[Funland] Nền kinh tế Việtnam đã vượt qua Singapore, Malaysia lên thứ 4 Asean.

Moriarty

Xe container
Thuế TNDN SS thỏa thuận miễn đâu 15 20 năm gì đó, sau đó giảm 50% cũng khoảng đó. Nên chả cần giấu lợi nhuận, mà còn phải phô trương để tập đoàn mẹ lấy thành tích. Các DN sx, cung ứng cho SS cũng là vốn FDI tiếp tục được miễn TNDN khoảng 10 năm, vậy là họ rút vốn ra khỏi VN rất sớm. VN thu được gì, chắc chỉ TNCN, mấy khoản TNDN cung cấp dịch vụ đơn giản như vận tải, suất ăn, vệ sinh mà thôi. SS sau độ 5 năm rút ra khỏi VN lúc nào chả được do thu đủ lãi, dăm cái xác nhà thì chả đáng. Họ còn ở lại vì còn lợi thế mặc cả chính sách được.
Rút ra đi xem thằng nào chết trước, riêng dòng flagship 1 năm Apple nó ra 3 con, chưa kể bọn Huawei, Xiaomi Opppo nó cũng đều đặn 1 năm 1-2 con, dòng tầm trung bọn Tàu nó đẻ như gà, áp lực cạnh tranh như thế lo ổn định sản xuất còn ko xong lại đòi rút ra đút vào.

Mũi tên bạc

Xe container
Một đất nước dù phát triển đến thế nào thì người dân vẫn phải chăm chỉ, nỗ lực làm việc thì mới có được cuộc sống tốt đẹp hơn.
Nếu không nỗ lực, không cố gắng thì chẳng có cái gì cả đâu :)
ĐÚng rồi cụ, đất nước này có mấy tỷ phú rồi cơ mà. Mình phải nỗ lực vì gia đình mình đầu tiên sau đó là xã hội. Còn mình cứ muốn đất nước đẹp mà không bớt lời, chịu khó lên, ... thì đều khó!

Gcar

Xe container
Thôi không nói về thép nữa, ĐNÁ chả có thằng nào cạnh tranh được với Việt Nam thành viên tương lai của nhóm G10.
Bây giờ hỏi xem Thái, Phi có hãng xe quốc nội nào ngang với Vinfast không ạ, hay là điện thoại? :D

Hải Hoà

Xe tăng
Thôi không nói về thép nữa, ĐNÁ chả có thằng nào cạnh tranh được với Việt Nam thành viên tương lai của nhóm G10.
Bây giờ hỏi xem Thái, Phi có hãng xe quốc nội nào ngang với Vinfast không ạ, hay là điện thoại? :D
Việt nam bây giờ chỉ cần cán bộ không phá là được, phát triển nhanh thôi cụ ạ, em nhận thấy ngay cơ quan em cũng chuyển biến rõ rệt, sáng nay công khai tài sản các xếp, đội đấy đã biết hơi chờn chợn rồi các cụ ạ.

alceste

Xe điện
GDP bình quân 2700USD/ tháng, tức 225USD/tháng, không lo chuyện ăn uống tối thiểu thì lo gì thế thím.

