[Funland] Nền kinh tế indonesia.

obi

Xe tăng
Tại mình theo Đoảng và nn cái gì cũng phải so giá với Sing.

hoangduc.sbr

Xe container
Vừa mới trải qua là bao lâu cụ trẻ.
45 năm rồi.
Thử xem với 45 năm bọn KR JP nó thay đổi ntn?

Thật sự em cảm phục dân mình, bị kìm kẹp, bị vắt như bò sữa thế mà vẫn kéo đc kinh tế lên ntn.

Nếu cơ cấu thể chế chính trị chuẩn, thì tối thiểu cũng ngang KR JP hiện nay rồi
Mình mới bắt đầu q.trình mở cửa đc 30 năm thôi cụ và chỉ open thực sự đc 25 năm khi Mẽo chính thức bỏ cấm vận năm 95 thôi. Và bắt đầu từ năm 97-2000 mới bắt đầu thấy những chuyển biến rõ rệt ở HN.
Nói chung sau 25 năm thì kết luận VN vẫn đang bước đều, ko nhanh đc nhưng cũng ko hề chậm. Và internet đóng vai trò cực lớn cho những bước đi ấy.
VN mà ko bị mất chục năm phá hoại dưới tay "X và những ng bạn" thì lên hương hơn h/tại nhiều bởi từ 08-16 đang là thời kỳ dân số vàng đạt đỉnh. Tỷ như vẫn giữ đc 1 ekip ngang ngửa với các cụ Khải - Khoan - Tuyển thì VN giờ có khi đang áp sát Thái Lọ đến nơi rồi chứ ko chỉ quanh quẩn với Phil, Lào như h/tại.

nguoimang

Xe buýt
Số liệu dự báo của World Bank 2030 các cụ xem chơi, đúng là so sánh giàu nghèo thì qua GDP đầu người để phấn đấu nên ở khu vực vẫn phải nhìn vào Sing trên thế giới thì họ nhìn Luxembourg hay Monaco nhưng tiếng nói của mấy ông này thì không được coi trọng vì quy mô nhỏ.
Em xem cái này thấy hơi lạ anh Thổ, dân số cũng không quá đông sao vượt lên nhanh thế được nhỉ chắc tính trên mức tăng trưởng hiện tại, theo tình hình số dân diện tích... thì Nga phải ở vị trí này mới đúng

hoangduc.sbr

Xe container
Em xem cái này thấy hơi lạ anh Thổ, dân số cũng không quá đông sao vượt lên nhanh thế được nhỉ chắc tính trên mức tăng trưởng hiện tại, theo tình hình số dân diện tích... thì Nga phải ở vị trí này mới đúng
Em ko tin vào mấy cái dự báo này lắm, kbg có chuyện chỉ sau có chục năm nữa mà quy mô k.tế Khựa gấp đôi Mẽo đc. Càng ko có chuyện xứ hấp diêm dạo Ấn Đụ lên đc No.2 cả.

poiuy

Xe ba gác
Hàn Quốc và Triều Tiên cũng đi qua chiến tranh như ta đấy.
Nhưng mà.....thôi, e hèm :D
45 năm rồi.

Thật sự em cảm phục dân mình, bị kìm kẹp, bị vắt như bò sữa thế mà vẫn kéo đc kinh tế lên ntn.

Triều Tiên - HQ kết thúc đánh nhau trên thực địa năm 1953, sau đó gần như ai giữ nhà nấy, không đánh đấm gì nữa, chỉ đánh võ mồm là chính. Việt nam năm 1984 còn đánh nhau chết mẹ ở Vị Xuyên và bên Campuchia. Kết thúc chiến tranh chưa lâu như các cụ nghĩ. VN chỉ bắt đầu được vào guồng phát triển kinh tế là sau khi Mỹ bỏ cấm vận 1994, từ đó các nước mới bắt đầu làm ăn với VN, còn trước đó thì dù hết chiến tranh được mấy năm thì cũng chả làm gì được.

darthvader

Xe điện
Đó là dự báo GDP theo ngang giá sức mua PPP , GDP danh nghĩa thì khác.

