Nên hay không nên dùng nước rửa bát để rửa kính xe ?

vuahe77

Xe điện
Em chỉ mua bình nước rửa kính màu xanh có tay xịt 25k rồi pha với hai bình Lavie 5L kính lái và kính sau em cứ trong veo.

anhtho

Xe ngựa
Trước đây em dùng nước máy pha với nước rửa bát,hai năm thay kính hai lần.giờ đây em chỉ dùng nước máy không thôi(không pha phách gì sất),hơn năm rồi không thấy vết gỉ phát triển thêm và kính vẫn còn nguyên.:-??
Khả năng có một nguyên nhân gì đó khác chứ nước rửa chén ko thể làm gỉ tới mức nứt kính được.

Hoathanhtao

Xe điện
Khả năng có một nguyên nhân gì đó khác chứ nước rửa chén ko thể làm gỉ tới mức nứt kính được.
Hai vết nứt ở kính của em đều bắt đầu từ vết gỉ,theo Cụ thì còn nguyên nhân nào khác?

Kinh nghiệm của em là chỉ nước máy thôi,không cần pha phách gì cả.

anhtho

Xe ngựa
Hai vết nứt ở kính của em đều bắt đầu từ vết gỉ,theo Cụ thì còn nguyên nhân nào khác?

Nước máy ko thì ko có tác dụng tẩy rửa, những vết bẩn như kiểu nhựa côn trùng chết bám vào, nhựa cây ... sẽ khó sạch hơn. Bản thân nước rửa chén hay rửa kính khi pha vào nước sẽ làm giảm sức căng bề mặt của nước, nó dễ thấm hơn và dàn đều hơn trên kính.
Còn vấn đề nứt kính thì thiếu gì nguyên nhân, nhưng em chắc ko phải do nước rửa chén (trừ loại rỏm thì em chệu :) ).

raklei

Xe điện
các loại nc rửa kính rửa bát thường có chất tẩy rửa, hầu hết chất tẩy rửa có tính kiềm, ko những ko gây ă mòn kim loại (trừ nhôm) mà còn có tác dụng chống ăn mòn. gỉ của cụ là từ cái khác mà ra, chắc chắn 100% luôn trừ khi xe cụ làm bằng nhôm.

lytuanban

Xe hơi
Bổ ích lắm , cảm ơn các cụ.

clearwater

Xe máy

Em tìm thấy 1 bài của bọn khoai tây, chúng đưa ra 8 cách tạo nước rửa kính nếu ko kịp mua (mặc dầu rất rẻ). Trong đó có 2 cách phù hợp ở Việt mình:
1. Pha 1 phần nước rửa kính với 2 phần nước lã. Khuấy đều và cho vào bình
2. Pha 1 gallon nước với một thìa đầy nước rửa chén.
Các cách khác phù hợp với xứ lạnh do có khả năng bị đóng băng nên em nghĩ ko phù hợp ở ta.

Tóm lại nước rửa kính hay rửa chén thì vẫn Okie thôi, tiện thì mua luôn bình mấy lít người ta pha sẵn, kô tiện thì pha lấy cũng ngon mà. Có lần em chạy từ trong ĐN ra, hết nước rửa kính em đổ lavie vào vẫn cứ ngon mà :))

Cụ cho xin cái link với.

Trước đây em dùng nước máy pha với nước rửa bát,hai năm thay kính hai lần.giờ đây em chỉ dùng nước máy không thôi(không pha phách gì sất),hơn năm rồi không thấy vết gỉ phát triển thêm và kính vẫn còn nguyên.:-??
Cái này em thấy hơi vô lý.

daquydailoc

Tháo bánh
xe em 3 năm nay dùng nước lã với nước rửa bát sunlight dùng vẫn ngon, cao su gạt kính còn chẳng phải thay, kính không bị váng hay bảy mầu gì cả. Cứ 2 lít nước 1 ít nước rửa bát tương đương lọ nứoc nhỏ mắt là pha đổ thẳng vào bình. gạt rất sạch.

dantoc

Đi bộ
em đọc ở đâu đó, có cụ nào phán nước rửa chén các bác vẫn chan với canh ăn hàng ngày đó.

batmancar

Xe điện
80 k/4 lít em dùng 1 tuần là hết. Vì cho đầy bình nước rửa của xe cũng khoảng 4 lít rồi. Em toàn cho nước sạch ko thôi. Chứ dùng nước rửa kính thì tốn lắm.

Tung.urenco

Xe hơi
Tốt nhất cứ dùng nước rửa kính mà dùng thôi các cụ ợ

hieu12345678912

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ dùng nước rửa chén cho rửa kính thì mấy hãng nc rửa kính chuyên dụng cứ gọi là khóc thét ;))

Viking

Xe điện
Ặc
Nhà iêm phang 1 can nước rửa bát của BIG C, nhãn hiệu BIG C luôn, 28K, giá năm 2011, đâu độ 2-3 lít
Mỗi lần đổ nước rửa kính (xe em 4L) em phang 2-3 nắp vô, đến cách đây 1 tuần thì em xóc lần cuối cùng và chuẩn bị ra mua can nữa (Cầu trời BIG C còn hàng).
Quả thật kính em bị chấm 1 nốt, do đá xe trước văng vào
Quả thật kính em bị xước 1 vết phía dưới, do sắt ở chổi gạt mưa tụt ra khỏi cao su.

Da tay ông vợ người là loại vật liệu dễ tổn thương nhất rồi mà còn không bị sao, không hiểu các bác tư duy thế nào mà bảo nó ăn mòn kính.

Matxech

Xe container
Kính của cụ là giấy bóng kính à
E mua lọ nước rua kính ve pha voi nuoc la the la ok

sparta.leonidas

Xe cút kít
Các cụ đôi khi chưa đọc hết đã phát biểu. Tây lông bất đắc dĩ nó mới dùng nước rửa chén để thay thế. Không tự nhiên mà người ta sản xuất nước rửa kính riêng. Nói gì nó cũng phải có lý chứ không phải cứ chém bừa. Anh em lên đây là để chia sẻ kinh nghiệm các cụ ạ !

xtitan

Xe buýt
ko nên vì rít lắm ạ, bát đĩa rửa xong sạch bong kin kít mà cụ, chơi Sonax hoặc Liqui Moly đi

BVTL

Xe điện
Người OF
Em nghĩ bọn tây nó dính khoản nhiệt độ âm nên mới cần. Đổ nc lã như mình khéo đóng thành đá hết!
Ở mình thì cứ nc rửa kính + lã là tươm lắm rồi.
Em xin hết!