[Funland] Nên dùng sơn trong nhà và ngoài trời của hãng nào các cụ ơi

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Bác cho em hỏi: nhà em bị thấm (mà em chỉ có thể chống thấm ở trong nhà), thì em nên dùng chất chống thấm rồi sơn lên hay dùng luôn sơn chống thấm. Em thấy kova có vẻ ổn???
Như vậy giờ bác chỉ có biện pháp là chống thấm ngược thôi. Vậy nếu có đk thì róc hết vữa trát cũ ra sau đó mua Sika TH trộn với vữa trát lại, tiếp đó dùng CT11A quét lại 2- 3 lớp. Sau đó bả và sơn như bt may ra mới hết

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
E hỏi hơi nhiều bác đừng giận. Cod loại nào mềm tí dc ko bác 2 loại bác đưa hơi chát so với em
Giận gì bác, cứ hỏi thoải mái =)) trong nhà chỉ có 2 dòng đó là chùi được còn lại 2 dòng kia là sơn mờ rồi lau chùi khó lắm. Hoặc bác tìm những hãng của tư nhân kiểu Jajynic, AP chẳng hạn

Haoc_80

Xe hơi
Dùng kovak là ổn áp cụ ợ

gavemaytinh

Xe máy
Em hỏi hơi lạc đề chút. Có bác nào biết nếu trần tầng 2 mái chéo giờ muốn làm trần thạch cao giả mái bằng ở trong nhà để nhìn đỡ bị cao và dốc thì có được bền không ạ nhà em ở quê không có điều hòa chạy 24h ạ.em cảm ơn

minhtranslator

Xe tải
Các bác cuo em hỏi: em muốn sơn cái nhà 3 tầng, tổng diện tích sàn khoảng 260m2, chiều cao tb 3,7m thì tiền sơn hết khaongr bao nhiêu ạ? Em muốn dùng sơn tốt.

muatuyetlanh

Xe tải
Website
congnuong.blogspot.com
Em không đăng được bài mới (em tìm mãi chẳng thấy nút đăng bài mới đâu) nên vào thớt nhờ các cụ mợ có kinh nghiệm chỉ giúp em:
Máng nước chạy xung quanh trần nhà thì nên dùng vật liệu nào chống thấm ạh? Người thì bảo em dùng sơn Kova, người thì bảo em dùng sika, người lại khuyên chỉ cần dùng xi tinh. Em lần đầu làm nhà, cũng chẳng hiểu nhiều nên hoang mang quá, mong các cụ chỉ giúp
P/s: Em dùng nick của Gấu do nick mình thì quên pass vì toàn đi tàu ngầm
Máng nước kiểu này các cụ ạh (hình minh họa)

biển xanh06

Xe điện
Các bác cuo em hỏi: em muốn sơn cái nhà 3 tầng, tổng diện tích sàn khoảng 260m2, chiều cao tb 3,7m thì tiền sơn hết khaongr bao nhiêu ạ? Em muốn dùng sơn tốt.
Diện tích sơn trong nhà cụ khoảng 1000m2.
Sơn ngoài trời em tạm tính 1 mặt tiền
Cụ dùng Jotun: Lót trong Maj prime, sơn phủ bóng đẹp hoàn hảo, lót ngoài Jotashiel prime, phủ ngoài : Jotashield hết khoảng 50 triệu tiền sơn
Dùng Dulux loại tốt: gần 60 triệu.

InebryaSG

Xe tải
Dulux watersilk nhé cụ.

biển xanh06

Xe điện
Nếu ta dùng chống thấm trước, sau đó lót và sơn phủ thì sẽ tốt hơn so với cách làm thông thường:
-Thứ nhất, nếu có lớp ct đó thì khi màng sơn ngoài có bị xé thì tường vẫn k bị thấm.
-Thứ 2, có lớp ct thì mình sẽ tiết kiệm đc sơn lót và sơn phủ hơn.
Bác giải thích cho em, sao lại k thể dùng ct rồi mới lót, sơn phủ? Thanks
Theo em hiểu thì như sau:
Chống thấm thường trộn xi măng quét lên bền mặt tường đứng, tạo lớp màng mỏng mới có tác dụng chống thấm.
Khi trộn xi măng quét, màu tối như màu xi măng, nếu nói tiết kiệm sơn lót sơn phủ là không đúng, còn tốn sơn hơn mới che được màu xi măng.
Chống thấm sau một thời gian mưa nắng, có thể bị rạn chân chim, vẫn thấm nhẹ.
Còn sơn trực tiếp: 1 lót, 2 phủ. Sơn phủ bóng. Bản chất tạo bề mặt láng, mỏng vừa có tác dụng chống thấm vừa có tác dụng trang trí thẩm mỹ ( sơn màu).
Sơn đảm bảo rất lâu mới bị rạn, bong tróc.
Nên không cần thiết chống thấm rồi sơn ( cho những vị trí cần thẩm mỹ cao).

