Thảo luận Nên chọn santafe hay sedona

backmaster

Xe buýt
Chào các cụ. Em đang định kiếm 1 e máy dầu 7 chỗ vừa rộng rãi vừa tiết kiệm. Nếu đi đủ 7 người chắc năm được chục lần. Chủ yếu e đi làm ở nội thành HN nhưng e ko vào trung tâm, chỉ loanh quanh mấy quận ven thôi. Nếu vào trung tâm thì e đi taxi cho nhàn. Vậy nên e khoái xe to. E biết 2 thằng này 1 là mpv 1 là crossover nên các cụ đừng ném đá là khác phân khúc nhé. Chỉ là giá cả xêm xêm cộng hợp nhu cầu em. Cụ nào chạy rồi cho e ý kiến về: vận hành, độ chắc chắn, nội thất, các trang bị ... Còn về rộng hẹp, thương hiẹu này nọ thì em biết rồi ạ. Cám ơn các cụ ạ

Bùi Ngọc kt16

Xe tăng
Website
mercedesbenz5s.com
Chào các cụ. Em đang định kiếm 1 e máy dầu 7 chỗ vừa rộng rãi vừa tiết kiệm. Nếu đi đủ 7 người chắc năm được chục lần. Chủ yếu e đi làm ở nội thành HN nhưng e ko vào trung tâm, chỉ loanh quanh mấy quận ven thôi. Nếu vào trung tâm thì e đi taxi cho nhàn. Vậy nên e khoái xe to. E biết 2 thằng này 1 là mpv 1 là crossover nên các cụ đừng ném đá là khác phân khúc nhé. Chỉ là giá cả xêm xêm cộng hợp nhu cầu em. Cụ nào chạy rồi cho e ý kiến về: vận hành, độ chắc chắn, nội thất, các trang bị ... Còn về rộng hẹp, thương hiẹu này nọ thì em biết rồi ạ. Cám ơn các cụ ạ
E sale Kia nên ủng hộ Kia ạ :D 2 con này chỉ có cái giống nhau nhất là xêm xêm về giá. Còn cảm nhận e nhường cho các cụ bên mình đánh giá cho khách quan ạ :D

chuvitpanpan

Xe tải
Hai con này phân khúc khác nhau nhiều mà cụ lại so sánh với nhau thế.
Sedona chắc phải trở đuợc cả 10 nguời, hôm truớc em thấy 1 cái xe sedona cứ thấy nguời ta ùn ùn đi lên như xe khách :)):)):)):))

Viethaikd

Xe tải
Hyundai Đông Đô - 987 Tam Trinh - Hoàng Mai - HN
Website
Hyundai-dongdo5s.com
Bẩm cụ nếu để nói về khách quan thì em nghĩ so sánh hơi khập khiễng vì SEDONA và Santafe là hai phân khúc khác nhau.Tùy vào nhu cầu của cụ thì chọn dòng nào thôi.Em đã gả một số em Sedona cho khách ở tỉnh,đi lại nhiều và cần xe ăn uống tiết kiệm,option an toàn thì trong tầm giá Sedona vẫn là hợp lý hơn cả.Xe 7 chỗ nhưng mode lên được 8 chỗ ngồi.Option trang bị tận răng,tính năng an toàn chủ động cao.Khung gầm và thân vỏ chắc chắn.Độ ồn trên Sedona máy dầu bản full em đo được bằng phần mềm Db là 60Db.Một con số rất đáng để ngưỡng mộ cho dòng MPV.Hehe.Cụ quan tâm thì ới em,em chia sẻ chia tiết cùng cụ nhé ! :-bd

KIA_FUNNY

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Mấy bác Hàn Quốc chỉ mua SEDONA để đi từ Bắc Ninh về Hà Nội, theo em đánh giá SEDONA hơn Santa Fe nhiều mặt.