À mà nghèo khổ như Mỹ, T7 CN tui đi chơi, parking ở 1 số điểm trung tâm TP (San Francisco, San Diego) đều được free, chắc dân Mẽo nghèo quá nên ko dám thu tiền parking như bên đông lào giàu có =))
Tôi đã định bỏ qua bác rồi, mà Otoffun ko có cái chức năng auto hide, mới cả bác nói ếch ngồi đáy giếng quá nên lại phải có tý mý kiến.
ko biết bác đang ví cái xứ bỏ mịe nào bên Mỹ. Mỹ cũng có Mỹ this Mỹ that, đừng có lấy trung tâm Hà Nội khu tháp rùa ra mà đi so sánh với Mỹ mà các khu suburd của các thành phố cỡ nhỏ của các bang cỡ nhỏ.
Phục vụ bác parkng fee của New York - ko phải khu CBD đâu bác nha,
Hourly parking rates for passenger parking range from $1.25 to $7.50, and from $5.00 to $8.00 for commercial parking, depending on the location and duration. *Always remember to check posted signage and meters to confirm regulations and price. Vehicle type, rates and durations may be variable throughout the day.
Nguồn: https://www1.nyc.gov/html/dot/html/motorist/parking-rates.shtml.
Mức độ trung tâm của nó ko khác gì trong nội thành quận Hoàn Kiếm.
Còn nếu các suburd nhà quê (trong các bang kém phát triển hơn, ở các thành phố kém phát triển hơn) thì không khác nào so với Bắc Kanj, Cao Bằng, Thái Nguyên, hay thôi nói gần là Vĩnh Phúc đi. Bác xem có ai bị trả tiền parking fee ở các thành phố đó không.
Và cũng đừng đem Mỹ ra, nó là 1 đất nước rất rộng, bác so dieenj tích và dân số là thấy, nhất là đi 1 nước đất chật người đông thíchđẻ như Việt Nam. Thế nên nó mới phát triển khu dân cư kiểu thế, thuận tiện cho xe hơi (và người Mỹ cũng phát thải nhiều nhất thế giới và tốn tài nguyênthuộc loại nhất thế giới). Cái nó hơn mình là nó phát triển hạ tầng cho đỗ xe, vì VN mình mới có văn hóa xe hơi gần đây nên chưa phát triển kịp. Nhưng dần sẽ khác sau này khi VN cóđiều chỉnh.
Ví dụ khác là Úc (tôi đã từng sống ở đó khá lâu), parking fee chỉ miễn phí ở siêu thị ở các vùng xa xa, hoặc các khu bên ngoài thôi bác. Chứ trong trung tâm (kiểu các quận nội thành nhà mình) nó ko free đâu bác ơi, cũng toàn vài $/h đấy. Bác bớt ngồi đáy giếng hộ cái.
Còn tôi ko biết bác sống nghèo khổ đến mức nào, mà cả thấy cái giá thịt lợn nó thành gánh nặng, chứ hầu hết những người đang rảnh rỗi vào đây comment, thì nói thật cuộc sống phải gọi là cải thiện theo năm. giá cả tăng, nhưng thu nhập ngoài việc đủ cho các nhu cầu hàng ngày, còn đủ để cho các nhu cầu mới và nâng cao chất lượng cuộc sống khá nhiều. Năm 2000 - 2005, chắc hầu hết những người ở đây nghĩ chuyện mua được cái ô tô là chuyện viển vông xa vời, mua cái nhà thì hầu như là bất khả thi.Hay có vài trăm triệu, vài tỉ gửi tiết kiệm, tôi dám chắc, hồi đó nghĩ đến chuyện đó nhiều người như chúng tôi chét ngất.
Còn hầu hết mọi người bây giờ thấy những chuyện đó, nếu ko phải đã làm được hay làm được tương đối dễ dàng, thì cũng ở mức hoàn toàn có phương án thực hiện và khả thi, nếu mình và gia đình lao đông, làm việc chăm chỉ, sống có mục tiêu và có giáo dục. Thế nên bớt chửi đất nước, chửi đời, tự nhục mà cố gắng làm việc, kiếm tiền mà tự chi trả cho nhu cầu đi.
Còn xin lỗi, nước nào cũng thế, càng các nước phát triển, năng suất cao, nếu ko làm việc chăm chỉ, cố gắng, càng nghèo. Tôi sợ nhiều người tự nhục mà ở Mỹ có khi h còn đang ngồi ngoài đường hay đi rửa bát chứ còn ko được làm văn phòng như ở VN ý chứ. bên đấy Số người lao động tay chân và sống dưới/ngang mức tối thiểu, có chất lượng cuộc sống thấp (thấp hơn ở VN) ko ít đâu bác ạ.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông cãi nhau với 3 xọc làm gì. Định nghĩa ổ chuột nước ngoài là không điện, không nước sạch, có khi không cả được công nhận để tre con đi học. Xem mấy cái ảnh 3 xọc đưa lên đi, mấy khu gọi là ổ chuột ở mình có điện (công tơ điện nhà nước) đàng hoàng, nếu sẵn đường ống thì cũng có nước sạch luôn rồi, trẻ con có quyền đi học thì là đương nhiên (trừ phi bố mẹ nó không cho đi)
Chính vì nước mình cứ khai báo tạm trú tạm vắng, có chỗ chui ra chui vào là xin mặc điện mắc nước được, trẻ con có quyền đi học ... nên trên mạng nhiều chỗ nó bảo Việt Nam không có ổ chuột.
"VN ko có ổ chuột" chắc vì mấy chỗ đó chuột cũng chả ở được vì chết đói chết rét. ;))
Bài 2019 nhe:
https://ktktlaocai.edu.vn/tre-em-vung-cao-kho-khan/