xecon

Xe điện
Số liệu dự báo của World Bank 2030 các cụ xem chơi, đúng là so sánh giàu nghèo thì qua GDP đầu người để phấn đấu nên ở khu vực vẫn phải nhìn vào Sing trên thế giới thì họ nhìn Luxembourg hay Monaco nhưng tiếng nói của mấy ông này thì không được coi trọng vì quy mô nhỏ.
Số bịa ra trên giấy à

ông TQ năm nay chưa tới 14k tỷ lấy đâu 10 năm sau lên 64k (4.5 lần) .Với tình hình này lên 20k có nổi Ko?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói IQ thì dân Việt thuộc nhóm cao so với các nước trên thế giới đấy cụ, thế nhưng nghĩ một đằng làm một nẻo nên nó nghèo vẫn hoàn nghèo, nhiều khi còn hèn.
dân thì gian, quan thì tham, hiếu chiến thì top thê giới, lấy gì ra để mà giầu. Nước mình chưa bao giờ giầu top thế giới cả nên dc như bjo cũng ko đến nỗi nào rồi.

iSurvive

Xe buýt
Indo sản xuất xi măng ít hơn VN mặc dù dân số gần gấp 3, sản xuất thép cũng chỉ bằng 1/4 VN thôi. Hạ tầng lại tập trung cho mỗi 1 thành phố Jakatar nên nhìn Jakatar như New York nhưng phần còn lại giống như ổ chuột.
Xi măng nhiều thì chỉ tổ phá hoại môi trường cảnh quan.
Con gái Indo vòng 3 bự hơn gái Việt Nam tương đối.
Đường phố Indo không có vỉa hè.
Indo đến mùa mưa đều phun thuốc muỗi phòng dịch miễn phí.
Việt Nam thì không phun hoặc nếu có thì muỗi không chết, để cho dân bị sốt xuất huyết cũng được.

hoangduc.sbr

Xe container
dân thì gian, quan thì tham, hiếu chiến thì top thê giới, lấy gì ra để mà giầu. Nước mình chưa bao giờ giầu top thế giới cả nên dc như bjo cũng ko đến nỗi nào rồi.
Nhật Bản oa khấu và Hàn xẻng cao ly từ trước thế kỷ 20 cũng chưa bao giờ nằm ở những nc top đầu cụ nhé. Cao Ly thời phong kiến còn chưa bao giờ có thể so sánh với VN nữa là (cụ xem phim "Nàng Đe chang cưm" có đoạn nói đến cái này).
Nên cái j cũng có thời và có lần đầu tiên của nó hết thôi cụ, VN chưa từng ở top đầu nhưng cũng chưa chắc sẽ kbg nằm đc ở top đầu. Tương lai làm j có ai chắc chắn đc.

anhpham304

Xe hơi
Cụ có lạc quan tếu không thế? Cứ cho là tốc độ phát triển của VN năm nào cũng 7%(khó mà đạt được) thì cũng phải mất 10 năm mới gấp đôi, hiện nay đang là 280 tỷ thì sau 10 năm nữa mới đượ 560 tỷ. Và mất 10 năm nữa mới khoảng 1000 tỷ. Như vậy may ra 2040 nếu phát triển hết cỡ thì được.