biển xanh06

Xe điện
Thế sơn Infor thế nào cụ?
Hình ảnh quảng cáo của sơn này nhái loại sơn Dulux Inspire ( là dòng sơn trung bình khá của Dulux) nên cá nhân em nghĩ chất lượng ở mức trung bình.

vieteuro

Xe container
Cứ quét mấy lớp chống thầm với kiềm vào cho em

mr.hung

Xe buýt
Như vậy giờ bác chỉ có biện pháp là chống thấm ngược thôi. Vậy nếu có đk thì róc hết vữa trát cũ ra sau đó mua Sika TH trộn với vữa trát lại, tiếp đó dùng CT11A quét lại 2- 3 lớp. Sau đó bả và sơn như bt may ra mới hết
Cụ cho e hỏi phát, nhà e chống thấm mái bê tông vát dùng kova CT11a được ko cụ? Ra cửa hàng sơn thì họ chê kova khuyên dùng thằng USA color?

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Em định k cmt nhưng thấy cụ đắc ý quá, em xin có đôi lời. Cụ có thể thi công nhiều nhưng vẫn bảo thủ và chưa sáng tạo. Nếu ta dùng chống thấm trước, sau đó lót và sơn phủ thì sẽ tốt hơn so với cách làm thông thường:
-Thứ nhất, nếu có lớp ct đó thì khi màng sơn ngoài có bị xé thì tường vẫn k bị thấm.
-Thứ 2, có lớp ct thì mình sẽ tiết kiệm đc sơn lót và sơn phủ hơn.
Bác giải thích cho em, sao lại k thể dùng ct rồi mới lót, sơn phủ? Thanks
Chào bác! Quan điểm của mình là đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, sáng tạo nhưng không có nghĩa là thích làm gì thì làm, ít nhiều cũng nên tuân thủ hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất, dù gì họ cũng có nghiên cứu còn ae mình chỉ là theo cảm giác thôi tất nhiên có thêm trải nghiệm thực tế.
1 - Màng sơn mà đã bị xé thì CT 11A của bác cũng bị xé lâu rồi, bác nên nhớ CT11A không có độ đàn hồi nhé. Sau một thời gian vẫn nứt rạn và mọc rêu bình thường nhé. Còn dùng chất chống thấm đàn hồi rồi (ví dụ của KOva là CT04) mà vẫn đi phủ sơn lót lên rồi sơn màu thì tôi nghĩ bác nên xem lại =)) . Mình đừng sáng tạo vượt quá hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất. Hai bên sườn nhà nếu không phải là mặt tiền thì tốt nhất cứ sơn CT04 trực tiếp luôn 2 lớp, đảm bảo rất bền so với cách bạn nói
2 - Bạn tính là sơn chống thấm thì tiết kiệm được sơn lót và sơn phủ hả? Có lẽ bạn nhầm rồi đó. Nếu chống thấm đó là CT11A nếu không vì lý do thẩm mỹ thì cứ để nguyên màu xi măng của nó, còn nếu vì thẩm mỹ thì vẫn phải phủ sơn màu, mà vẫn phải 2 lớp bạn nhé thì màu mới đều. Còn nếu là chống thấm đàn hồi thì nó có sẵn màu rồi (ví dụ CT04) thì còn sơn lót với phủ màu làm gì nữa mà bạn kêu tốn??? Còn bạn cứ dùng thì vẫn không sao chứ không phải là không được dùng nhé. Mình làm phải cân đối giữa chất lượng - giá thành - không lãng phí, cái đó mới khó

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu thì như sau:
Chống thấm thường trộn xi măng quét lên bền mặt tường đứng, tạo lớp màng mỏng mới có tác dụng chống thấm.
Khi trộn xi măng quét, màu tối như màu xi măng, nếu nói tiết kiệm sơn lót sơn phủ là không đúng, còn tốn sơn hơn mới che được màu xi măng.
Chống thấm sau một thời gian mưa nắng, có thể bị rạn chân chim, vẫn thấm nhẹ.
Còn sơn trực tiếp: 1 lót, 2 phủ. Sơn phủ bóng. Bản chất tạo bề mặt láng, mỏng vừa có tác dụng chống thấm vừa có tác dụng trang trí thẩm mỹ ( sơn màu).
Sơn đảm bảo rất lâu mới bị rạn, bong tróc.
Nên không cần thiết chống thấm rồi sơn ( cho những vị trí cần thẩm mỹ cao).
Chuẩn không phải chỉnh. Mình nghĩ bác kia có nhầm lẫn đôi chút

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e hỏi phát, nhà e chống thấm mái bê tông vát dùng kova CT11a được ko cụ? Ra cửa hàng sơn thì họ chê kova khuyên dùng thằng USA color?
Mái vát CT11A ok cụ nhé, cẩn thận thì quét Shell hay TOA đen là OK nhất, không rạn chân chim như ông CT 11A