[Funland] Nền kinh tế VN qua góc nhìn từ kim ngạch XNK

Smile1102

Xe container
Anh dùng từ chính xác
Công khai tham nhũng
Trình dự án, lấy tiền ngân sách, chia đều các bên, rồi quyết định tập thể - hòa cả làng, ai cũng hoan hỷ
Đến khi đưa anh x ra trung ương kỷ luật thì không đủ phiếu vì dây rễ quá nhiều, cụ tổng đổi chiến thuật, cắt hết rễ cành tay chân, đến giờ thì anh 3x không còn dám ngông cuồng nữa
Vấn đề là cụ chưa dựng được người kế tục, cụ Hu.ệ chưa đủ thâm sâu để đấu nơi 3 đình dù dây nghệ tĩnh của cụ khá mạnh
Hy vọng cụ H.uệ không phụ lòng mong mỏi của cụ Tổng
Em thấy cụ Huệ chạ hay lém hehe

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ Huệ chạ hay lém hehe
Cụ huệ có cơ lên
Chứ dây cụ chính và cụ tổng nhiều khi va nhau. Cụ C.hính thì phát triển hạ tầng và quản lý kinh tế ổn hơn cụ Nghiêng. Cụ C.hính đang áp dụng mô hình phát triển của tàu vào kinh tế của Việt Nam, khá hiệu quả

Smile1102

Xe container
Cụ huệ có cơ lên
Chứ dây cụ chính và cụ tổng nhiều khi va nhau. Cụ C.hính thì phát triển hạ tầng và quản lý kinh tế ổn hơn cụ Nghiêng. Cụ C.hính đang áp dụng mô hình phát triển của tàu vào kinh tế của Việt Nam, khá hiệu quả
Em đã từng nói rùi ạ. Cụ Chính đc oánh giá là có tầm nhìn hơn cụ Huệ ạ.
Và hiệu quả kinh tế rõ hơn, quyết liệt và làm việc trâu bò hơn.
Tuy nhiên điểm trừ là nhân viên của cụ cũng mệt lắm ạ, theo cụ đớt cả hơi.
Nếu cụ Chính làm đc tầm 5 năm nữa thì hạ tầng của VN sẽ cải thiện vượt bậc, vì chiến lược của cụ ấy là phát triển hạ tầng để phát triển kinh tế.

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ Chính làm đc tầm 5 năm nữa thì hạ tầng của VN sẽ cải thiện vượt bậc, vì chiến lược của cụ ấy là phát triển hạ tầng để phát triển kinh tế.
Vấn đề là vị trí cụ tổng chọn là để giữ bình, chứ cụ C.bính làm nhiều khi mạnh quá, mất đại cục
Cụ chính mà làm thủ tướn.g 2 nhiệm kỳ thì quá ổn định phát triển kinh tế

thientudolong

Xe container
Thế cứ đi mua nhà mua xe là mua đi bán lại hở anh?
A bị sao ko?
Ủa ng ta đã nói là mua đi bán lại ko tính mà, còn mua chủ đầu tư đương nhiên là có
Cụ thì bảo mua nhà khai ít cũng ảnh hưởng gdp
Đã ko hiểu gì còn lươn lẹo mệt ghê :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/7/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cocsku

Xe cút kít
Cái thành tích tăng trưởng xuất khẩu có còn được duy trì những năm tiếp theo hay ko? Có xuất khẩu tốt thì mới có tiền đầu tư vào hạ tầng.

thientudolong

Xe container
Liên tục khiêu khích thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/7/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Smile1102

Xe container
Cái thành tích tăng trưởng xuất khẩu có còn được duy trì những năm tiếp theo hay ko? Có xuất khẩu tốt thì mới có tiền đầu tư vào hạ tầng.
Nói chung cụ Chính hơi đen vì vừa lên phát dính luôn thời covid, kinh tế thế giới đình trệ và lạm phát tăng cao, lại còn quả chiến tranh U và Nga nữa nên cũng ảnh hưởng.
Dạo này các nhà đầu tư thiên thần sắp thành ác quỷ hết roài nên dòng vốn đầu tư em nghĩ ko dễ dàng.
Bỏ qua yếu tố kinh tế thế giới, thì em thấy cụ ý quyết liệt, ko ngại đối thoại với nc ngoài để đạt đc mục tiêu (vụ đi xin vaccine..), ngoài ra cá nhân cụ ý cũng có tham vọng làm đc cái gì đó lớn lao to tát cho đất nc, vậy nên em cũng vẫn muốn xem xem sau tầm 5 năm cụ ý làm thì sẽ đi đc tới đâu.
Anyway như cụ nói, quan trọng là có xoay đc vốn ko :)

.Bo My

Xe container
Nói chung cụ Chính hơi đen vì vừa lên phát dính luôn thời covid, kinh tế thế giới đình trệ và lạm phát tăng cao, lại còn quả chiến tranh U và Nga nữa nên cũng ảnh hưởng.
đen gì mà đen, được mấy vụ án thì hốt luôn cả BT cũ. Theo cơ chế thì mấy ông BT này cụ cũng không được có ý kiến 100%.

