Nên đi xe AT hay MT ?

ndkhoivtv

Xe tăng
Chạy MT nó có cái hay, nhất là lúc có gái ngồi ghế phụ... tay phải liến thoắng vào số, đôi lúc trượt phát, êm! :D

anhtho

Xe ngựa
Chạy MT nó có cái hay, nhất là lúc có gái ngồi ghế phụ... tay phải liến thoắng vào số, đôi lúc trượt phát, êm! :D
Cụ chỉ được cái nói trúng. Ra số 5, bình thường đã hay chạm vào đùi người ta rồi. Mấy ông bạn thì em bẩu: ngồi gọn gọn vào tí. Mấy cô mà nói thế thì thành ra mình bất lịch sự quá !

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Đây là câu hỏi mãi k gải đáp nổi.
Bằng chứng là xe số AT đã có từ bao nhiêu năm nay nhưng vẫn k thay thế hoàn toàn xe số MT được.
Nói chung là tùy nhu cầu và khả năng của từng người thôi.
Cá nhân e khi đổi sang đời xe thứ 2 có lăn tăn một tý sau đó vẫn chon MT vì e đã quen rồi và chẳng thấy vấn đề gì với MT cả. Thích nhất là lúc giật số 4 đè ga vượt xe khác:D

Chỉnh sửa cuối:

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
e sưu tầm được cái này nữa ợ:
10 lý do khiến đàn ông thích xe số sàn
(Dân trí) - Tạp chí dành cho đàn ông Askmen đã đưa ra 10 lý do đàn ông có xu hướng thích chọn xe số sàn hơn số tự động.
(Ảnh: iStockphoto)​
Thứ nhất, hộp số sàn cho phép bạn kiểm soát xe tốt hơn, và nắm quyền kiểm soát trong tay là điều rất quan trọng với đàn ông nói chung. Hộp số sàn giúp người lái chủ động kiểm soát tình huống trên đường, như việc sang số đúng lúc và khiến xe có phản ứng tức khi sau khi người lái nhấn chân ga.

Thứ hai, khả năng lái được xe số sàn khiến cánh nam giới thấy mình thông minh trong mắt phái yếu. Việc luôn tay sang số khiến người lái trông rất nam tính hơn.
Thứ ba, một cách lí giải khá hóm hỉnh là trong tiếng Anh, từ “hộp số sàn” là “MANual” - không thể thiếu chữ “MAN”(đàn ông). Điều đó có nghĩa là hộp số sàn được thiết kế đặc biệt dành cho đàn ông.

Thứ 4, sử dụng xe số sàn dạy chúng ta cách làm nhiều việc cùng lúc: đánh giá tình hình trên đường, điều khiển chân ga, chân côn, và tay chuyển số, nhả côn từ từ và nhấn ga.

Thứ 5, drift. Với xe số tự động, người lái không thể thấy hết sức mạnh động cơ, drift lại càng khó.
Thứ 6, các quý ông cho rằng việc 2 chân điều khiển 3 pedal khi lái xe là kỹ năng khó và cho phép thể hiện nhiều kỹ thuật. Với xe số tự động, chỉ có 2 pedal.
Thứ 7 là hiệu quả sử dụng nhiên liệu. Cùng một mẫu xe nhưng bản số tự động sẽ tiêu hao nhiều nhiên liệu hơn bản số sàn. Như vậy tức là với cùng một lượng nhiên liệu, xe số sàn cho bạn đi được quãng đường dài hơn.

(Ảnh: iStockphoto)​
Thứ 8, xe số tự động sẽ khó khăn hơn trong trường hợp phải dùng dây cáp kéo xe khác.
Thứ 9, xe số sàn nhanh hơn. Bằng chứng rõ nhất là xe đua được trang bị số sàn hoặc bán tự động chứ không phải số tự động.

Thứ 10, các cô gái thường bị quyến rũ bởi đàn ông có đôi tay khéo léo.

Vũ Quyền
Theo Autonews.ru

ndkhoivtv

Xe tăng
Cụ chỉ được cái nói trúng. Ra số 5, bình thường đã hay chạm vào đùi người ta rồi. Mấy ông bạn thì em bẩu: ngồi gọn gọn vào tí. Mấy cô mà nói thế thì thành ra mình bất lịch sự quá !
Tuyệt cú mèo! Cơ mà, trong những trường hợp như thế... khả năng cao là nhà cháu có thể bị trượt tay ở bất cứ số nào, trừ mỗi số 1. Non thế không biết! =))

doanhvu

Xe hơi
Tuyệt cú mèo! Cơ mà, trong những trường hợp như thế... khả năng cao là nhà cháu có thể bị trượt tay ở bất cứ số nào, trừ mỗi số 1. Non thế không biết! =))
CỤ này non quá , cháu chạy Pajero 3500 toàn trượt số 5 với số lùi thôi ợ , mà đã trượt cái tay là mắt cũng rơi đẹt cái xuống ghế lái phụ mới khổ chứ =))