chudaotincay

Xe tải
Cụ chén San đi, Se giờ là xe dịch vụ rồi, cụ đi đường kẻo khách họ vẫy đấy :))

porsche gt

Xe điện
Kết cấu khung gầm liền khối là đặc điểm chung của 2 em này nhưng Santafe coi như thuộc SUV còn Sedona thuộc full MPV. Sedona rộng rãi, nhiều option, các chi tiết nội thất mượt mà hơn. Cụ nên lái thử 2 con để cảm nhận. Mời cụ có dịp qua KiA Giải Phóng lái thử Sedona :)

backmaster

Xe buýt
Hai con này phân khúc khác nhau nhiều mà cụ lại so sánh với nhau thế.
Sedona chắc phải trở đuợc cả 10 nguời, hôm truớc em thấy 1 cái xe sedona cứ thấy nguời ta ùn ùn đi lên như xe khách :)):)):)):))
E đã nói rõ là nó khác phân khúc rồi cụ. Nhu cầu chở người e cũng đã nói. Các cụ cũng ko phải chiên gia nên e ko rám nhờ so sánh ạ. Chỉ là cụ nào dùng rồi tthấy hay thì cho e ý kiến là nó hơn thua thế nọ thế kia thôi ạ

etran

Xe buýt
Đứng trên quan điểm một người đang chạy MPV hơn 3 năm nay (xe em là Merc Vito 9 chỗ), em thiên về Sedona hơn.
Em thấy nhu cầu sử dụng của cụ khá giống em, dùng phục vụ đi lại vì công việc, hai nữa là cho gia đình, một năm chục chuyến đi cả nhà 7-8 người, có khi chục người, về quê về quán, đi nghỉ mát, chưa kể cuối tuần đi chơi, chở đồ đạc, vv.. rất tiện dụng (thế nó mới có tên là Multi purpose vehicle)

Santafe vốn là SUV có 5 chỗ, hàng ghế thứ 3 chỉ dùng khi cấp bách (chủ yếu thiết kế cho trẻ em), trèo ra trèo vào hơi bất tiện, người lớn ngồi không được rộng rãi thoải mái lắm, đi xa nhanh mệt, chưa kể khi mở hàng ghế đó thì không gian cốp để đồ còn lại rất ít.
Trong khi đó, Sedona thiết kế của nó đã là 8 chỗ, xe dài rộng, ngồi full vẫn còn để thêm khá nhiều đồ (mặc dù vẫn thua con Vito nhà em :P).
Đi xe càng to càng thấy nó có nhiều tác dụng cụ ạ :D

Bên cạnh mục đích sử dụng, cụ nên lái thử cả hai xe để cảm nhận xem vận hành của nó ra sao, tự cảm nhận vẫn tốt hơn là nghe mọi người, mỗi người một ý. Mình phải biết mình thích cái gì, phải không ạ?
Em không bình luận thêm vì em chưa lái cả hai xe này :)

Em vừa đọc thêm chút về thông số kỹ thuật cả hai xe. Nếu so sánh trên con số thì cùng động cơ Diesel 2.2 lit nhưng máy Santafe những 202PS còn của Sedona 190PS.
Thêm vào đó, trọng lượng không tải của Sedona hơn Santafe khoảng 100kg, nên về lý thuyết mà nói, Sedona sẽ ì hơn Santafe một chút. Bù lại, Sedona dài rộng hơn, trục cơ sở lớn hơn, dẫn đến tính ổn định thân xe có thể nhỉnh hơn (một chút :P)
Hệ thống treo và các trang bị an toàn gần như tương đương (Santafe máy dầu bản thường chỉ có 2 túi khí).
Còn lại tuỳ cụ cảm nhận nhé.

Chỉnh sửa cuối:

backmaster

Xe buýt
Cám ơn cụ. Trả lời như cụ não e nó thông luôn. Tuần sau đi lái thử xem dư lào. Nhưnglais thử chác chạy loanh quanh mấy trăm mét chắc khó cảm nhận đc cụ ạ. Phải chạy nhiều mới thấy hết cái hay, dở của xe. Vậy các cụ đã dùng 2 xe này góp ý chân thành cho e ạ

etran

Xe buýt
Cám ơn cụ. Trả lời như cụ não e nó thông luôn. Tuần sau đi lái thử xem dư lào. Nhưnglais thử chác chạy loanh quanh mấy trăm mét chắc khó cảm nhận đc cụ ạ. Phải chạy nhiều mới thấy hết cái hay, dở của xe. Vậy các cụ đã dùng 2 xe này góp ý chân thành cho e ạ
Vài trăm mét không thể gọi là lái thử được, ít nhất phải vài chục km, Cụ yêu cầu các sales, hoặc kiếm xem bạn bè, người quen ai có xe cho mình đi cùng và chạy thử. Mình mua xe về đi lâu dài nên cái này quan trọng lắm. Hãng bắt buộc đại lý phải có xe lái thử để thuyết phục khách hàng cơ mà, em biết có những cụ trước khi quyết định mua đã phải lái thử nhiều lần, nhiều cung đường khác nhau.

