[Funland] Nên cho con đi học đúng tuổi hay học muộn

Toàn Beck

Xe hơi
E sinh đầu năm và thấy có nhiều lợi thế hơn chúng bạn. Sau này e xem được 1 cuốn sách của bọn tây phân tích cực chuẩn và ghi nhận điều này

6997

Xe container
Cho đến hết ĐH thì em chưa bao giờ gặp đứa nào học cùng mà nhiều tuổi hơn em :-? :-?

Đời quá đen, đen như nước tương - xì dầu

boileroperator

Xe hơi
Vậy hả cụ. Nhưng việc sợ các bạn trong lớp có ảnh hưởng tâm lý con ko ạ. Em chỉ sợ như cụ Fan MU bảo thôi
Chắc cũng tùy trường hợp thôi. Bé nhà tôi không bị bắt nạt. Thấy bé thích đến trường. Bản thân tôi ngày xưa đi học cũng không cảm thấy khác biệt so với các bạn cùng lớp và không bị bắt nạt hay tiếp thu chậm hơn các bạn (tôi cũng sinh nửa cuối tháng 12).

Relax45

Xe hơi
Con mình sinh cuối tháng 11, lại sinh non . Giờ đi học đúng tuổi nhỏ người nhất lớp nhưng học vẫn không thấy thua kém các bạn gì cả.. bé học được thì cứ cho đi học đúng tuổi đi bác ạ.

nvh_hn

Xe container
Cho học trường tư cho đỡ áp lực.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em học qua lớp 1 rồi, không biết tư vấn gì :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, trường gì khủng thế ạ. Nhóc lớn nhà em, chỉ 20/11 e cho con làm thiệp cùng rồi đi chọn quà tặng cô mang tính kỉ niệm để dạy con biết ơn thầy cô thôi. Chứ các ngày khác em chỉ nt chúc cô giáo, ko gì cả
Trường tiểu học ngọc lâm top quận long biên, lớp chọn đầu vào quy theo đô luôn :D.
Sơ sơ các ngày lễ: trung thu, 2/9 đầu năm, 20/10, 20/11, tết tây, tết ta, 8/3, sinh nhật cô, tổng kết năm. Năm chục lần đi cô thôi ạ :))

Phòng và vé

Xe tải
Bé nhà em sinh cuối năm (28/12), lại bị ốm yếu từ nhỏ, cái gì cũng chậm so với các bạn. Em đang băn khoăn không biết có nên cho con đi học muộn 1 năm không. Học đúng tuổi thì thấy non quá, lại thương con vì bắt đầu học lớp 1 là bắt đầu om đầu rồi, ko đc chơi vô tư nữa. Nhưng học muộn thì sợ con sau này bị lỡ cơ hội, đi học trong lớp hay gặp anh em bạn bè lại cứ phải giải thích vì sao sinh năm này mà năm nay mới học lớp ấy :(.
Các cụ mợ cho em lời khuyên với ạ. Em cảm ơn.
Con nhà em mới sinh cũng ốm phải phẫu thuật từ rất bé. Nên khi bước vào lớp 1 em cũng phân vân như mợ vì em thấy con hiện không đáp ứng cả về sức lực và trí lực. Em cũng tìm hiểu kỹ để xem đi học đúng tuổi và muộn có những lợi ích gì, cuối cùng em quyết định vẫn thử sức cho con học lớp 1, nếu thấy không khả quan em sẽ cho xin ở lại lớp. Vì quan điểm của 2 vợ chồng đều muốn con không bị gánh quá sức rồi mỗi ngày đến trường là cả 1 áp lực, lúc nào cũng trong tình trạng chạy theo bạn bè. Nếu vậy con sẽ mất dần đi sự tự tin
Ở giai đoạn lớp 1, em chỉ cho con học lớp thường và luôn hỏi cô tình hình học tập của con cũng như luôn nói thẳng với cô là con bị ốm nên cô đừng ép con nhiều cộng thêm với việc quan sát tình hình học tập của con. Đến gần cuối học kỳ 2, gia đình em quyết định cho con học lại lớp 1 mặc dù cho giáo vẫn khuyên là con em đủ khả năng lên lớp.
Giờ đi học bé tự tin hơn, hoạt bát hơn đó là điều gia đình em cần. Bé đã học lớp 4 và em vẫn luôn thấy quyết định cho con học lại là hoàn toàn đúng.
Chia sẻ với mợ kinh nghiệm bản thân để mợ vó thêm 1 góc nhìn khi quyết định cho con
P/s: học lại lớp 1 có cái bé phải vượt qua là bị bạn bè lớp cũ trêu trọc bị đúp. Em đã phải rất nhiều lần động viên con là con không bị đúp mà do sức khỏe con không tốt nên bố mẹ mới xin cho con học lại.
Do vậy nếu mợ tính tới khả năng cho học lại 2 năm lớp 1 thì nên cho bé học 2 trường khác nhau sẽ tốt hơn

Aminakie

Xe hơi
Em thấy nhiều mợ với cụ ở trên có sự nhầm lẫn về khái niệm.