alceste

Xe điện
Ai nói giá cả phải rẻ đi vs thuế phải thấp thế, tự bịa ra à?
Ss giá cả vì có thím đưa ra GDP VN hồi 2000 tới bây giờ (cho là tăng 2 lần = 3000USD đi), nhưng đồng tiền mất giá thê thảm, giá các mặt hàng thiết yếu tăng gấp chục lần là ít.
Còn các nước phát triển GDP giả dụ 30.000USD từ 2000 tới giờ không tăng chút nào đi , nhưng trượt giá (mặt hàng tiêu dùng thiết yếu) thì vài %, so đi!
Đây, hôm nay em tự thấy có trách nhiệm khai trí nên em phục vụ cụ tiếp
Đây là giá cả tăng trong Liên minh Châu Âu, gồm 2 phần: số tổng và có thể tính theo từng nước, từng mặt hàng. Em cứ lấy nguồn chính thống nhất, cho cụ dễ đọc, chứ giá thịt lợn tăng 30%, em sợ cụ ko ăn đủ chất sợ đọc ko hiểu hết.

Cụ có thể vào tìm hiểu từng mặt hàng, từng nước, và so sánh luôn với mức độ phát triển kinh tế. Nước tăng nhiều nhất là Romania. sau ngay đó là Iceland

Đây là idol lá cờ đầu ở ASEAN. Cứ hình vẽ cho nó trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng nha

Còn mấy nước nữa, h em đi ăn về rồi em hầu nốt.
Đây là giá nhà ở Mỹ

Đây là giá thực phẩm ở Mỹ

Mà các cụ cũng kêu vừa thôi. Năm trước dịch tả lợn, thì giá thịt cao. Trước đó thì dư cung thịt lơn, giá lợn hơi giảm xuống 10-12k, dẫn đến thịt lợn siêu rẻ cả nửa năm, 9 tháng rồi, sao các cụ chóng quên thế. Những cái còn tồn tại, điểm cần kêu nó nằm ở chỗ khác cơ cụ ơi.
Em là người đi chợ hàng tuần, giá cả tăng thế mà cả 3 năm nay tiền đi chợ cũng như chất lượng bữa ăn nhà em éo thay đổi là sao?

Spencie

Xe tăng
Ông nick binbin2020 sao mà bi quan, tiêu cực, suy nghĩ tự ti thế nhỉ ? Lại kém hiểu biết nữa, đọc các còm của nick này chỉ thấy hiện rõ lên tư tưởng là "hằn học" và "đố kỵ"....:D
Không biết nick này đang sống ở VN hay nước ngoài nhỉ ?

