Nên hay k nên mua xe tải van loại nhỏ ?

Okane

Xe container
Nếu chỉ vì do giá tiền, ví dụ Spark Van 9.9k, hay Matiz Van - hàng nhập, giá lướt - khoảng 8k - 8.6k, thì đó là 1 lựa chọn cho nhiều người, vừa thỏa chí đam mê, vừa rẻ vừa tiện lợi, tiền còn lại dùng vào việc khác.

Tuy nhiên, câu hỏi lớn nhất mà rất nhiều OFers còn lăn tăn và trả lời k nhất quán là: XE ẤY CÓ ĐƯỢC LƯU HÀNH BÌNH THƯỜNG NHƯ XE CON 4B HAY K ?

Có nhiều bác bảo là được, k bị cấm do nó là xe tải van, nhiều bác bảo là cấm - do đăng kiểm nó ghi là xe tải.

SG và HN coi nó như xe tải thì quả thực là 1 vấn đề, chẳng nhẽ mua về chỉ chạy vào ngày nghỉ ? hay chỉ chạy vào giờ mà GTCC k cấm ?

Các bác cho cao kiến vào đây, chứ lập mấy thớt rồi mạnh ai nấy spam, chẳng thể hiểu được kết quả là như thế nào.

Có dẫn chứng cụ thể, minh bạch, hoặc tài liệu nào đó để thuyết phục thì càng tốt.

Cảm ơn các bác.

f40fd

Xe điện
Bác cứ chơi con sedan cho nó lành.

21Bis

Xe tải
Nói chung là không ổn, vừa dùng vừa lo bị tóm thì còn hứng thú gì nữa, kiểu gì thì nó cũng không thể là xe con mà là xe tải. Vậy bác nào mua nó thì chạy theo quy định của nó thì múc (chở hàng và 2 người trên xe), còn để xác định là xe chở 4,5 người thì thôi cố mà lấy con khác, thế nhỉ?

ngothuanan

Xe tải
Nếu chỉ vì do giá tiền, ví dụ Spark Van 9.9k, hay Matiz Van - hàng nhập, giá lướt - khoảng 8k - 8.6k, thì đó là 1 lựa chọn cho nhiều người, vừa thỏa chí đam mê, vừa rẻ vừa tiện lợi, tiền còn lại dùng vào việc khác.

Tuy nhiên, câu hỏi lớn nhất mà rất nhiều OFers còn lăn tăn và trả lời k nhất quán là: XE ẤY CÓ ĐƯỢC LƯU HÀNH BÌNH THƯỜNG NHƯ XE CON 4B HAY K ?

Có nhiều bác bảo là được, k bị cấm do nó là xe tải van, nhiều bác bảo là cấm - do đăng kiểm nó ghi là xe tải.

SG và HN coi nó như xe tải thì quả thực là 1 vấn đề, chẳng nhẽ mua về chỉ chạy vào ngày nghỉ ? hay chỉ chạy vào giờ mà GTCC k cấm ?

Các bác cho cao kiến vào đây, chứ lập mấy thớt rồi mạnh ai nấy spam, chẳng thể hiểu được kết quả là như thế nào.

Có dẫn chứng cụ thể, minh bạch, hoặc tài liệu nào đó để thuyết phục thì càng tốt.

Cảm ơn các bác.
xe Spark Van ko cấm giờ như mọi người vẫn nghĩ,nó như con Đầu Đạn,Huyndai starex .là xe bán tải nhưng có kính ở thùng và thùng liền xe<ko tách rời với đầu xe>,chạy vô tư, em chuyên chở hàng trong giờ cấm bằng Huyndai starex 6 chỗ+ 800 kg hàng(y)

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Cảm ơn các bác.
Xe ấy được chạy trong giờ cấm ở Hanoi bác ạ, Chiếc Kia Van của em chạy trong giờ cấm chưa bị vịn bao giờ.

Còn ở SG Dmaz, ranger còn bị xxx Đồng Nai bắn 75/50 tức là áp khung tốc độ cho xe tải đấy.

vnthan

Xe buýt
Em cũng đọc nhiều thớt thấy nói xe tải van kiểu này chạy trong giờ cấm ko bị vịn.

