[Funland] Nên dùng điều hoà multi hay đơn các cụ nhỉ?

tuanvuespn

Xe tải
Uhm. Điều hòa multi thì mặt lạnh trông vẫn như loại bth. Loại nối ống gió cho khe gió nó đẹp lại là câu chuyện khác tốn kém hơn.
Cụ ấy lại đang nhầm mặc định multi là loại khe gió. Chứ multi hay đơn nó chỉ liên quan tới 1 cục nóng tải 1 hay nhiều mặt lạnh. Còn khe gió nối ống gió âm trần là vấn đề khác. Chả liên quan milti hay đơn

babeo

Xe điện
Chung cư 3 ngủ thì nên lắp multi, chứ lắp điều hoà đơn, treo 4 cái cục nóng ở lô gia bí lắm.

v_t

Xe buýt
điều hòa che xấu lắm, ảnh hưởng đến cs. điều hòa giờ nó cũng làm đẹp mà

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Nhà em đang lên thiết kế điều hoà cho nhà 5 tầng có phòng bếp, khách và 5 phòng ngủ mỗi phòng khoảng 20m2 thì nên dùng multi hay là đơn cho từng phòng các cụ nhỉ? Em thì thích multi cho nó thẩm mỹ và gọn nhưng nghe nói bảo dưỡng dàn lạnh khó phải cắt thạch cao (Em chỉ làm loại cửa hút và thổi chứ không làm âm trần). Chi phí 2 loại này có chênh lệch nhau nhiều không ah?
e thấy khá nhiều cụ hiểu nhầm giữa Máy Cục bộ - Máy Muti và Máy điều hòa trung tâm . Với điều hòa dạng âm trần ống gió, giàn lạnh treo tường và âm trần.
1. Dạng cục bộ - muti- Vrv hiểu đơn giản thì nó là phân biệt giàn nóng.
2. Treo tường - Âm trần -Âm trần ống gió - Tủ đứng là để phân biệt giàn lạnh.

Các cụ có thể kết hợp các loại giàn nóng với giàn lạnh trên với nhau. Như muti thì vẫn có giàn lạnh treo tường nhé các cụ. Cá nhân em thì thực dụng nên e sẽ chọn giàn treo tường hơn là chọn một giàn lạnh âm trần :D

gwenky

Đi bộ
Về nhược điểm điều hòa multi thì tổng đầu tư nhẹ nhất là gấp đôi điều hòa đơn lẻ từng con inverter thường. Giá này là đã bao gồm tiện ống áng, thi công lắp đặt vân vân mây mây. Về vận hành tiền điện và tiền sửa chữa cũng tốn kém hơn nếu sử dụng gia đình thông thường. Khi hỏng cần sửa chữa là cả nhà nóng hehe. Linh kiện thay thế khá đắt nhiều khi phải đặt hàng mất nhiều thời gian.
Về ưu điểm thì : nó đẹp hơn sang trọng hơn. Nếu hàng ngày luôn bật full các phòng (ví dụ tòa nhà văn phòng) thì điện sẽ ngang hoặc ít hơn dùng máy đơn chút.
Kết luận : Nhiều tiền thì chơi multi. Ít tiền thì chơi đh thường. Cần hài hòa thì chỗ nào tiếp khách, cần sâu ọp thì multi, phòng nào ít dùng hoặc dùng thời gian ngắn trong ngày thì chơi điều hòa thường. Ví dụ nhà cụ có thể chơi multi chơi phòng khách + bếp + 2 phòng ngủ dùng thường xuyên. Còn lại điều hòa thường. Nhỡ hỏng con multi thì còn 3 phòng ngủ phụ mang gối lên mà ngủ chống nóng.
PS : nhưng nếu là nhà em thì chắc chắn là full điều hòa thường cụ nhé.
Giờ em mới tìm hiểu về điều hòa multi cho căn mới mua.
Nhưng chẳng may nếu sự cố 1 dàn lạnh hoặc dàn nóng thôi thì nóng cả nhà chắc không chịu được.