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Đây là giá cả tăng trong Liên minh Châu Âu, gồm 2 phần: số tổng và có thể tính theo từng nước, từng mặt hàng. Em cứ lấy nguồn chính thống nhất, cho cụ dễ đọc, chứ giá thịt lợn tăng 30%, em sợ cụ ko ăn đủ chất sợ đọc ko hiểu hết.
[URL
View attachment 5799098

Cụ có thể vào tìm hiểu từng mặt hàng, từng nước, và so sánh luôn với mức độ phát triển kinh tế. Nước tăng nhiều nhất là Romania. sau ngay đó là Iceland View attachment 5799106

Đây là idol lá cờ đầu ở ASEAN. Cứ hình vẽ cho nó trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng nha
View attachment 5799111

Đây là giá nhà ở Mỹ
View attachment 5799113

Mà các cụ cũng kêu vừa thôi. Năm trước dịch tả lợn, thì giá thịt cao. Trước đó thì dư cung thịt lơn, giá lợn hơi giảm xuống 10-12k, dẫn đến thịt lợn siêu rẻ cả nửa năm, 9 tháng rồi, sao các cụ chóng quên thế. Những cái còn tồn tại, điểm cần kêu nó nằm ở chỗ khác cơ cụ ơi.
Em là người đi chợ hàng tuần, giá cả tăng thế mà cả 3 năm nay tiền đi chợ cũng như chất lượng bữa ăn nhà em éo thay đổi là sao?
unfurl="true"]https://ec.europa.eu/eurostat/cache/digpub/european_economy/vis/chapter13_1/index.html[/URL]
View attachment 5799098

Cụ có thể vào tìm hiểu từng mặt hàng, từng nước, và so sánh luôn với mức độ phát triển kinh tế. Nước tăng nhiều nhất là Romania. sau ngay đó là Iceland View attachment 5799106

View attachment 5799111

Đây là giá nhà ở Mỹ
View attachment 5799113

Tốt, cảm ơn đã cho minh chứng ko toàn mấy thím to còi cào phím suông.:D
Nhắc lại, ở đây đang bàn khi nói về các nước công nghiệp phát triển, GDP từ 30,0000USD trở lên. Dẫn chứng luôn 1 ví dụ từ link của chị nhé:

Germany:
GDP per capita based on PPP of Germany increased from 30,609 international dollars in 2001 to 53,571 international dollars in 2020: tăng khoảng 80%
Giá thực phẩm thiết yếu từ 2000-2019: tăng 33%.

Giờ số liệu VN dành phần chụy cho khách quan nhé :D

Screenshot 2021-01-06 12.35.44(2).png

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 5799098

View attachment 5799111

Đây là giá nhà ở Mỹ
View attachment 5799113

Tg giờ toàn cầu hóa, Vn độ mở còn cao hơn. Giá đa số hh đều có diễn biến tương đồng, phụ thuộc lẫn nhau. Một khi giá dầu, vàng vav các loại hh cơ bảb như kim loại, lương thực tăng thì ở đâu cũng tăng. Ko thể có chuyện các nc pt tănh 1 chút còn Vn tăng mấy lần đc vì nó trái qui luật kttt. Tất yếu hh rẻ sẽ đc nhập về đáp ứng vì lợi nhuận và nhu cầu.

Còn Vnđ mất giá cũng có 2 mặt. Ko hoàn toàn xấu vì nó hỗ trợ xk tốt, tạo ra nhiều công ăn việc làm hơn. Thực tế số liệu lạm phát gần đây của Vn chỉ 3-4 %% năm là mức rất thấp so trc đây.

