Nếu cụ sẵn tiền em nghĩ chả tội gì phải mang tiền cho CĐT tiêu hộ, cứ để đến lúc trước khi bàn giao phải vào tiền đi vớt lại các căn của trường hợp 1 khéo còn múc được căn hộ mình ưng ý với giá.....cắt lỗ.
bác cho em hỏi giá cắt lỗ ở dự án nào với. em cũng đang có "nhu cầu ở thật"

congchuamuacot

Xe đạp
Chào CCCM ạ,
Câu hỏi của e như tiêu đề ạ, giả sử e muốn mua 1 căn hộ với mục đích ở hoặc cho thuê lâu dài, vậy theo các cụ các mợ là nên mua tại thời điểm chủ đầu tư mới mở bán hay bàn giao xong cư dân về ở rồi mới mua?
E đang thiên về mua ngay từ lúc mở bán vì đã xác định để lâu dài thì nên mua càng sớm càng tốt (ví dụ trong cùng 1 dự án hot, ví dụ như mấy dự án của Vin chẳng hạn), thì đa phần càng mua về sau thì chủ đầu tư càng tăng giá có đúng ko ạ (e không chắc lắm). Và nếu vay của ngân hàng thì hay được ưu đãi ân hạn lãi + gốc cho đến lúc bàn giao khoảng 1 2 năm) nên nếu mua luôn từ lúc mở bán thì cũng chưa phải dùng tiền luôn (cùng lắm khoảng 30% vốn tự có). Mấy ý này các cụ sale nào vào xác nhận giúp e có đúng ko ạ.
Tuy nhược điểm ở đây e cũng thừa nhận là không biết cơ sở vất chất hạ tầng sau nay như nào cũng như sau này CĐT có thể ra thêm nhiều tòa/căn ngon vị trí đẹp mà lúc mua đầu tiên mình ko có nhiều lựa chọn. Nhưng nếu sau này có căn đẹp hơn thì căn minh cũng đã lên giá và mình có thể đổi căn. Quan điểm của các cụ thể nào ạ
trước hết cụ mua với mục đích gì đã.
1. nếu là đầu tư thì nên mua ở giai đoạn mở bán vì có nhiều chính sách chiết khấu ngon, được chọn căn theo hướng mà cụ thích, giá cả cũng sẽ mềm hơn. tuy nhiên hoàn toàn phụ thuộc vào uy tín, kinh nghiệm làm dự án của cđt cần đến kỹ năng thu thập, phân tích thông tin. quan điểm của em với món này là nếu vị trị cực kỳ đắc địa => tìm hiểu cđt, các dự án cđt đã làm nếu ok thì quất chứ việc gì phải mang tiền mình cho thằng khác tiêu
2. nếu nhu cầu ở thật thì cụ cứ sổ sách đỏ choét mà phang cho nó an toàn. nhược điểm thì có một số vấn đề sau: giá cao hơn vì mua thứ cấp ( nếu mua thẳng cđt thì cũng mềm hơn chút ít nhưng ko đáng kể), ko có sự lựa chọn về hướng ( để ở nên nh người kỹ khoản này ), có thể mất cơ hội ở một số dự án có vị trí tốt.
một vài quan điểm cá nhân của em, có điều gì ngu muội mong các cụ đại xá

kizura_x

Xe tải
Cụ cho thuê thì nên đi vợt căn có nhà đàng hoàng, cho thuê có dòng tiền ngay. Còn để 2 3 năm nữa vào ở thì hãy cân nhắc mua lúc mở bán. Quan điểm của e thì có nhà mới mua, trừ khi cụ thừa tiền thích căn ưng ý thì vào tiền sớm để chọn.
Kể cả các dự án của V.., giai đoạn vừa rồi tăng nóng. Nếu mà 2 3 năm tới k giữ được đà tăng, k may nó đi ngang hay lãi gửi tăng cao thì cụ vừa k có dòng tiền cho thuê, vừa mất tiền lãi gửi bank.

Butruqu

Xe hơi
mua từ lúc mở bán thì rủi ro cao vì phải xem uy tín chủ đầu tư thông qua các dự án đã và đang làm, pháp lý dự án, khả năng tài chính và nợ của chủ đầu tư, đồng thời phải cảm được hạ tầng và khả năng tăng giá của dự án ... nên phải có năng lực đánh giá dự án thì mới chơi được, còn không là xanh chín.
Kể cả uy tín như Vin nhưng có giai đoạn OCP cũng cắt lỗ ầm ầm. Đông Anh thì thanh khoản phụ thuộc rất nhiều vào cầu Tứ Liên.
hehe thấy bảo giờ giá căn hô OCP tốt lắm bác ạ, toàn cháy hàng

BMW X5

Xe buýt
bác cho em hỏi giá cắt lỗ ở dự án nào với. em cũng đang có "nhu cầu ở thật"
Hì Hì, Phiền cụ đọc kỹ mục số 2 ở cmt của em nhé. Còn dự án nào cắt lỗ thì cụ cứ đi quanh HN xem dự án nào sắp bàn giao thì đến đấy rình :)).

Xe cùi cùi

Xe hơi
sao các cụ phân biệt đi mua để ở với đầu tư nhỉ, đều là tiền của mình mà có phải là tiền con nuôi hay tiền con ruột đâu, đều dứt ruột mình ra cả mà. Nói chung là cứ bình tĩnh đợi rồi mua cụ nhé, dự án nào khi mở mới đều có các chủ nhà họ mua rồi thay đổi ý định và bán lại mà, cứ chọn chung cư có sẵn nhà mà mua, kể cả có sẵn nhà lại có rủi ro không làm được sổ đỏ cơ mà, nhưng ít nhất có cái nhà để ở /cho thuê

congchuamuacot

Xe đạp
Hì Hì, Phiền cụ đọc kỹ mục số 2 ở cmt của em nhé. Còn dự án nào cắt lỗ thì cụ cứ đi quanh HN xem dự án nào sắp bàn giao thì đến đấy rình :)).
há há. chắc phải ra khu 100tr/m để rình cụ ạ kaka

Hacking

Xe tăng
Chào CCCM ạ,
Quan trọng nhất là đủ tiền để mua không. Nếu đủ thì đợi xong thì mua, dại j theo lời hứa cdt

poiuy

Xe ba gác
Chỗ cty em có 1 bạn tiền ít toàn kiểu mua chung cư bắt đầu xây khi gần hoàn thiện thì bán rồi lại mua cái khác. Sau 5 lần thì dừng lại và được căn nhà to thoải mái gấp mấy lần căn chung cư mua lần đầu.

Trúc Nhi 90

Tháo bánh
Chỗ cty em có 1 bạn tiền ít toàn kiểu mua chung cư bắt đầu xây khi gần hoàn thiện thì bán rồi lại mua cái khác. Sau 5 lần thì dừng lại và được căn nhà to thoải mái gấp mấy lần căn chung cư mua lần đầu.
Đấy là do mấy năm nay cc tăng giá, mua thời điểm nào cũng lãi.
Cùng thời điểm và số tiền đấy mà bạn kia vay bank rồi mua 1 căn cc cũ thì còn lãi hơn.

quangzizi

Xe tăng
Tùy, để ở thì mua khi mọi thứ đã ổn định, để đầu tư thì mua từ móng, vốn vào ít thuận lợi chốt lúc nào cũng được.

ngatudetu

Xe máy
mua sơ cấp thì triết khấu từ chủ đầu tư cao ko các bác, vào 1 cục luôn, ko vay