nguyenducdung

Xe buýt
AT sẽ giúp mình giảm bớt sự quan tâm về số má và thay vào đó các cụ có thể chú ý hơn đến đường mình đi => như vậy an toàn hơn 1 chút
nhưng bù lại nếu chẳng may có bị mất kiểm soát ( như các tình huống "xe điên") thì sẽ phức tạp, nếu là MT có khi là máy sẽ bị tắt nhưng AT thì ko

anhtho

Xe ngựa
AT sẽ giúp mình giảm bớt sự quan tâm về số má và thay vào đó các cụ có thể chú ý hơn đến đường mình đi => như vậy an toàn hơn 1 chút
nhưng bù lại nếu chẳng may có bị mất kiểm soát ( như các tình huống "xe điên") thì sẽ phức tạp, nếu là MT có khi là máy sẽ bị tắt nhưng AT thì ko
Chỉ những người mới lái mới bị cái cần số MT làm mất tập trung. Đã lái quen rồi thì có bao giờ phải để mắt tới cần số, phải nghĩ là đi số mấy đâu, phản xạ vô điều kiện hết. Mắt vẫn phải tập trung vào đường đi trước mặt, nhãng đi tí là dễ xảy ra chuyện lắm.

hoanglee94

Xe tăng
Em còn chưa lấy bằng ôg cụ cũng lấy cho con Matiz MT 0.8 chạy, phê hơn mấy cái AT vì phức tạp và phải hiểu đc xe

yamaki

Xe buýt
E có 1 tình huống em hay áp dụng khi đi xe máy lẫn xe số sàn, thấy rất hiệu quả và chủ động như sau: khi gặp chướng ngại vật làm gián đoạn làn đường của mình, vd:xe sang đường, thì cắt côn về số 2 hoặc 3, nhả 1/3 côn để giảm tốc thay phanh, sau đó chỉ cần chân ga là làm chủ đc tình huống, lách chướng ngại vật và tăng tốc rất nhanh mà ko bị gián đoạn vì phải phanh và tăng tốc trở lại. E thấy đây là ưu điểm rất hay của xe số sàn.

kienvinh

Xe lăn
Em đi xe 2 bánh đôi khi phanh mà vẫn cứ ga (xe giảm tốc nhưng vẫn rẫn khỏe). Đi xe 4B số sàn thì áp dụng như nào hả các cụ?

anhtho

Xe ngựa
Em đi xe 2 bánh đôi khi phanh mà vẫn cứ ga (xe giảm tốc nhưng vẫn rẫn khỏe). Đi xe 4B số sàn thì áp dụng như nào hả các cụ?
Chẳng ai đi vừa ga vừa phanh như thế cả cụ à, kể cả 2b lẫn 4b.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em vẫn thích đi số sàn mặc dù đi AT nhàn hơn. Đi số sàn nó Manly, cái cảm giác lúc cắt côn chạy bằng đà, sau đó vào số phù hợp thốc ga chạy tiếp phê lắm :D

yamaki

Xe buýt
Em giống cụ trên, nhiều lúc vẫn phanh nhẹ kèm ga, nhả phanh cái xe chạy ngon ơ, ko sợ bị thất tốc, mất thăng bằng (chứ ko phải phanh chết mà ga ầm lên đâu ạ :)) Cái này em thấy giống đi xe đạp vừa phanh vừa dí pê đan :)
thế thì chính xác phải là : nhấn số (ko nhả) đối với xe số để cắt côn tự động, phanh nhẹ giảm tốc, tăng ga đồng thời nhả số để thốc. Còn đối với xe máy côn thì thao tác giống oto số sàn thôi.

anhtho

Xe ngựa
Em giống cụ trên, nhiều lúc vẫn phanh nhẹ kèm ga, nhả phanh cái xe chạy ngon ơ, ko sợ bị thất tốc, mất thăng bằng (chứ ko phải phanh chết mà ga ầm lên đâu ạ :)) Cái này em thấy giống đi xe đạp vừa phanh vừa dí pê đan :)
Kiểu gì thì kiểu, đi vừa phanh vừa ga sẽ làm hại: phanh và hại máy + xăng. Chính vì vậy mà xe ô tô họ làm chân phanh và chân ga chỉ cho chân phải, chứ không kiểu 2 chân 2 bàn đạp được.
Cụ muốn ghì máy thì về số thấp, giữ ga phù hợp, cần bốc là bốc được ngay.

ducquyet5000

[Tịch thu bằng lái]
em thấy chạy AT hay hơn cụ à

waa

Xe tải
MẤy ông khen MT giờ đã chuyển AT hết cả rồi .

letien1812

Xe hơi
em vữn đi MT. đi AT thì để chị em lượn cho lành. sang xe thì ... anh lái đi em không biết lái :))