- Đi học đúng tuổi: đủ hoặc hơn tuổi tính đến thời điểm khai giảng.
- Đi học sớm: chưa đủ tuổi cho đến thời điểm khai giảng.

Cụ mợ cứ cho con đi học đúng tuổi, đúng thì tự nhiên ai cũng hiểu chứ sao lại cần giải thích nhỉ. Bên mình lạ là xét tuổi cứ nhìn vào mỗi cái năm, lúc được hỏi tuổi nhiều người cứ mơ mơ hồ hồ, rồi lúc thêm lúc bớt tuổi mụ nữa.

Bé đi học đúng tuổi sẽ chững chạc hơn, bé học giỏi hơn, vui hơn và sẽ có động lực hơn giúp kết quả của bé tốt hơn trong suốt quá trình học đến khi tốt nghiệp. ( So sánh với chính bản thân bé khi đi học sớm ).

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
ha2, con nhà e đang tính học đúng hoặc muộn. Suy từ cụ ra, học muộn nó dc gọi là anh thì ko bít có sung sướng ko nhỉ :)
Cũng tùy qd. Em có thằng bạn học sớm 1 năm, nó lại sinh tháng 12 nữa nên nó thua em gần 2 năm. Khi học thì cũng hơi trẻ con hơi mình 1 tẹo, nhưng e nghĩ là do tính nết, k phải do tuổi.
Nhưng giở đi làm rồi nó lại lợi hơn mình. Nhiều cán bộ nhà nước phải trẻ hóa bằng cách sửa năm sinh đấy thôi.

Hapxidau

Xe tăng
Cũng tùy qd. Em có thằng bạn học sớm 1 năm, nó lại sinh tháng 12 nữa nên nó thua em gần 2 năm. Khi học thì cũng hơi trẻ con hơi mình 1 tẹo, nhưng e nghĩ là do tính nết, k phải do tuổi.
Nhưng giở đi làm rồi nó lại lợi hơn mình. Nhiều cán bộ nhà nước phải trẻ hóa bằng cách sửa năm sinh đấy thôi.
Mọi ng cũng bảo học sớm sẽ thông minh hơn cụ nhỉ. Hy vọng con em nó theo kịp bạn. Em đang tính ko thì cứ cho đi học. Nếu căng quá thì tính cách bảo lưu 1 năm😂

Hapxidau

Xe tăng
Em thấy nhiều mợ với cụ ở trên có sự nhầm lẫn về khái niệm.

- Đi học đúng tuổi: đủ hoặc hơn tuổi tính đến thời điểm khai giảng.
- Đi học sớm: chưa đủ tuổi cho đến thời điểm khai giảng.

Cụ mợ cứ cho con đi học đúng tuổi, đúng thì tự nhiên ai cũng hiểu chứ sao lại cần giải thích nhỉ. Bên mình lạ là xét tuổi cứ nhìn vào mỗi cái năm, lúc được hỏi tuổi nhiều người cứ mơ mơ hồ hồ, rồi lúc thêm lúc bớt tuổi mụ nữa.

Bé đi học đúng tuổi sẽ chững chạc hơn, bé học giỏi hơn, vui hơn và sẽ có động lực hơn giúp kết quả của bé tốt hơn trong suốt quá trình học đến khi tốt nghiệp. ( So sánh với chính bản thân bé khi đi học sớm ).
Vâng. Em thấy bảo từ 31/12 đổ lại thì tính đi học năm cũ. Nên đi học đúng tuổi sợ con non so với các bạn sinh nửa đầu năm. Nhà e con trai nữa nên cũng tồ tĩnh

meotamthe

Xe cút kít
Sút mông thớt phát :D

Từ kinh nghiệm F1 nhà em, nên đánh giá khả năng của con, nếu khoảng 4 tuổi bắt đầu thích học, vui vẻ đón nhận việc học chữ, thì nên vừa học vừa chơi để con biết chữ, nếu có thể được cho học sớm không sao. Còn nếu đến 6 tuổi chưa như thế thì vẫn cứ đến lớp thôi, lớp 1 là lớp vỡ lòng mà, đến học là vừa. Nhiều người nghĩ con trẻ được chơi nhiều mới sướng, chưa chắc đã như vậy, sướng hay không là tư duy của bố mẹ, bố mẹ thích chơi thì con cũng thích chơi, bố mẹ thích học thì con cũng thích học, cái này là do ảnh hưởng trong suốt quá trình nuôi dạy và nói chiếm tỷ lệ lớn, đứa bé ngoại trừ người đặc biệt thích và ngưỡng mộ thì bố mẹ là tấm gương nó học theo một cách tự nhiên. F1 nhà em, đứa đầu 6 tuổi đi học, vẫn ham chơi lắm, giờ gần vào cấp 3 rồi, tự nghiêm túc và tự rèn luyện dù ngày nhỏ bị bố chỉnh suốt, còn đứa thứ hai, ngày nhỏ 4 tuổi đã bắt đầu học chữ, giờ học vẫn khá nhưng ham chơi kinh khủng. Thế nên mợ chủ cứ ngẫm kỹ, con thích học nên cho học sớm, tốt cho nó hơn.