Nhưng đã có bác nào chạy xe này bị vịn trong giờ cấm vì những lỗi khác như vượt đèn, đi sai làn... chưa ạ. Em chỉ sợ lúc ấy mới lắm chuyện, dừng vì lỗi 1-200k nhưng xem xong giấy tờ thì thành lỗi 500-700k thì toi.

Vấn đề vẫn là do sơ hở của luật, xxx nói nó là xe tải thì có giời đỡ, đố các bác mang đc điều luật nào ra để cãi đấy. Tốt nhất là ko mua nếu các bác ở TP mà ko có chút quan hệ.

Em nhớ cách đây vài năm các đầu nậu nhập hàng đống city van vào VN rồi hoán cải trước khi đăng kiểm, đến khi luật ko cho phép thì ế một đống ở cảng đấy thôi. Dạo này ít city van kiểu ấy chạy nên xxx ko để ý, đến khi các cụ mua một đống chạy đầy đường thì xxx mới ra quân quét một thể thì ko biết tình hình sẽ ra sao nhỉ :21:

khottabit

Xe container
Nói chung là không ổn, vừa dùng vừa lo bị tóm thì còn hứng thú gì nữa, kiểu gì thì nó cũng không thể là xe con mà là xe tải. Vậy bác nào mua nó thì chạy theo quy định của nó thì múc (chở hàng và 2 người trên xe), còn để xác định là xe chở 4,5 người thì thôi cố mà lấy con khác, thế nhỉ?
em đồng ý với bác (b)
Thêm nữa là nếu lắp ghế vào lưu hành được như xe 4 chỗ thì nhà cung cấp đã làm hàng loạt kiếm lời rồi, khỏi cần bán rẻ như thế.

audi80

Xe đạp
Chào cả làng!
Hôm nay 24 tháng chap năm đinh mão em vừa bị mấy con xxx táp cho 1 miếng vì di xe van đây. Lúc ấy khoảng 19h đang đi trên đường Láng chỗ ngã tư Láng Hạ. Nó bảo mình đi vào đường cấm (Hà nội cấm xe tải vào 0.5t vào thành phố trước 21h trong dip tết). Mình nói đây là xe van nó chỉ vào chữ "Tải Van" thế là khỏi cãi. Đúng là luật mập mờ tạo lệ bố láo. Người lái xe chẳng biết thế nào mà lần. Chẳng thể hiểu loại xe mình đi được quy định là cái giống gì nữa. người bảo là tải kẻ nói không. Luật không đề cập. Mất toi gần 2 hộp sữa cho con.

mandylanh2011

Xe buýt
thằng e e đi xe van 2 lần bị thổi phạt vì lỗi vi phạm khác,xxx đòi thêm tội đi vào giơ cấm xe tải,nhưng nó xin điều khoản quy định của luật về việc cấm xe" tải van" đi vào giờ cấm(chứ không phải là xe tải)sau hồi tranh cãi xxx đành thú thật là lỗi này đang rất mập mờ,chưa quy định cụ thể nên có thể phạt cũng dc mà không cũng dc.và nó cũng không bị phạt
còn theo e mua xe này cũng dc,tránh mưa ,tránh gió..nếu để mình đi làm thì có đến 90% thời gian sử dụng xe không đi hết 4 chỗ.còn nếu các cụ định độ 2 ghế sau kể cả bị phạt nhiều lần nhưng tính ra vẫn lời hơn là mua xe 4 chỗ cùng loại nhưng chênh cả 100t
nên mua nếu có ý định cụ ạhh,r để 100t tiền chênh bên cốp phụ để nộp phạt,đổ xăng,boa..khi nào hết thì bán xe lên đời là vừa đẹp