Cartoner

Xe điện
Xi măng nhiều thì chỉ tổ phá hoại môi trường cảnh quan.
Con gái Indo vòng 3 bự hơn gái Việt Nam tương đối.
Đường phố Indo không có vỉa hè.
Indo đến mùa mưa đều phun thuốc muỗi phòng dịch miễn phí.
Việt Nam thì không phun hoặc nếu có thì muỗi không chết, để cho dân bị sốt xuất huyết cũng được.
Vì bọn nó có nhiều bệnh truyền nhiễm mới phải phun. Chứ thuốc diệt muỗi cũng có hại cho sức khỏe con người.
Bây giờ thì dịch bại liệt, lao, sởi vẫn đang còn tồn tại ở Philippin và một số vùng của Indonesia đó cụ. Nhưng ở VN thì đã không còn.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Mình mới bắt đầu q.trình mở cửa đc 30 năm thôi cụ và chỉ open thực sự đc 25 năm khi Mẽo chính thức bỏ cấm vận năm 95 thôi. Và bắt đầu từ năm 97-2000 mới bắt đầu thấy những chuyển biến rõ rệt ở HN.
Nói chung sau 25 năm thì kết luận VN vẫn đang bước đều, ko nhanh đc nhưng cũng ko hề chậm. Và internet đóng vai trò cực lớn cho những bước đi ấy.
VN mà ko bị mất chục năm phá hoại dưới tay "X và những ng bạn" thì lên hương hơn h/tại nhiều bởi từ 08-16 đang là thời kỳ dân số vàng đạt đỉnh. Tỷ như vẫn giữ đc 1 ekip ngang ngửa với các cụ Khải - Khoan - Tuyển thì VN giờ có khi đang áp sát Thái Lọ đến nơi rồi chứ ko chỉ quanh quẩn với Phil, Lào như h/tại.
phi nó thập niên 60 còn là nền kinh tế số 2 châu á mà giờ nát còn hơn Vn. VN ko phát triển thần tốc nhưng cũng khá là ổn đinh, giờ vẫn nghèo nhưng người chết đói, ko nhà cửa là ít. Như Hàn Quôc pt nhanh nhưng nhiều vấn đề xh họ chưa theo kịp tốc độ kinh tê. tầm 15 năm nữa Hàn Quốc sẽ dính khủng hoảng bảo hiểm. Tôi lại thấy nếu vẫn ổn định kinh tế và chính trị như hiện tại thì Vn sẽ pt bền vững hơn kể cẩ những nước như HQ tương lai chưa chắc ngon bằng VN đâu.

anhpham304

Xe hơi
Cái này là tính theo PPP, hiện nay Khựa khoảng hơn 20000 tỷ, nhưng 10 năm nữa thách kẹo nó cũng không thể x 3 được. Nên kinh tế càng lớn thì tăng tốc càng chậm. Ko thể lấy con số 15% giai đoạn 2010 ra để dự báo được.

shiluo

Xe container
Xem cường độ làm việc dân Hàn, Nhật rồi so sánh đất nước với nó
Toàn lên mạng chém gió dạo suốt ngày mà cứ đòi đất nước phát triển như nó rồi chửi đủ thứ
Em thấy không nên so sánh giữa các nước với nhau làm gì, tốt nhất là so mình với những người xung quanh trong đất nước đi, đó mới là thiết thực, nên trăn trở những câu đại loại: "Tại sao cùng môi trường mà bọn nó tiền nhiều thế còn mình vẫn ngồi ngáp vặt chờ điện thoại nổ cuốc?"

xecon

Xe điện
Cái này là tính theo PPP, hiện nay Khựa khoảng hơn 20000 tỷ, nhưng 10 năm nữa thách kẹo nó cũng không thể x 3 được. Nên kinh tế càng lớn thì tăng tốc càng chậm. Ko thể lấy con số 15% giai đoạn 2010 ra để dự báo được.
PPP là con số tự sướng của các nước đang phát triển . Cứ lấy số thực ra mà chơi

GLife

Xe hơi
45 năm rồi.

Cụ tính từ mốc năm 75 thì chịu cụ rồi. Cụ nhìn lại từ 1975, VN phải trải qua mấy cuộc chiến tranh nữa, cấm vận bao nhiêu năm nữa?

GLife

Xe hơi

Quan chức ngáo ngơ kiểu này thì sớm muộn cũng bị VN qua mặt thôi
=)))) Kể cũng chán, mất công cầu nguyện thì cầu giàu hơn cmn Mỹ, Tàu đi, cầu ko bị Covid ko thôi cũng cầu. Phí công sức thưỡng đế....

GLife

Xe hơi
Nhật Bản oa khấu và Hàn xẻng cao ly từ trước thế kỷ 20 cũng chưa bao giờ nằm ở những nc top đầu cụ nhé. Cao Ly thời phong kiến còn chưa bao giờ có thể so sánh với VN nữa là (cụ xem phim "Nàng Đe chang cưm" có đoạn nói đến cái này).
Nên cái j cũng có thời và có lần đầu tiên của nó hết thôi cụ, VN chưa từng ở top đầu nhưng cũng chưa chắc sẽ kbg nằm đc ở top đầu. Tương lai làm j có ai chắc chắn đc.
Chuẩn cụ. Và với những kẻ chỉ biết tự nhục, nhìn cái tiêu cực thì sao mà biết được "lấy gì ra mà làm giầu".... cụ nhỉ.