Zainor Dean

Xe tải
Tỷ lệ thu thuế của VN là 19% trên GDP. So với trung bình thế giới là 14.31% Các nước kinh tế phát triển cao OECD là 15.2%, Các nước thu nhập trung bình là 12.4%
Các cụ có tìm hiểu thì điều biết tại sao VN chiếm 19% và chắc cụ cũng hiểu tại sao .
Gặp mấy cụ khác sẽ nói do VN thu thuế cao liền .
Bác ơi con số này cũ rồi, cỡ chục niên gì đấy. Giờ thay đổi hết rồi bác ạ.

Mr. Toàn

Xe điện
Các thứ khác không nói vì VN đang ở vị thế không muốn phát triển là điều rất khó.
Nhưng về TĂCN bác đừng xem tv hay nghe mấy ông quản lý phát biểu.
Đó là nguồn nguyên liệu. Dù là nước nông nghiệp và đang xuất khẩu rất nhiều hàng nông nghiệp, nhiều mặt hàng đang đứng nhất nhì thế giới, nhưng khí hậu VN không hề thích hợp để sản xuất nguyên liệu cho TĂCN. Giá TĂCN rất cao, đang tăng hàng ngày, nhưng tốc độ tăng giá TĂCN chưa bù được cho giá nguyên liệu, vì tăng cao và nhanh quá chẳng ai dám mua.
Thứ dễ thấy nhất là ngô. Dù ngay dưới đồng bằng, dọc các bãi sông hay nhiều hơn là lên miền núi, phía bắc là Sơn La, Điện Biên, Lào Cai hay phía Nam là Tây Nguyên với rất nhiều quả đồi được phủ kín ngô. Nhưng năng suất ngô ở VN rất thấp, chất lượng lại kém do khâu xử lý sau thu hoạch. Điều này trong tương lai chẳng gần là không thể khắc phục. Còn các thứ nguyên liệu khác khỏi phải bàn, kể cả cỏ, thứ mà trong tâm thức của đại đa số người dân là thứ mọc dại, đâu chả mọc được!
Không cho tư hữu hóa ruộng đất diện tích lớn, khônh có máy móc vào làm thì bài toán này không thể giải nổi luôn

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Dạo này các nhà đầu tư thiên thần sắp thành ác quỷ hết roài nên dòng vốn đầu tư em nghĩ ko dễ dàng.
Bỏ qua yếu tố kinh tế thế giới, thì em thấy cụ ý quyết liệt, ko ngại đối thoại với nc ngoài để đạt đc mục tiêu (vụ đi xin vaccine..), ngoài ra cá nhân cụ ý cũng có tham vọng làm đc cái gì đó lớn lao to tát cho đất nc, vậy nên em cũng vẫn muốn xem xem sau tầm 5 năm cụ ý làm thì sẽ đi đc tới đâu.
Anyway như cụ nói, quan trọng là có xoay đc vốn ko :)
Yên tâm vấn đề xoay vốn
Các tỉnh đua nhau để hút vốn (đôi khi dễ dãi quá) cộng với thị trường rộng 100tr dân, em nghĩ luồng vốn đổ về sẽ nhiều
Cụ Chính quyết liệt sát sao với công việc, lại từng bên hình bộ, va chạm kinh tế với tàu nhiều nên thực tiễn đầy mình

Smile1102

Xe container
đen gì mà đen, được mấy vụ án thì hốt luôn cả BT cũ. Theo cơ chế thì mấy ông BT này cụ cũng không được có ý kiến 100%.
Em đang nói về vụ phát triển kinh tế. Mà em đọc 2 lần vẫn ko hiểu cụ định nói gì ạ :(

Beleta

[Tịch thu bằng lái]
Không cho tư hữu hóa ruộng đất diện tích lớn, khônh có máy móc vào làm thì bài toán này không thể giải nổi luôn
Em nói thật, cho tư hữu hóa ruộng đất thì nhà nước còn lâu mới đồng ý vì không thể thu hồi đất dễ dàng (có phần tùy tiện) như bây giờ

.Bo My

Xe container
Em đang nói về vụ phát triển kinh tế. Mà em đọc 2 lần vẫn ko hiểu cụ định nói gì ạ :(
không ai tính trừ dịch vào thành tích cụ C cả, mà ngược lại nhờ dịch càng thể hiện vai trò chống dịch của cụ C. Còn bắt Việt Á làm thay đổi được 2 bộ trưởng, thêm vụ bay giải cứu nữa thế là cụ C có cơ hội thay đổi mấy ông tham nhũng.