Chỉnh sửa cuối:

vutruong_vnpt

Xe đạp
thằng e e đi xe van 2 lần bị thổi phạt vì lỗi vi phạm khác,xxx đòi thêm tội đi vào giơ cấm xe tải,nhưng nó xin điều khoản quy định của luật về việc cấm xe" tải van" đi vào giờ cấm(chứ không phải là xe tải)sau hồi tranh cãi xxx đành thú thật là lỗi này đang rất mập mờ,chưa quy định cụ thể nên có thể phạt cũng dc mà không cũng dc.và nó cũng không bị phạt
còn theo e mua xe này cũng dc,tránh mưa ,tránh gió..nếu để mình đi làm thì có đến 90% thời gian sử dụng xe không đi hết 4 chỗ.còn nếu các cụ định độ 2 ghế sau kể cả bị phạt nhiều lần nhưng tính ra vẫn lời hơn là mua xe 4 chỗ cùng loại nhưng chênh cả 100t
nên mua nếu có ý định cụ ạhh,r để 100t tiền chênh bên cốp phụ để nộp phạt,đổ xăng,boa..khi nào hết thì bán xe lên đời là vừa đẹp
ý của bác y chang em. em cũng thường 2 chạy spark van (đã lắp thêm 2 ghế), bề ngoài nhìn y sì spark 4 chỗ. Hơn năm nay. Từ ngày chạy đi chơi HP, TB, QN chưa thấy cá vàng hỏi thăm bao giờ. Nhưng hôm Cụ Táo. bạn thằng em làm bên Sở GTVT nó nhìn thấy xe của bạn em nó bảo " Xe anh Van à", em bảo " Chú nói bậy, xe anh 4 chỗ đoàng hoàng mà", Nó nói "Xin bố, cá vàng nó nhìn tinh lắm. Chẳng qua nó không thích tóm thôi, Nó nhìn Van hay không Van nó biết ngay." Em " Phan biệt như thế nào, chú chỉ anh cái, để anh đi đường anh phân biệt cho nó dễ" Nó " Không nói được, bí mật nghề nghiệp mà."
Bác nào phân biệt được hình dáng bên ngoài của Van và không Van, các bác chỉ em với ạ.

keptman

Xe buýt
Xe này ko bị cấm giờ hay cấm đường như xe tải đâu các bác ah, luật m còn chưa rõ ràng thì cứ liệt nó vào xe con thôi trừ khi các bác lắp thêm ghế.

xeomhanoi

Xe hơi
Xe này ko bị cấm giờ hay cấm đường như xe tải đâu các bác ah, luật m còn chưa rõ ràng thì cứ liệt nó vào xe con thôi trừ khi các bác lắp thêm ghế.
luật chưa rõ ràng nhưng xxx nói "tôi là luật" thì sao hở cụ, mà lúc mua đã có 4 ghế sẵn rồi mà cụ

mandylanh2011

Xe buýt
ý của bác y chang em. em cũng thường 2 chạy spark van (đã lắp thêm 2 ghế), bề ngoài nhìn y sì spark 4 chỗ. Hơn năm nay. Từ ngày chạy đi chơi HP, TB, QN chưa thấy cá vàng hỏi thăm bao giờ. Nhưng hôm Cụ Táo. bạn thằng em làm bên Sở GTVT nó nhìn thấy xe của bạn em nó bảo " Xe anh Van à", em bảo " Chú nói bậy, xe anh 4 chỗ đoàng hoàng mà", Nó nói "Xin bố, cá vàng nó nhìn tinh lắm. Chẳng qua nó không thích tóm thôi, Nó nhìn Van hay không Van nó biết ngay." Em " Phan biệt như thế nào, chú chỉ anh cái, để anh đi đường anh phân biệt cho nó dễ" Nó " Không nói được, bí mật nghề nghiệp mà."
Bác nào phân biệt được hình dáng bên ngoài của Van và không Van, các bác chỉ em với ạ.
E dự là xe cụ biển 4 số nên mới " tự tin" như vậy.
Nhưng bề ngoài mà cụ cho là giống y sì spark 4 chỗ liệu đã " y sì " chưa ạh?chăng hạn như giá nóc( loại của spark và matiz khác nhau đấy,loại của spark nó thấp hơn và cụ phải đặt trong hãng mới có)nếu cụ dung giá nóc tầm 1t thì không giông loại theo xe 4 chỗ nhé)
Thứ 2, cụ lắp đèn gầm chưa? Cái này spark van không có,
Thứ 3, cụ độ logo spark lt chưa?
Thư4, cụ độ gạt mưa sau chưa?
Tay mở cửa hậu của lt ( cửa thứ 5) mạ inox nhé
Một số chi tiết nôi thất của lt mạ inox bóng loáng
Lazang,giá để đồ cốp sau?màu ghế ...cũng khác nhau đấy cụ nhé?
Cụ đã độ hết chưa?hay e chỉ nói đơn giản lúc cụ xuống xe nhìn cái khóa điện là biết ( đồ theo xe và đồ chế khác nhau)
Hoặc nhìn cách cụ dán kinh có khi cũng thấy nghi nghi...
Cụ đã hiểu chưa ạh