Vậy nên e mới bẩu cu Bin: nói nằm nói lốn, ăn j nói ngẫn thế =))

xebobabanh17201

Xe điện
Em 0 mấy khi quan tâm đến kinh tế TG nên 0 rõ. Cứ tưởng anh Phi bão táp hoành hành triền miên ... Hóa ra còn hơn cả mình
Phi trước hơn mình nhiều lắm đấy, giờ tốc độ mình tăng nhanh. hơn nữa dân số PHi cũng cỡ 130tr chứ không ít

alansaint

Xe buýt
Ông nick binbin2020 sao mà bi quan, tiêu cực, suy nghĩ tự ti thế nhỉ ? Lại kém hiểu biết nữa, đọc các còm của nick này chỉ thấy hiện rõ lên tư tưởng là "hằn học" và "đố kỵ"....:D
Không biết nick này đang sống ở VN hay nước ngoài nhỉ ?
Thánh đấy em nghĩ là ở Việt Nam nhưng là hội dâm trụ hoặc loser hoặc con cháu loser cọng hành.

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Những câu hỏi kiểu này, bình thường anh đ éo bao giờ trả lời, vì hàm lượng chất xám trong câu hỏi là zero, một bà bán nước vỉa hè hay một ông xe ôm đầu phố với kiến thức kinh tế xã hội sơ đẳng cũng ít khi nói những câu tối như đêm 30 thế này. Nhưng thôi thì nhận thức mỗi người mỗi khác, có người giỏi người dốt, người khôn kẻ dại, anh cũng nén thất vọng mà dành đôi lời gọi là khai sáng cho chú phần nào. Thời giờ của anh có hạn nên anh chỉ ngắn gọn mấy gạch đầu dòng như sau:
- Phương thức chung của các tập đoàn bds Đông Lào đều giống nhau, đó là bắt tay với quan chức để lấy đất vàng với giá bèo, mảnh đất đáng giá vài ngàn tỷ thì định giá thấp hơn cả trăm lần, tức là cái số tiền cả ngàn tỷ đáng lẽ phải thuốc về ngân sách nhà nước, dùng để xây dựng trường học, bệnh viện, đường xá thì nó lại chui vào túi một số thằng, ngân sách nhà nước cạn kiệt còn chúng nó ở biệt phủ, đi siêu xe...
- "Tạo ra thị trường cạnh tranh hơn, giúp người tiêu dùng dc lợi". Sai hoàn toàn, nó tạo ra một thị trường méo mó đẩy giá nhà đất lên trời, kèm theo đó là lạm phát, khiến đa phân người làm công ăn lương không thể đủ khả năng kiếm cho mình một chỗ ở.
- Tạo nên những khu dân cư đông đúc giữa lòng thành phố, gây ách tắc giao thông và nhiều hệ luỵ khác
- Trở lại chủ đề đang bàn về kinh tế VN, các chú thay vì mơ mộng hão huyền hoá rồng hoá hổ, vưọt Thái đuổi Hàn hãy nghĩ đến những cái gần gũi thực tế hơn, đó là làm sao để mọi người đều có cơm no áo ấm, được học hành chăm sóc y tế, được sống và làm việc ngay tại đất nước mình mà không phải đi làm culi, làm ô sin cho các nước Hàn, Đài, Mã, đừng để những chuyện như 152 người du lịch sang Đài Loan rồi trốn ở lại làm việc, hay 39 người chui vào container chết đau đớn nơi xứ người. Hãy thực tế hơn với những mục tiêu của mình, hẳn các chú chưa quên câu chuyện VN trở thành nước công nghiệp phát triển vào năm 2020, năm nay là 2021 rồi đấy.
Nhắc lại đây là lần cuối anh trả lời những câu hỏi như thế này nhé
Chí lý!

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì mấy chỗ ấy nó nhà ổ chuột vì ko thể có giấy phép XD thôi. Chứ được cấp GPXD thì vài tháng sau lên hết khu đô thị mới ngay.
Ờ, nếu .... thì Hanoi thành Paris phương đông dồi!

