[Funland] Nên học tiếng Trung hay tiếng Anh

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em nó làm rồi nhưng khi cần tìm tài liệu thì cảm giác ngu người luôn😅. Nó bảo để như thế lâu quá sợ tạo cảm giác áp lực, không còn hứng thú nữa nên muốn tạo không gian có thể tắm TĐ ảo như vẫn làm với tiếng Anh.
Làm phụ huynh của bọn giỏi thật mệt #:-s

sinichit52

Xe container
Cụ tải duolingo về học tiếng Đức bằng tiếng Anh, mua thêm 1 quyển sách ngữ pháp tiếng Đức bằng tiếng Việt nữa là tự học vô tư cả 4 kỹ năng.
Sau này học khá rồi thì học nâng cao bằng cách học tiếng Anh bằng tiếng Đức. Chịu khó học thì đôi năm là nói thoải mái.
Em cảm ơn cụ, F1 em đã làm cái này rồi ạ.
Bây giờ em muốn giúp cháu có chỗ cọ xát với tiếng Đức nhiều hơn, kiểu như tạo dần phản xạ nghe nói tức thì, chứ không có độ trễ trong giao tiếp bằng tiếng Đức ạ.

66668888

Xe đạp
Duolingo chỉ dạy giao tiếp cơ bản thôi cụ, muốn học chuyên sâu ngôn ngữ một chút thì phải ra trường lớp học thôi.
Tiếng Hàn em cũng học sơ một chút nhưng cái cây tiếng Hàn chỉ bằng nửa cây Tiếng Đức. Cây tiếng Anh học bằng tiếng Việt còn tệ nữa.
Em học ngoại ngữ rất ngu nên tiếng Đức học hơn 3 năm rồi mà mới mở được 2/3 cây.
Em học tiếng Hàn bằng tiếng Anh, chắc cũng giống cu nhà cụ ở trên học tiếng Đức bằng tiếng Anh, nói chung là cũng gian nan. Có thể là do mình già rồi nên chậm. Nói bập bõm thì em nói đc, nhưng vẫn k thể chấp nhận là học 2 năm rồi vẫn bập bõm. Em vẫn mơ ước ngày có thể tắm đc tiếng Hàn nhưng chắc còn xa lắm.

sinichit52

Xe container
Em học tiếng Hàn bằng tiếng Anh, chắc cũng giống cu nhà cụ ở trên học tiếng Đức bằng tiếng Anh, nói chung là cũng gian nan. Có thể là do mình già rồi nên chậm. Nói bập bõm thì em nói đc, nhưng vẫn k thể chấp nhận là học 2 năm rồi vẫn bập bõm. Em vẫn mơ ước ngày có thể tắm đc tiếng Hàn nhưng chắc còn xa lắm.
Nhóc nhà em có thể gọi là nghe nói được rồi, nhưng nếu bị vứt vào cuộc nói chuyện của tụi Đức thì chỉ hiểu bập bõm, chứ không thể hiểu cả câu chuyện và tranh luận với tụi nó ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em cảm ơn cụ, F1 em đã làm cái này rồi ạ.
Bây giờ em muốn giúp cháu có chỗ cọ xát với tiếng Đức nhiều hơn, kiểu như tạo dần phản xạ nghe nói tức thì, chứ không có độ trễ trong giao tiếp bằng tiếng Đức ạ.
Em tưởng cụ học, chứ F1 học CNN không học cái duolingo này.
Muốn F1 có phản xạ nhanh, chém gió giỏi thì cụ cho F1 học giao tiếp online với dân Đức bản xứ, giá thì khoảng 8-12usd/h.

66668888

Xe đạp
Nhóc nhà em có thể gọi là nghe nói được rồi, nhưng nếu bị vứt vào cuộc nói chuyện của tụi Đức thì chỉ hiểu bập bõm, chứ không thể hiểu cả câu chuyện và tranh luận với tụi nó ạ.
F1 nhà cụ siêu thật nhỉ

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Già rồi học ngoại ngữ chậm là đương nhiên rồi cụ. Nhưng già học ngoại ngữ là cách vận động đầu óc rất hiệu quả cụ ạ.
Em học tiếng Đức hơn 3 năm cũng chẳng nói ra gì, nhưng chắc sang Đức để đi du lịch thì chắc không vấn đề gì về giao tiếp tối thiểu.
Cơ bản tự học thì rất ít có cơ hội giao tiếp, không có môi trường để phát triển ngôn ngữ nên đành chấp nhận kết quả hạn chế, sao mong hơn được.

sinichit52

Xe container
Em tưởng cụ học, chứ F1 học CNN không học cái duolingo này.
Muốn F1 có phản xạ nhanh, chém gió giỏi thì cụ cho F1 học giao tiếp online với dân Đức bản xứ, giá thì khoảng 8-12usd/h.
Em cảm ơn cụ, nếu nguồn free mà không có chắc em sẽ dùng đến phuong án này ạ.

VnUeT

Xe tăng
Con gái mà dạng háng viết thư pháp ngày tết thì không ổn. Thôi cụ cho em nó theo tiếng Anh.