Theo em cụ có thể qua mấy đại lý bên Long Biên, ít nhất cũng có thể lái thử 1 đoạn cao tốc (80-100km/h) hướng Cầu Phù Đổng ra sân bay. Nhấn ga để cảm nhận độ vọt của xe. Sau đó cụ làm vài vòng đoạn đê sông Hồng hoặc đê sông Đuống (mặt đường = Bê tông) để xem phản ứng từ mặt đường qua tay lái, qua hệ thống treo và quan trọng nhất là cách âm.

Cẩn thận nữa thì không chỉ cầm lái mà cụ có thể ngồi ra hàng ghế sau, trong lúc bạn bè hoặc sales cầm lái.
Như thế mới đầy đủ :)

backmaster

Xe buýt
Hi cụ. Năm 209 e đi thử crv ở hd mỹ đình. Cậu sâu cho e chạy đường lê đúc thọ qua svđ đến vòng xoay mễ trì là bảo quay lại. Tổng cộng đc khoảng 2km. Sau đấy e về lấy con santafe mlx, salon cũng cho chạy lòng vòng trong phố được 1 lúc. vì thấy kim xăng báo gần hết nên cũng kinh ( xe nào cũng thế)
Vậy nên e nghĩ thử xe chỉ có vậy. Chả lẽ lại phải mặc cả trước khi đi thử cụ nhỉ

Đứng trên quan điểm một người đang chạy MPV hơn 3 năm nay (xe em là Merc Vito 9 chỗ), em thiên về Sedona hơn.
Em thấy nhu cầu sử dụng của cụ khá giống em, dùng phục vụ đi lại vì công việc, hai nữa là cho gia đình, một năm chục chuyến đi cả nhà 7-8 người, có khi chục người, về quê về quán, đi nghỉ mát, chưa kể cuối tuần đi chơi, chở đồ đạc, vv.. rất tiện dụng (thế nó mới có tên là Multi purpose vehicle)

Santafe vốn là SUV có 5 chỗ, hàng ghế thứ 3 chỉ dùng khi cấp bách (chủ yếu thiết kế cho trẻ em), trèo ra trèo vào hơi bất tiện, người lớn ngồi không được rộng rãi thoải mái lắm, đi xa nhanh mệt, chưa kể khi mở hàng ghế đó thì không gian cốp để đồ còn lại rất ít.
Trong khi đó, Sedona thiết kế của nó đã là 8 chỗ, xe dài rộng, ngồi full vẫn còn để thêm khá nhiều đồ (mặc dù vẫn thua con Vito nhà em :P).
Đi xe càng to càng thấy nó có nhiều tác dụng cụ ạ :D

Bên cạnh mục đích sử dụng, cụ nên lái thử cả hai xe để cảm nhận xem vận hành của nó ra sao, tự cảm nhận vẫn tốt hơn là nghe mọi người, mỗi người một ý. Mình phải biết mình thích cái gì, phải không ạ?
Em không bình luận thêm vì em chưa lái cả hai xe này :)

Em vừa đọc thêm chút về thông số kỹ thuật cả hai xe. Nếu so sánh trên con số thì cùng động cơ Diesel 2.2 lit nhưng máy Santafe những 202PS còn của Sedona 190PS.
Thêm vào đó, trọng lượng không tải của Sedona hơn Santafe khoảng 100kg, nên về lý thuyết mà nói, Sedona sẽ ì hơn Santafe một chút. Bù lại, Sedona dài rộng hơn, trục cơ sở lớn hơn, dẫn đến tính ổn định thân xe có thể nhỉnh hơn (một chút :P)
Hệ thống treo và các trang bị an toàn gần như tương đương (Santafe máy dầu bản thường chỉ có 2 túi khí).
Còn lại tuỳ cụ cảm nhận nhé.
Nếu cụ đã đăng trong BOX của KiA thì em tin chắc rằng cụ đã đặt gần như là hết vào em Sedona ;))
Chúc cụ sớm tìm được vợ ứng ý :D