Hapxidau

Xe tăng
Con nhà em mới sinh cũng ốm phải phẫu thuật từ rất bé. Nên khi bước vào lớp 1 em cũng phân vân như mợ vì em thấy con hiện không đáp ứng cả về sức lực và trí lực. Em cũng tìm hiểu kỹ để xem đi học đúng tuổi và muộn có những lợi ích gì, cuối cùng em quyết định vẫn thử sức cho con học lớp 1, nếu thấy không khả quan em sẽ cho xin ở lại lớp. Vì quan điểm của 2 vợ chồng đều muốn con không bị gánh quá sức rồi mỗi ngày đến trường là cả 1 áp lực, lúc nào cũng trong tình trạng chạy theo bạn bè. Nếu vậy con sẽ mất dần đi sự tự tin
Ở giai đoạn lớp 1, em chỉ cho con học lớp thường và luôn hỏi cô tình hình học tập của con cũng như luôn nói thẳng với cô là con bị ốm nên cô đừng ép con nhiều cộng thêm với việc quan sát tình hình học tập của con. Đến gần cuối học kỳ 2, gia đình em quyết định cho con học lại lớp 1 mặc dù cho giáo vẫn khuyên là con em đủ khả năng lên lớp.
Giờ đi học bé tự tin hơn, hoạt bát hơn đó là điều gia đình em cần. Bé đã học lớp 4 và em vẫn luôn thấy quyết định cho con học lại là hoàn toàn đúng.
Chia sẻ với mợ kinh nghiệm bản thân để mợ vó thêm 1 góc nhìn khi quyết định cho con
P/s: học lại lớp 1 có cái bé phải vượt qua là bị bạn bè lớp cũ trêu trọc bị đúp. Em đã phải rất nhiều lần động viên con là con không bị đúp mà do sức khỏe con không tốt nên bố mẹ mới xin cho con học lại.
Do vậy nếu mợ tính tới khả năng cho học lại 2 năm lớp 1 thì nên cho bé học 2 trường khác nhau sẽ tốt hơn
Mợ nói đúng tâm lý em quá. Em cũng đang cân nhắc như phương án mợ nói đây. Cố gắng đảm bảo con đi học đc vui và tự tin mợ nhỉ

Hapxidau

Xe tăng
Sút mông thớt phát :D

Từ kinh nghiệm F1 nhà em, nên đánh giá khả năng của con, nếu khoảng 4 tuổi bắt đầu thích học, vui vẻ đón nhận việc học chữ, thì nên vừa học vừa chơi để con biết chữ, nếu có thể được cho học sớm không sao. Còn nếu đến 6 tuổi chưa như thế thì vẫn cứ đến lớp thôi, lớp 1 là lớp vỡ lòng mà, đến học là vừa. Nhiều người nghĩ con trẻ được chơi nhiều mới sướng, chưa chắc đã như vậy, sướng hay không là tư duy của bố mẹ, bố mẹ thích chơi thì con cũng thích chơi, bố mẹ thích học thì con cũng thích học, cái này là do ảnh hưởng trong suốt quá trình nuôi dạy và nói chiếm tỷ lệ lớn, đứa bé ngoại trừ người đặc biệt thích và ngưỡng mộ thì bố mẹ là tấm gương nó học theo một cách tự nhiên. F1 nhà em, đứa đầu 6 tuổi đi học, vẫn ham chơi lắm, giờ gần vào cấp 3 rồi, tự nghiêm túc và tự rèn luyện dù ngày nhỏ bị bố chỉnh suốt, còn đứa thứ hai, ngày nhỏ 4 tuổi đã bắt đầu học chữ, giờ học vẫn khá nhưng ham chơi kinh khủng.
Ấy, sao cụ lại đá mông em🙃🙃🙃
Cụ nói đúng đấy, nhà e Sói thì chăm học chứ em lười như quỷ, cứ nghĩ đến học là thấy mệt😔😔😔.
Em sẽ làm như cụ, nghe thêm "ý kiến" của con xem sao. Cảm ơn cụ meotamthe

Hapxidau

Xe tăng
Trường tiểu học ngọc lâm top quận long biên, lớp chọn đầu vào quy theo đô luôn :D.
Sơ sơ các ngày lễ: trung thu, 2/9 đầu năm, 20/10, 20/11, tết tây, tết ta, 8/3, sinh nhật cô, tổng kết năm. Năm chục lần đi cô thôi ạ :))
Má ơi,mợ cho sang tiểu học Ngọc Hà hoặc Ba Đình mà học. Bên này nhà e còn là làng nên ko mọi ng ko chăm chỉ chạy thế đâu🤣