bulutit

Xe buýt
Website
www.haisontravel.com
Em nghe nói là thay cả cái tem sau xe cho chắc cú ạ.

sparkvan

Xe điện

Cảm ơn các bác.
mua đê bác, em chạy 1 năm tròn chẳng thấy chê điểm gì trong tầm tiền cứ gọi là cực ngon, ko có sự lựa chọn khác, hihi cần tham quan thì mời tớ cafe

xeomhanoi

Xe hơi
nói chung là rắc rối với mấy chú xxx tốt nhất ko chơi

vutruong_vnpt

Xe đạp
E dự là xe cụ biển 4 số nên mới " tự tin" như vậy. - Vâng xe em biển 4 số
Nhưng bề ngoài mà cụ cho là giống y sì spark 4 chỗ liệu đã " y sì " chưa ạh?chăng hạn như giá nóc( loại của spark và matiz khác nhau đấy,loại của spark nó thấp hơn và cụ phải đặt trong hãng mới có)nếu cụ dung giá nóc tầm 1t thì không giông loại theo xe 4 chỗ nhé) - Đã độ
Thứ 2, cụ lắp đèn gầm chưa? Cái này spark van không có, - Chưa có, đã kiểm tra -> chuẩn không cần chỉnh
Thứ 3, cụ độ logo spark lt chưa? - Đã có
Thư4, cụ độ gạt mưa sau chưa? - Chưa có
Tay mở cửa hậu của lt ( cửa thứ 5) mạ inox nhé - Chưa có
Một số chi tiết nôi thất của lt mạ inox bóng loáng - Em thấy giống nhau
Lazang,giá để đồ cốp sau?màu ghế ...cũng khác nhau đấy cụ nhé? -Lazang... giống nhau, màu ghế khác nhau
Cụ đã độ hết chưa?hay e chỉ nói đơn giản lúc cụ xuống xe nhìn cái khóa điện là biết ( đồ theo xe và đồ chế khác nhau)
Hoặc nhìn cách cụ dán kinh có khi cũng thấy nghi nghi...-> cái này đúng
Cụ đã hiểu chưa ạh
=> Bi giờ em đã hiểu, thanks cụ

Chỉnh sửa cuối:

blackcat321

Xe máy
CỤ chủ thớt cứ mua đi, chạy thoải mái, chả cấm giờ đâu, nếu nó bắt tội cấm giờ, bảo nó cho xin cái nghị định, luật hoặc văn bản qui định. Không có thì đi chứ còn gì, xe em mua về nguyên bản đi k độ gì nên chả lo cái tội đi vào HN giờ cấm

Okane

Xe container
CỤ chủ thớt cứ mua đi, chạy thoải mái, chả cấm giờ đâu, nếu nó bắt tội cấm giờ, bảo nó cho xin cái nghị định, luật hoặc văn bản qui định. Không có thì đi chứ còn gì, xe em mua về nguyên bản đi k độ gì nên chả lo cái tội đi vào HN giờ cấm
E hỏi cách đây cả tỉ năm òi, e mua xe khác lâu òi cụ ợ :D

3SCarCare

Xe máy
Em chạy D Max. Trong đăng kí nó ghi là xe tải, đăng kiểm ghi là bán tải. Nhiều lúc cũng run run, chẳng biết nên chạy theo luật xe tải hay xe con nữa. Cụ nào có cao kiến giúp e với