binbin2020

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã định bỏ qua bác rồi, mà Otoffun ko có cái chức năng auto hide, mới cả bác nói ếch ngồi đáy giếng quá nên lại phải có tý mý kiến.
ko biết bác đang ví cái xứ bỏ mịe nào bên Mỹ. Mỹ cũng có Mỹ this Mỹ that, đừng có lấy trung tâm Hà Nội khu tháp rùa ra mà đi so sánh với Mỹ mà các khu suburd của các thành phố cỡ nhỏ của các bang cỡ nhỏ.
Phục vụ bác parkng fee của New York - ko phải khu CBD đâu bác nha,
Hourly parking rates for passenger parking range from $1.25 to $7.50, and from $5.00 to $8.00 for commercial parking, depending on the location and duration. *Always remember to check posted signage and meters to confirm regulations and price. Vehicle type, rates and durations may be variable throughout the day.
Nguồn: https://www1.nyc.gov/html/dot/html/motorist/parking-rates.shtml.
Mức độ trung tâm của nó ko khác gì trong nội thành quận Hoàn Kiếm.
Còn nếu các suburd nhà quê (trong các bang kém phát triển hơn, ở các thành phố kém phát triển hơn) thì không khác nào so với Bắc Kanj, Cao Bằng, Thái Nguyên, hay thôi nói gần là Vĩnh Phúc đi. Bác xem có ai bị trả tiền parking fee ở các thành phố đó không.
Và cũng đừng đem Mỹ ra, nó là 1 đất nước rất rộng, bác so dieenj tích và dân số là thấy, nhất là đi 1 nước đất chật người đông thíchđẻ như Việt Nam. Thế nên nó mới phát triển khu dân cư kiểu thế, thuận tiện cho xe hơi (và người Mỹ cũng phát thải nhiều nhất thế giới và tốn tài nguyênthuộc loại nhất thế giới). Cái nó hơn mình là nó phát triển hạ tầng cho đỗ xe, vì VN mình mới có văn hóa xe hơi gần đây nên chưa phát triển kịp. Nhưng dần sẽ khác sau này khi VN cóđiều chỉnh.
Ví dụ khác là Úc (tôi đã từng sống ở đó khá lâu), parking fee chỉ miễn phí ở siêu thị ở các vùng xa xa, hoặc các khu bên ngoài thôi bác. Chứ trong trung tâm (kiểu các quận nội thành nhà mình) nó ko free đâu bác ơi, cũng toàn vài $/h đấy. Bác bớt ngồi đáy giếng hộ cái.
Còn tôi ko biết bác sống nghèo khổ đến mức nào, mà cả thấy cái giá thịt lợn nó thành gánh nặng, chứ hầu hết những người đang rảnh rỗi vào đây comment, thì nói thật cuộc sống phải gọi là cải thiện theo năm. giá cả tăng, nhưng thu nhập ngoài việc đủ cho các nhu cầu hàng ngày, còn đủ để cho các nhu cầu mới và nâng cao chất lượng cuộc sống khá nhiều. Năm 2000 - 2005, chắc hầu hết những người ở đây nghĩ chuyện mua được cái ô tô là chuyện viển vông xa vời, mua cái nhà thì hầu như là bất khả thi.Hay có vài trăm triệu, vài tỉ gửi tiết kiệm, tôi dám chắc, hồi đó nghĩ đến chuyện đó nhiều người như chúng tôi chét ngất.
Còn hầu hết mọi người bây giờ thấy những chuyện đó, nếu ko phải đã làm được hay làm được tương đối dễ dàng, thì cũng ở mức hoàn toàn có phương án thực hiện và khả thi, nếu mình và gia đình lao đông, làm việc chăm chỉ, sống có mục tiêu và có giáo dục. Thế nên bớt chửi đất nước, chửi đời, tự nhục mà cố gắng làm việc, kiếm tiền mà tự chi trả cho nhu cầu đi.
Còn xin lỗi, nước nào cũng thế, càng các nước phát triển, năng suất cao, nếu ko làm việc chăm chỉ, cố gắng, càng nghèo. Tôi sợ nhiều người tự nhục mà ở Mỹ có khi h còn đang ngồi ngoài đường hay đi rửa bát chứ còn ko được làm văn phòng như ở VN ý chứ. bên đấy Số người lao động tay chân và sống dưới/ngang mức tối thiểu, có chất lượng cuộc sống thấp (thấp hơn ở VN) ko ít đâu bác ạ.
He he, đã dốt, tay nhanh trước não lại còn chữ nghĩa dài lòng thòng nữa, mệt chị ghê :D
Về Mỹ, hay Úc hay gì gì nữa chả có ở đâu miễn phí 100% cả, cái ví dụ tôi đưa ra toàn là những điểm trung tâm then chốt (tựa hồ con rùa ở HN) của thủ phủ mỗi bang ở Mỹ, có cột thu phí parking cố định và cũng có lịch free vào những ngày nghỉ cho toàn dân Mẽo lẫn dân du lịch, còn chị chỉ ru rú làm nail vs dọn toilet ở xó Úc vs xó Mỹ Tho nhà chị thì thôi khỏi bàn mất thời gian nhé!
Túm lại, khỏi đánh lái linh tinh nữa, VN đã vượt qua được nước nào, cụ thể về GDP đầu người thì mời các chị show ra đây, khỏi dài dòng!