etran

Xe buýt
Hi cụ. Năm 209 e đi thử crv ở hd mỹ đình. Cậu sâu cho e chạy đường lê đúc thọ qua svđ đến vòng xoay mễ trì là bảo quay lại. Tổng cộng đc khoảng 2km. Sau đấy e về lấy con santafe mlx, salon cũng cho chạy lòng vòng trong phố được 1 lúc. vì thấy kim xăng báo gần hết nên cũng kinh ( xe nào cũng thế)
Vậy nên e nghĩ thử xe chỉ có vậy. Chả lẽ lại phải mặc cả trước khi đi thử cụ nhỉ
Hmmm, thế thì đuối quá. Cụ nào làm sâu vào cho ý kiến tí nhể. Ko nhẽ KH tự đổ dầu để chạy thử xe??? :D

backmaster

Xe buýt
Nếu cụ đã đăng trong BOX của KiA thì em tin chắc rằng cụ đã đặt gần như là hết vào em Sedona ;))
Chúc cụ sớm tìm được vợ ứng ý :D
Vâng cụ. Chỉ là chưa bít chạy có kém hơn san hay ko chứ e thích xe to cho bọn tre con chạy nhảy cho thoải mái. San thì e chạy đời cũ mấy năm trước thấy cũng ổn

Vâng cụ. Chỉ là chưa bít chạy có kém hơn san hay ko chứ e thích xe to cho bọn tre con chạy nhảy cho thoải mái. San thì e chạy đời cũ mấy năm trước thấy cũng ổn
Cụ cứ cân nhắc kỹ! ;))

Grandis 2005

Xe điện

Em thuộc hệ ít đi, nhưng từ ngày lấy em Sề về mới 3 tháng đã lên 1 vạn. Nhu cầu đi lại chủ yếu đi làm từ nhà (Quảng Bá) sang cơ quan (Nhổn), nhưng hè vừa rồi thì chạy khắp các tỉnh phía Bắc.
Nhìn chung chẳng có gì để phàn nàn về em nó. Đi cao tốc xăng ăn uống tầm 8-9 lít mặc dù máy xăng 3.3. Độ cách âm khá tốt. Độ rộng rãi tiện nghi khi dùng cá nhân hay gia đình đều miễn chê. Thích nhất nội thất và taplo thiết kế theo các dòng suv cở lớn, cần số và hộc cốp tỳ tay khá tiện dụng không như những dòng FullMPV khác (đưa cần số lên taplo), nên nhìn nội thất sang hơn và đẹp nhất trong phân khúc. Còn độ an toàn thì em thoát 1 quả tai nạn rõ ràng khi đánh lái zíc zắc lách mít xe khách ở tốc độ cao trên 100km/h suýt chết cả nhà, may là em nó rộng 2m và dài gần 5,3m, nặng trên 2 tấn, lốp cỡ 265 nên bám đường và đầm xe giúp em thoát nạn (nếu đi suv hôm đấy chắc xe văng vào vỉa barie hoặc chổng vó lâu rồi). Còn đồ chơi thì thiếu mỗi cam 360 độ, em nghĩ ở mình nếu lái cứng thì thấy ko cần thiết. Còn lại thì option miên man khỏi phải nghĩ. Cốp để đồ thì mênh mông mà Santafe không có được.
San thì em được chạy 1 lần nên đã không hối hận khi chọn Sề. Bởi Santafe bản chất là xe 5 chỗ, về anh Thành Công gắn thêm hai cái ghế vào nên chỉ dùng chữa cháy. Vì vậy không thể có được sự rộng rãi tiện dụng hay giá trị sử dụng nhiều như Sề mang lại.
P/s: Đưa đón trẻ con người già thì cực tiện. Trẻ con nhà em leo lên là tranh nhau hàng ghé thứ 3, ngồi hoặc ôm gối nằm ngủ rất phê. Giờ cho đám trẻ con lên mấy con suv chúng nó chê xe suv không thoải mái và thích bằng em Sề.
Chúc cụ chủ sau khi đi thử cả hai em và cân nhắc nhu cầu sử dụng mà có sự lựa chọn tốt.

Developer87

Xe buýt
Trèo lên Sedona em choáng ngợp vì rộng luôn.

AAnh

Xe tải
e vote santafe đẹp và linh hoạt, cày bừa- kiếm tiền -du lịch thì sedona

Mitna

Xe máy
E chưa đc chiêm ngươngx e nó ntn, cụ cho xem xin mấy k ảnh nội thất e nó xem sao ạ. Nhìn phê thật, à ko. Nhìn đẹp ghê!