Conthichlaechco

Xe tải
Các trường đào tạo ngoại ngữ, từ năm thứ 2 đã bắt đầu cho sv học thêm ngoại ngữ 2. Tuy nhiên em thấy, về cơ bản ngoại ngữ 2 cũng như cưỡi ngựa xem hoa thôi. Hiện nay xu hướng lựa chọn ngành học cũng có thay đổi nhiều so với trước. Khi đã xem ngoại ngữ là yêu cầu cần thiết khi ra trường thì nên chọn học một chuyên ngành đại học cụ thể, song hành với đó là ngoại ngữ thì tốt hơn.

xuanvu5483

Xe hơi
Theo em thì tiếng Anh là cơ bản, tiếng Trung là 1 lợi thế ạ, e có mỗi lợi thế mà ko có cơ bản :((

Sailor

Xe tăng
Nếu là phổ thông thì ưu tiên cho tiếng Anh trước, có tiếng Anh thì đi đâu cũng dùng được và tài liệu nào trên mạng tìm tiếng Anh cũng dễ cho kết quả, tiếng Trung học sau để thêm vốn. Đấy là phổ thông, còn nếu vì một mục đích nào đó thì tùy tình hình thôi ạ.

Pumzen

Xe ba gác
F1 nhà cháu học 7 năm tiếng Trung, song song học ngoại ngữ Khựa chính thì tiếng A đối với nó vẫn là ngoại ngữ quan trọng sử dụng hàng này, buộc nó phải trau dồi thường xuyên. Ra trường đi xin việc, với hồ sơ như vậy, cty lúc phỏng vấn toàn hỏi nó đưa ra mức lương đề nghị là nhiêu.

JoeBlack80

Xe buýt
Cụ có thể cho em xin cách tìm youtube tiếng Đức được không ạ.? Số lượng YT nói riếng Đức không nhiều ạ. Em cảm ơn cụ
Cụ tham khảo link này nhé, chị này Sonja Hubmann người Áo nhưng bài giảng tiếng Đức rất gần gũi, nội dung hay, dễ hiểu, phát âm rất chuẩn "Hochdeutsch"
https://www.youtube.com/user/sonniaustria

Còn tài liệu với luyện thi tiếng Đức đến B2 ở Việt Nam thì cụ cho cháu nhà tham khảo nhóm này nhé, người dạy là một em trai tên Giang đã học ĐH và tốt nghiệp ở Đức. Giờ về VN đang dạy thêm chỉ các em nào trình độ B1 tốt muốn học và thi B2 Goethe Institut (GI).

Chỉnh sửa cuối:

Farvien

Xe hơi
Theo cccm thời buổi giờ nên học tiếng Anh hay tiếng Trung ạ???e có đứa e năm nay thi đại học mà nó chỉ thích học ngoại ngữ cần tư vấn!
Cụ khuyên em nó học tiếng Trung, vì :
- Là ngôn ngữ phổ thông nhất thế giới do có nhiều người sử dụng tại TQ cũng như khắp nơi trên thế giới.
- TQ sẽ là nền kinh tế lớn nhất , mạnh nhất và hùng cường nhất thế giới. Mỹ, Anh, Canada, Australia, Newzeland, Scortland, India, Singapore...nói chung là các quốc gia sử dụng tiếng Anh là ngôn ngữ chính sẽ phải quy phục TQ trong nay mai.
- Tiếng Trung là nơi nuôi dưỡng chủ nghĩa cộng sản, là tư tưởng tiến bộ nhất của loài người, là chủ nghĩa nhân văn, luôn yêu chuộng hoà bình, thân thiện với tất cả các quốc gia gần, xa trên địa cầu. Tiếng Trung còn là ngôn ngữ của người bạn tốt, láng giềng thân thiện của đảng ta, nhân dân ta.
- và thêm 1 lý do nữa : Học tiếng Anh sẽ rất dể bị rơi vào cạm bẩy "diễn biến hoà bình" của bọn ********* vì các thông tin bằng tiếng Anh dày đặc trên internet làm người đọc mở tầm nhìn ra thế giới sai lệch nên tiếng Anh là ngôn ngữ *********, khg nên học.
Ủng hộ bỏ tiếng Anh. Tất cả các trường học phải tập trung dạy tiếng Trung. Học tiếng Trung là yêu nước, yêu CNXH.

sinichit52

Xe container
Cụ tham khảo link này nhé, chị này Sonja Hubmann người Áo nhưng bài giảng tiếng Đức rất gần gũi, nội dung hay, dễ hiểu, phát âm rất chuẩn "Hochdeutsch"
https://www.youtube.com/user/sonniaustria

Còn tài liệu với luyện thi tiếng Đức đến B2 ở Việt Nam thì cụ cho cháu nhà tham khảo nhóm này nhé, người dạy là một em trai tên Giang đã học ĐH và tốt nghiệp ở Đức. Giờ về VN đang dạy thêm chỉ các em nào trình độ B1 tốt muốn học và thi B2 Goethe Institut (GI).

Em cảm ơn cụ, em sẽ chuyển link cho F1 ạ

Cavoi01

Xe tải
Khả năng cao sau này máy dịch nó lo hết, dịch có khi hay hơn người. Tiếng anh hay tiếng em chắc thành phổ thông, hết lợi thế trong khi thời gian và tiền bạc đầu tiên cực tốn, vì dải ra dài nên không tính . Hy vọng tương lai không như vậy.
Máy phiên dịch chỉ dùng trong giao tiếp thôi. Tiếng Anh chuyên ngành k đơn giản như vậy

Cavoi01

Xe tải
Học tiếng Trung đi cụ, tiếng Anh ai chả biết
Học 4 năm tiếng Anh chưa chắc đã dịch dc bản dịch hoàn hảo. Nghe và hiểu thì chắc 70%.
còn với chuyên ngành thì người ta nói 1 đằng hiểu đi một nẻo