Hải Hoà

Xe tăng
Đầu năm mới nghe các cụ cãi nhau vui đáo để, đọc mà biết được cái tư duy đa chiều nó sướng hẳn cái thằng người gấp vạn lần mấy cái NQ của tủ lạnh, nhưng phải công bằng mà nói, đời sống đi lên khá nhiều, thay đổi hằng ngày. Ngay vùng quê em tận cái đẫn nghèo khổ năm 2000, trong thôn nếu có hộ đói bỏ bữa là bí thư thôn bị kỷ luật, nay thì hết hẳn đói, chỉ còn đâu đó vùng xa biên viễn chỗ đồng bào dân tộc thiểu số, mấy thằng bẹn em hằng tháng cũng gom góp đi làm từ thiện, mà từ lâu lắm rồi đến làm từ thiện thì sách vở có thể cũ chứ còn quần áo chăn chiếu thì phải mới tinh nhé.

poiuy

Xe ba gác
Đầu năm mới nghe các cụ cãi nhau vui đáo để, đọc mà biết được cái tư duy đa chiều nó sướng hẳn cái thằng người gấp vạn lần mấy cái NQ của tủ lạnh, nhưng phải công bằng mà nói, đời sống đi lên khá nhiều, thay đổi hằng ngày. Ngay vùng quê em tận cái đẫn nghèo khổ năm 2000, trong thôn nếu có hộ đói bỏ bữa là bí thư thôn bị kỷ luật, nay thì hết hẳn đói, chỉ còn đâu đó vùng xa biên viễn chỗ đồng bào dân tộc thiểu số, mấy thằng bẹn em hằng tháng cũng gom góp đi làm từ thiện, mà từ lâu lắm rồi đến làm từ thiện thì sách vở có thể cũ chứ còn quần áo chăn chiếu thì phải mới tinh nhé.
Mấy cụ ấy suốt ngày đem các nước tiên tiến (trong G7, G20) ra so sánh với VN rồi bảo VN sao không làm được thế này, làm được thế kia, tụt hậu thế nọ... vân vân và mây mây. Nói như thế khác chó gì đem đứa trẻ đang học tiểu học ra so với kỹ sư rồi còn bảo được học hành dạy dỗ cả năm trời vẫn không bằng 1 góc thằng kỹ sư. Rồi lại so sánh tiếp với thằng thần đồng làng bên cạnh, mới 10 tuổi đa tự học hết trung học. Rồi thực tế, trong lớp nó phần đấu từ thứ 20 lên dần thứ 11 rồi thứ 10 và các cụ ấy vẫn thắc mắc sao mày không đứng đầu lớp, mãi vẫn chưa đuổi kịp con Lan đứng thứ 2 lớp (thằng đầu lớp là thằng Po cũng thuộc dạng thần đồng)